กำลังจะบวชครับ ช่วยแนะนำวัดที่เน้นการปฏิบัติให้ผมหน่อยครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย แต้อุดม, 6 มกราคม 2017.

ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ 1 คน ( สมาชิก 0 คน และ บุคคลทั่วไป 1 คน )
  1. แต้อุดม

แต้อุดม สมาชิก

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สวัสดีครับ
    ตอนนี้ผมกำลังวางแผนที่จะบวช แต่ก็ยังไม่มีวัดที่จะตั้งใจไปบวช เข้ามาขอข้อมูลพี่ๆสมาชิกช่วยแนะนำให้หน่อยนะครับ
    ผมเองอยู่ทางใต้ จังหวัดสุราษฎร์ธานี อยากบวชใกล้ๆบ้านเพื่อสะดวกให้แม่และญาติพี่น้องได้สะดวก ผมไม่ได้จัดงานอะไรใหญ่โต เพราะไม่มีงบถึงมีก็ไม่คิดจะจัด แค่อยากบวชให้ผู้มีพระคุณเท่านั้น ตัวผมเองนับถือหลวงพ่อฤาษีลิงดำและหลวงปู่ปานเป็นที่สุด เคยฝึกมโนมยิทธิมาบ้าง ตอนอยู่บ้านก็อาศัยฝึกอานาปานสติ อยากบวชวัดเล็กๆ ที่เป็นวัดที่เน้นการปฏิบัติ ไม่ใช่วัดติดเมือง ไม่ใช่วัดออกงาน ตั้งปฏิญาณว่าถ้าได้บวชจะตั้งใจปฏิบัติให้ถึงที่สุด จะเป็นพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบเพื่อผู้มีพระคุณ และขัดเกลากิเลสในตัว ผมเองไม่ค่อยมีข้อมูลวัดของทางใต้เลย ถ้าพี่ๆสมาชิกท่านใดมีข้อมูลวัดดังที่ผมกล่าว ช่วยแนะด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มกราคม 2017
  2. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ใกล้บ้านก็สวนโมกข์เลยท่านรู้สึกจะเป็นแนวอานาปานสติ แต่ถ้ามโนมยิทธิทางใต้ก็ไม่ทราบเหมือนกันนะท่าน

3. แต้อุดม

1
    ขอบคุณมากๆครับ ผมเองไม่ได้เน้นสายมโนมยิทธิครับ จะเป็นการปฏิบัติสายไหนก็ได้ ขอเพียงเป็นวัดที่ปฏิบัติจริงๆ มีพระที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบคอยแนะนำสั่งสอนในเรื่องการปฏิบัติได้ครับ

4. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ เป็นที่รู้จักกันดี

เข้าgoogleเลยครับ
    searchคำว่า อาจารย์คลาด จ.พังงา
    ขอให้โชคดีครับ

5. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

1
  6. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เล็งที่จำพรรษาไว้ก่อน
    หาวัดป่านะครับ ที่เค้าลือว่าผีดุๆยิ่งดีครับ
    และมีท่านที่เก่งๆปฏิบัติดีปฎิบัติชอบ
    ที่ไม่ติดลาภ ติดยศ ติดสุข ติดการสรรเสริญ
    ลองค่อยๆค้นในอากู๋ดูนะครับ
    เพื่อได้อ่านที่ท่านสอน
    แล้วลองดูว่าคำสอนท่านใดที่เรา
    อ่านแล้วปิ้งว่านี่หละใช่ ไปติดต่อ
    ขอจำพรรษาวัดนั้นไว้ก่อนล่วงหน้าเลยครับ
    ส่วนจะบวชที่ไหนก็ได้เอาที่เราสดวก
    ถ้าจะดีก็บวชที่วัดที่มีพระอุปฌาครับง่ายดี
    หรือรองานอุปสมบวชหมู่ก็ได้ครับ

7. มารเดินดิน

มารเดินดิน เป็นที่รู้จักกันดี

พระอาจารย์คลาด จ.พังงา ไปอยู่อุดรแล้วครับ เท่าที่ทราบ..

