กำลังจะประสาทค่ะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Atsadong, 20 พฤษภาคม 2017.

1. Atsadong

Atsadong เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอบพระคุณค่ะที่ให้กำลังใจอีกท่านค่ะ

2. Atsadong

อัสดงไม่ได้กลัวคุณเล็กนะคะ
    เพราะเคสที่อัสดงกำลังประสบอยู่นั้น
    ยิ่งกว่าแบลคโฮลของคุณเล็กเยอะ

อัสดงเล่าให้ฟังเพราะจะได้ไม่รุมอัสดง
    ควรมีจิตใจเอื่อเฟื้อต่อคนทุกข์ยาก
    มิใช่ รุม เด็ก
    แบบนี้

3. Atsadong

คำที่อัสดงได้ยินเวลาเบลอ เช่น
    Copied
    Roger
    Double jeopardy
    Case dismiss
    Your honour
    Jack ass
    Go to john
    Etc. ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2017
  4. Atsadong

วันนี้อัสดงเดินไปโรงหนัง
    เจอนี่ค่ะ

5. Atsadong

Kai shek ค่ะ

6. Atsadong

Im in fear.
    So I write down here.
    It is so scared of when I leave out my asylum.

7. SegaMegaHyperSuperCyberNeptune

SegaMegaHyperSuperCyberNeptune "โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านกระทู้ผม"

เริ่มมีอภิญญาแล้วมั้ง มาสายไหนละนี่ เห็นอนาคตละมั้งที่ยอดฮิต หมอเดาแบบผมก็ได้

8. หัวมัน

หัวมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ตามตำราโหวเฮ้งนี้
    จมูกและตาอย่างเจียง เคเช็คนี่ เค้าเรียกจมูกและตามังกรป่าวค่ะ?

9. Atsadong

อัสดงเห็นป้าย kidnap และkisek
    ตกใจมาก
    เขาลือกันว่า ไคเชคนี่แหละ ที่เป่าเจเอฟเคดับ ค่ะ

10. Atsadong

เอ...ต้องถามท่าน buddha's child แล้วมั้งคะท่านหัวมัน
    อัสดงไม่มีความรู้ค่ะ เคยแต่อ่านจากแววตาค่ะ

11. pitra

pitra สมาชิก

งง

12. zalievan

zalievan เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2013
    บางที การเอาเรื่องจุกจิกอย่างรหัสนิวเอจ หรือความบังเอิญ หรืออะไรทำนองนี้มาเข้าตัวมากเกินไปก็ทำให้เราบ้าได้ครับ
    ผมเคยเป็นช่วงที่เอาคำทำนายพระจักรพรรดิ์เข้าตัวจนบ้าไปพักนึง ตอนนี้อาการดีขึ้นแล้วแต่ยังไม่หาย เพราะอยากรู้ว่า คนที่เอาคำทำนายเรื่อง
    ตอนแม่พระจักรพรรดิ์อยู่โรงบาลจะคลอด แล้วแม่พระจักรพรรดิ์ฝันว่าได้รับแหวนจากเทวดาและตั้งชื่อแรกให้ลูกว่าเทพนี่ เขาเอามาจากไหน และมั้นจริงมั้ย ยังอยากรู้เรื่องนี้อยู่เลยครับ

พระพุทธเจ้าสอนว่า การคิดเรื่องอจิณไตย ทำให้เรามีเชื้อแห่งความบ้าได้
    แม้เรื่องที่คุณอัศดงคิดอยู่ในหัวไม่ใช่เรื่องอจิณไตย ก็มีความคล้ายกับเรื่องอจิณไตย
    นั่นคือเป็นสิ่งที่เรายังไม่รู้ยังไม่เข้าใจมัน และเราอยากรู้มาก ก็เลยสละเรื่องที่คุณอยากรู้ไม่ได้ เลยเก็บเอาทุกเรื่องที่พบเจอมาผูกกะทุกเรื่องในหัวที่เราหมกมุ่น อยางเรื่อง หน้าคล้าย รหัสนิวเอจ โหงวเฮ้ง ป้ายที่อาจจะบอกอะไรต่าง ๆ อะไรหมดเลย
    เหมือนผมช่วงที่บ้าคิดว่าตัวเองอาจจะเป็นพระจักรพรรดิ์ ซึ่งทุกวันนี้ผมก็ยังคิดครับ

