เสียงธรรม กิเลศเกิดเพราะไปเกาะ พระสอนให้ปล่อย

ในห้อง 'สังโยชน์ ๑๐' ตั้งกระทู้โดย MBNY, 7 กันยายน 2010.

1. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    กระทู้เรื่องเด่น:
    10

• กิเลสเกิดเพราะไปเกาะ พระสอนให้ปล่อย
    • ให้เห็นอะไรพังหมด ทั้งสิ่งดี สิ่งชั่ว
    • เรื่องจิตคิดชั่ว เพราะจิตเกาะชั่ว
    • วิธีต่อสู้ ท่านไม่ให้หนีความจริง ท่านให้ดูความชั่วของใจ และพยายามละ
    • พระพุทธเจ้าสอนให้ดับที่เหตุ, มันไม่ดีตรงไหนให้แก้ตรงนั้น ถ้าเราแก้ที่เหตุ เราจะแก้ตรงจุด
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. MBNY

MBNY Administrator ทีมงาน Administrator

19 กรกฎาคม 2003
    10
  3. Surachai Mankong

Surachai Mankong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุการครับ
    และขอเป็นกำลังใจให้น่ะครับ

ขอเชิญมาเป็น 1 ในเครือข่ายความดี เพื่อส่งเสริมและสนับสนุนให้ทุกคนทำดี
    hi5 - ?PEC?เครือข่ายความดี•?

หรือเชิญพี่ๆเข้ามาอ่านบทความของท่านพระอาจารย์เอก ได้นะครับ
    ธรรมะสบาย ๆ สไตล์พระอาจารย์เอก - PaLungJit.com

สารธารบารมี ขอเชิญร่วมทำบุญกับหลวงพ่อ อลงกต วัดพระบาทนำพุ
    1900222200 ครั้งละ 15 บาท เงินเพียงน้อยนิดอาจทำให้เด็ก อิ่มได้

4. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมธนา

พระพุทธเจ้าสอนให้ดับที่เหตุ, มันไม่ดีตรงไหนให้แก้ตรงนั้น ถ้าเราแก้ที่เหตุ เราจะแก้ตรงจุด ขอขอบพระคุณข้อมูลดีๆๆคะ

5. Siranya

Siranya เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนาจ้ะ

6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    อนุโมทนาสาธุค่ะ ขอบคุณค่ะ

"ทุกอย่างมันเป็น อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา นะ"

7. ใจเบิกบาน

ใจเบิกบาน เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2011
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ คาคะ
    คุณ MBNY คะข้องใจข้อนี้นะคะจะไปนิพพานต้องฝึกตัดห่วงทั้งหมด,บุญเป็นพาหนะนำเราไปนิพพาน หมายถึงถ้ายังมีครอบครัวก็ต้องละทิ้งให้หมดเหรอคะไม่เอาอาไรเลย

ตอบตามความเข้าใจที่หลวงพี่สุรจิต สอนนะคะ

ท่านให้ละทุกสิ่งทุกอย่าง ไม่ต้องห่วงอะไรทั้งหมด ไม่ว่าครอบครัว ฯลฯ

ถ้าจิตไป่ห่วง จิตมันจะพาให้กลับมาเกิดอีก

ถ้า ความห่วงใย ยังมีอยู่ มันจะดึงจิตให้ไปนิพพานไม่ได้

ตอบส่วนตัว

คุณถามมา ถ้ายังมีครอบครัวก็ต้องละทิ้งให้หมดเหรอคะไม่เอาอะไรเลย.

ถ้าปัจจุบันคุณมีลูก ก็ยังอยู่บำรุงดูแล ไปตามสถานะความเป็นแม่

ตัวไม่ได้หนีไม่เอาลูก แต่ให้ละที่ใจ เช่น ถ้าลูกป่วยเจ็บ ก็มองว่าเป็นธรรมดา ความเจ็บไข้ เกิดก็ทุกข์ ป่วยก็ทุกข์อยู่อย่างนี้

ถ้าลูกจะป่วยตาย ก็วางใจธรรมดา อย่าไปห่วงหรือทุกข์อะไรมาก

อนุโมทนาสาธุด้วยครับ

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

14
    สาธุ ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงครับ

เชิญแวะอ่านธรรมะของหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง ที่
    เฟสบุ๊ค ศูนย์พุทธศรัทธา
    และร่วมกันแบ่งปันธรรมะของหลวงพ่อฯ ไปยังกระดานของท่านเพื่อเป็นธรรมทาน

เว็บทางนิพพาน เว็บไซด์ เผยแพร่ ธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น<O[​IMG]
    ที่รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน<O[​IMG]
    ขอเชิญทุกท่านเข้าไปอ่านได้ที่www.tangnipparn.com<?XML:NAMESPACE PREFIX = O /><O:p></O:p>
    <O:p>ขอเชิญแวะเยี่ยมชมและโมทนาบุญเว็บศูนย์พุทธศรัทธา

[​IMG]</O:p>

9. LiveEarth

LiveEarth Active Member

24 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ

10. ช่างมัน

ช่างมัน เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    อนุโมทนาครับ ขอบคุณมากครับ