8. มารเดินดิน

ผมว่ายุคนี้ ยุคอินเตอร์เน็ต ครูบาอาจารย์อยู่ในเน็ตแล้วครับ

บวชวัดเล็กๆใกล้บ้าน พ่อแม่จะได้ใส่บาตร

บวชแล้วพกมือถือสักเครื่อง ว่างๆเปิดดู เปิดฟัง เอาเองตามที่เจ้าของชอบ..
    ในnet มีอยู่ครบ ไม่ว่าพระไตรปิฎก สายกรรมฐานต่าง..

ถ้าบวชนาน..ต้องหาที่เหมาะแก่การฝึกครับ..

9. ผ่านมาเฉยๆ

เห ย้ายไปอุดรนานรึยังครับท่านมารเดินดิน
    ตกข่าวแล้วแฮะ
    นานรึยังครับ ไปอยู่ที่ไหนครับ
    รบกวนด้วยนะครับ

10. Tenpokensin

Tenpokensin เป็นที่รู้จักกันดี

อยากให้หาวัดที่ปฏิบัติดี ๆ ใกล้บ้านก่อนครับ ให้โยมพ่อโยมแม่ได้ใส่บาตรด้วย
    สวนโมกข์ก็ได้นะครับ แต่ผมไม่ได้ไปมา 20 กว่าปีแล้ว ไม่ทราบว่ายังร่มรื่นสงบดีหรือเปล่า

11. nopphakan

nopphakan ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หาท่านที่มีปฎิปทาตรงกับเราให้เจอครับ
    รอหน่อยไม่ต้องรีบ ส่วนบวชเอาสดวกๆ
    ใกล้บ้านที่มีพระอุปชาครับ
    ส่วนสวนมีชื่อในอดีต
    ไม่เหมาะกับแนวเจ้าของกระทู้อย่างแรงครับ
    ไปอยู่เผลอๆจะโดนเกทับทุกเรื่องทำให้เสียอารมย์เปล่าๆ
    ต้องปรับตัวเพื่ออยู่ร่วมในสังคม แต่จะไม่เกิดผลอะไรกับเรา
    ที่สำคัญ สอนหรือแนะตามแนวที่เราชอบก็ไม่ได้อีก
    ยังไงค่อยๆพิจารณานะครับ
    ช่วงนี้ซ้อมตัดนิวรณ์ ๕ และเอาเรื่องศีล ๕
    ให้ดีถึงขั้นละเอียดไว้รอไปพลางๆก่อนได้ครับ
    ปล.แค่ความเห็นหนึ่ง จากประสบการณ์
    ที่เคยไปสัมผัสมาเมื่อ ๖ ปีก่อนครับ
    ตอนแรกว่าจะแนะอีกท่านแต่ท่านพึ่ง
    ละสังขารไปไม่นานนี้เองครับ
    ท่านนี้คุยได้สบายๆตามสไตล์เราครับ
    ยังไงค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

12. มารเดินดิน

ท่านไปเป็นเจ้าอาวาสวัดอะไร ผมลืมแล้ว

ผมไม่ได้ไปวัดป่าบ้านตาดนานมากแล้ว ได้แต่ดูเวปเอาครับ..

13. แต้อุดม

1
    ขอบคุณครับ ตอนนี้ก็กำลังหาข้อมูลไปเรื่อยๆครับ ครั้งนึงในชีวิต และอยากให้เป็นครั้งสุดท้ายครับ ^_^
    อยากได้ให้ตรงกับจริต เมื่อสึกแล้วสามารถอยู่ทางโลกได้แบบไม่ด่างพร้อยในจิตลงไปอีก ก่อนบวชผ่านอะไรมาเยอะจนรู้ได้ว่าขาดอะไร การบวชนอกจากเพื่อผู้มีพระคุณแล้ว ก็เพื่อเติมเต็มสิ่งที่ขาดหาย จะได้มากได้น้อยก็จะพยายามครับ