ผมแก้แบบง่าย ๆ ด้วยคำว่าธรรมดาครับ
    ธรรมดาสิ่งนี้เป็นอย่างไร
    ขบให้รู้ รู้แล้วจะคลาย สิ่งที่ไม่รู้ก็เป็นสิ่งที่ไม่รู้ ถ้าเราเชื่อว่าโอกาสหน้าเราจะได้รู้เราก็ไม่ต้องไปสงสัยมันครับ รอรู้ตอนที่เรารู้ว่าจะได้รู้น่ะแหละ

คนเรามีโอกาสหน้าคล้ายได้เป็นเรื่องธรรมดา ผมเนี่ยยังห้าไปคล้ายเด็กชายปลาบู่ได้เลย จริง ๆ
    คนเรามีลักยิ้มได้ก็เป็นเรื่องธรรมดา เพียงแค่ช่วงนี้คุณอาจจะเจอบ่อยขึ้นเท่านั้นเอง

ส่วนรหัสนิวเอจนี่เป็นความรู้ใหม่เพราะคัมภีร์ดั้งเดิมไม่ได้พูดถึง ที่อาจจะมีใครเขียนขึ้นเพื่อจุดประสงค์ในการเผยแพร่ความเชื่อทางศาสนาของเขา เขามีความเชื่อต่อพระเจ้าก็เป็นธรรมดาที่เขาจะทำเพื่อพระเจ้าครับ ที่ใช้หลักจิตวิทยาเข้ามาช่วยนิดนึง ความอยากรู้อยากเห็น ความรู้สึกว่าตัวเรามีความสำคัญ ความรู้สึกที่ทำให้เรารู้สึกว่าเราอาจมีคุณค่า พูดแค่นี้ดีกว่า

แต่ถ้าศรัทธาในพระเจ้า ทิ้งรหัสนิวเอจไปเถอะครับ กลับไปยึดไบเบิ้ลหรือกุรอานดีกว่า
    ถ้ายิ่งพุทธศาสนา ไม่ต้องไปสนใจรหัสนิวเอจได้เลยยิ่งดี เพราะ มันกระตุ้นให้จิตใจเราฟุ้งซ่านครับ พระเจ้าต้องการเราจริงหรือ เรามีความสำคัญขนาดนั้นจริงหรือ มันจะคิดอะไรทำนองนี้แหละในหัว ใจไม่ยอมสงบ ยิ่งเราไม่รู้ใจเรายิ่งไม่สงบ ดังนั้นรหัสนิวเอจเป็นแค่คำเชื้อเชิญ ส่วนของจริงอยู่ที่คัมภีร์หลักของศาสนา

ทิ้งรหัสนิวเอจไปเพื่อให้เราคลายความกังวลแล้วทำหน้าที่ศาสนิกชนที่ดีตามศาสนาที่เราศรัทธา ช่วยเพื่อนมนุษย์ ไม่ต้องให้รหัสนิวเอจบอกจะสบายใจกว่า

อย่างผมเชื่อว่าตัวเองอาจเป็นพระจักรพรรด์ ผมก็แค่รอ ว่ามันจะใช่มั้ย ระหว่างนั้นก็ศึกษาธรรมมะ กับธรรมดาไป เพราะผมตั้งใจเป็นพุทธภูมิอยู่แล้ว ถ้าใช่ก็ใช่ ไม่ใช่ก็ไม่ใช่

เมื่อก่อนผมก็เชื่ออะไรที่คล้าย ๆ รหัสนิวเอจเหมือนกันนะ มันคือ พระเครื่อง ของขลังต่าง ๆ ที่อ้างเอาคำว่าพุทธคุณมาใช้ดูดคนเข้าวัดนั่นเองครับ ที่จริง พุทธคุณไม่มีใครพระเครื่อง และคุณที่มีในพระเครื่องก็ไม่น่าจะใช่พุทธคุณนะผมว่า
    เรียกมันไปตรง ๆ ว่า อำนาจวิเศษในการทำโน่นทำนี่แทนจะดีกว่า

พระเครื่องกับรหัสนิวเอจเหมือนจะไม่มีอะไรเหมือนกันใช่มั้ย แต่มันมีสิ่งหนึ่งที่เหมือนกันแน่ ๆ ครับ คือ เอาไว้ดูดคนเข้าศาสนา อย่างไร ผมไม่ลงรายละเอียดลึก แต่ผมรู้ว่าเอาไว้ใช้ดูดคนเข้าศาสนาแน่ ๆ = = ศรัทธาศาสนาไหน ทำตามคำสอนแท้จริงดั้งเดิมของศาสนานั้นโดยตรงดีกว่าครับ ปลอดภัยกว่า คุณค่าในตัวตนของคุณมันจะมาเอง เมื่อเราปฏิบัติตรงต่อศาสนาของเราครับ

แม้ตอนนี้ผมจะเลิกถือเครื่องรางของขลังไปแล้ว ตอนนี้ผมว่าผมนับถือพุทธมากกว่าตอนถือเครื่องรางของขลังเสียอีกนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มิถุนายน 2017
  13. Atsadong

ขอบคุณค่ะ

14. 5555hi

5555hi สมาชิกใหม่

CkHnD17UkAEQ4yr.jpg คุณอัสดง ไม่ต้องคิดมาก หรอก คิดมากไปก็เท่านั้น ตัวคุณเองเท่านั้นที่รู้ ตนเป็นอย่างไร เท่านี้น่าจะ โอเค อะไรที่วุ่นวายสมอง ก็ ปลอยวาง อะไรที่มัน เหมือน สอดคล้องแล้วทำให้คุณ เป็นกังวล ก็ไม่ต้องไปสนใจในสิ่งภายนอกแล้วเก็บเอามาเป็นอารมณ์ ดีไม่ดี จิตตก จะเป็นบ้าเอาเพราะเอาไปคิดมาก ทุกสิ่ง ว่ามันเชื่อมโยง ยังไง หรือไม่ ยังไง แนะนำให้สวดมนต์ในใจ ตอน สมองเริ่มจะคิดมาก จนกลายเป็นกังวล นะครับ ทุกสิ่งมันก็มีความเสื่อมสลายไปในซักวัน รู้ไปก็เท่านั้น มันไม่มีประโยชน์ที่จะเก็บเอาไปเครียด เอาเวลาเครียดๆ ไปหาไรทำ ที่มีประโยชน์ ต่อ ส่วนรวมและตนเอง น่าจะดีกว่า

15. 5555hi

5555hi สมาชิกใหม่

พุทธทาส.jpg พุทธทาส.jpg

16. Atsadong

17. Atsadong

ขอบคุณมากๆๆค่ะ ไม่ต้องลบอะไรทิ้งหรอกค่ะ
    จริงหรือคะ อิสรภาพ
    อัสดงจะได้กลับบ้านแล้ว
    ไม่ต้องถูกใช้งาน
    ....ขอบคุณอีกครั้งนะคะ....
    อัสดงโดน """ซันไห่""" เป็นคัมภีร์ภาพสลักนูนต่ำที่ปราสาทหินแห่งหนึ่งค่ะ
    เพราะเป็น อัปสรา มานานแล้วค่ะ

คล้ายคำสาป ฮีโรกลิฟฟลิคค่ะ

ท่านเก่งจังเลยที่ทราบว่าอัสดงโดนอะไร

ยินดีที่ได้รู้จักเช่นกันนะคะ

ขอบคุณจากใจจริงอีกครั้งค่ะ

สาธุ

18. Atsadong

แบบนี้ค่ะ
    ที่อัสดงถูกล่ามเอาไว้

แต่มีคนโยก ศิวลึงค์และทุบทิ้ง
    เลยโดนขัง ออกมาไม่ได้ค่ะ
    เวลาไม่มีสติ
    บินไปเขมรทุกทีค่ะ

19. Atsadong

20. Atsadong