14. ผ่านมาเฉยๆ

ขออนุโมทนากับท่านเจ้าของกระทู้ครับ
    ขอบคุณท่านมารเดินดินครับที่กรุณาตอบ

15. nee653

nee653 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

แนะ
    หลวงปู่ส่าน อนุตตโร
    วัดป่าภูคำเดือย
    อำเภอชานุมาน จังหวัด อำนาจเจริญคะ
    อยู่ในเขาในป่าในถ้ำ
    จริยวัตร ปฎิบัติ สายวัดป่าจริงๆคะ
    โมทนาคะ
    https://www.google.co.th/url?sa=t&s...ggYMAA&usg=AFQjCNGkc8-00dNldWeBDAg-8yGhxRbgZg

16. nee653

nee653 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

นี่....
    นี่....
    พระท่านว่า
    ถ้าบวชพระ
    พระที่บวชพระห่มผ้าเหลืองแต่หากใจไม่ใช่พระ
    ก็ถึงบวชก็ไม่ใช่พระ..อะนะ
    เชิงลึกเชิงลึก...คับ

17. แต้อุดม

1
    ข้อนี้รับทราบครับ ผมถึงต้องหาข้อมูลวัดที่จะเข้าไปบวช ตอนนี้ถึงแม้ยังไม่ได้บวชก็บวชใจเตรียมพร้อมมานานแล้วครับ การบวชผมไม่ได้ตั้งใจที่จะไม่สึก เลยต้องเลือกหาวัดที่มีครูบาอาจารย์ท่านสอนสั่งเราได้ ผมเองจิตใจยังไม่มั่นคงมักไหลลงสู่ที่ต่ำได้ง่ายการมีครูบาอาจารย์ที่ดีคอยดูแลสั่งสอนก็ช่วยสร้างความเข้มแข็งให้จิตเราเองได้

18. nee653

แนะนำอีกวัดนะคะ
    วัดท่าขนุน....นะคะ
    ท่านสอนดีมากจริงๆคะ
    การเดิน ยืน นั่ง
    การพิจารณาอารมณ์
    ใกล้ครูบารอาจารยด้วย
    ได้เปรียบมาก
    ลองดูนะคะ
    โมทนาคะ

19. พุทโธอวโลกิเตศวร

พุทโธอวโลกิเตศวร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

12
    ยินดีและอนุโมทนาสาธุกับท่าน่เจ้าของกระทู้ ที่จะได้บำเพ็ญเนกขัมมบารมี และบารมีอื่นๆครับ ขอให้ได้พบทางเหมาะสมที่สุดสำหรับตน ขอให้เ่จ้าบุญนายคุณ กำลังแห่งความดีงามทั้งหมดที่เจ้าของกระทู้ได้เคยกระทำมา จะระลึกได้หรือไม่ก็ตาม ขอให้พระโพธิสัตว์เ่จ้าทั้งหมดมีหลวงปู่ดู่ หลวงปู่ทวดเป็นที่สุด ช่วยรวมกำลังความดีนั้นมาเปิดทาง ต่อทางสร้างบารมี และขอให้เจ้ากรรมนายเวรมาอนุโมทนายินดีช่วยเปิดทางเพื่อจะได้รับอานิสงส์ทั้งปวงด้วยกัน อย่าให้มารทั้งหลายได้ช่องมาขัดขวางการสร้างบารมีได้สำเร็จ สาธุ

20. พุทโธอวโลกิเตศวร

พุทโธอวโลกิเตศวร ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

12
    มีอีกประการที่เคยใช้ และ ท่านแนะนำมา

คือ น้อมใจตั้งสัจจะอธิษฐานช่วย

นึกถึงคุณความดี บุญ บารมี ทั้งหมดที่ได้เคยกระทำมา
    ขอคุณพระรัตนตรัยคุณบิดามารดาคุณครูบาอาจารย์
    ( ถ้านับถือหรือสื่อถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนเคารพได้ ก็น้อมถึงท่าน)
    ญาติสนิทมิตรสหาย ทุกชีวิตที่เกี่ยวข้อง นับตั้งแต่อดีต
    จะนับจะประมาณไม่ได้ หากมีญาณทัศนะรับทราบ
    ไม่ว่าจะอยุ่ภพภูมิใด หากสามารถสงเคราะห์ให้ข้าพเจ้า
    ได้มีโอกาสสร้างบารมีสัมมาทิฐิต่อไปได้ และจะส่งอานิสงส์
    ต่อท่านทั้งหลาย ขอให้ได้ช่วยเหลือ ชี้แนะ ชักนำ กระทำ
    บันดาล สร้างเหตุ เสริมปัจจัยฯลฯ ให้ข้าพเจ้าได้พบ
    ครูบาอาจารย์ สถานที่ และสถานะการณ์ ที่เหมาะสมจะสร้าง
    บารมีสัมมาทิฐิต่อด้วยเทอญ

-------------------------

โดยรวม ใจความราวๆนี้ครับ
    แล้วสังเกตุสิ่งที่จะมาให้ทราบทางอายตนะทั้งหก
    ไม่ว่าตอนทำสมาธิหรือในชีวิตประจำวัน นิมิตฝัน ฯลฯ
    ร่วมกับการแสวงหาข้อมูลที่ทำอยุ่เดิม

ถ้าจะบวชระยะสั้น

และพอจะทราบว่า จะบวชในสายไหน วัดไหน
    นอกจากจะหาความรู้จากคำแนะนำต่างๆในโลกออนไลน์
    ของผู้มีประสพการณ์ต่างๆที่มาแนะนำไว้แล้ว
    ลองกราบเรียนถาม ท่านผู้เป็นเจ้าสำนักที่เราจะไปบวช ว่า
    ควรจะกราบท่านใดให้เป็นพระพี่เลี้ยง ที่จะคอยดูแล
    ชี้แนะข้อวัตร ปฏิบัติ ฯลฯ จะได้สอบถามรายละเอียดตั้งแต่
    ก่อนจะเข้าไปบวฃ
    จะทำให้ปรับตัวปรับจิตใจในสถานะนักบวชได้ไว้ขึ้น
    และกันพลาดที่จะไม่ทำอะไรอันเป็นข้อขัดขวางตัวเองใน
    สถานที่นั้น

ขอให้สำเร็จทุกประการครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2017

สมาชิกที่ได้อ่านกระทู้นี้แล้ว 63 คน

1. แต้อุดม
  2. ขุนลั้ลลา
  3. กิ่งสน
  4. หัวรุนแรง
  5. พงษ์สนั่น
  6. suthipongnuy
  7. ผ่านมาเฉยๆ
  8. danaitorn
  9. nopphakan
  10. Saber
  11. suthamma
  12. มารเดินดิน
  13. บ้องแบ้ว
  14. Tenpokensin
  15. Kasemsukboon
  16. วงกรตน้ำ
  17. คือคนไทย
  18. peesut
  19. Phyrro
  20. soi1
  21. Wheeler990
  22. rt5038
  23. น้อยหนานตะหารเก่า
  24. dew24534
  25. FatBee
  26. Lo_olLo
  27. THANARATH 2010
  28. nee653
  29. Akkra1978
  30. poprave
  31. optionsky
  32. คนวันเสาร์
  33. miyatovic
  34. พระสารทะ
  35. seaown
  36. ไปให้ถึงที่สุดแล้วหยุดที่คำว่าพอ
  37. โท
  38. มะลิดำ
  39. เสขะ บุคคล
  40. ดาวศุกร์
  41. Sanfan1
  42. Chutha
  43. pranomrung
  44. บัวแรกแย้ม
  45. [-VaLentine-]
  46. Higtmax
  47. phongsawat
  48. TheKunKeng