ขอข้อมูลท่านผู้รู้ถึง...ประวัติและสถานที่บูชานางพญานาคิณีศรีปทุมมา

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แงซาย ชายดอย, 8 ตุลาคม 2008.

1. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรบกวนท่านผู้รู้ ถึงประวัติของท่านแม่ศรีปทุมมา
    พระมเหสีของ พญานาคศรีสุทโธ แห่งลุ่มแม่น้ำโขงครับ

นะโมฯ 3 จบ
    กายะ วาจะ จิตตัง อะหังวันทา นาคาธิบดีศรีสุทโธ วิสุทธิเทวาปูเชมิ

กายะ วาจะจิตตัง อะหังวันทา นางพญานาคิณีศรีปทุมมา วิสุทธิเทวีปูเชมิ
    สาธุ สาธุ สาธุ

เคยตามรอยพระพุทธบาทหลายครั้ง (จากคำกล่าวของพระท่านบอกว่า พญานาคจะรักษารอยพระพุทธบาท และสถานที่ศักดิ์สิทธิ์ทางพระพุทธศาสนา

จึงเกิดศรัทธาอยากทราบประวัติ และสถานที่ไปสักการะบูชาท่าน
    เท่าที่ทราบมาตอนนี้ก็มี

1.คำชะโนด
    2.วัดเปงจานนคราราม กิ่ง อำเภอรัตนวาปี จ.หนองคาย

ผู้ใดพอจะทราบและมีข้อมูล รบกวนขอด้วยนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 ตุลาคม 2008
  2. อปัณณกปฏิปทา

อปัณณกปฏิปทา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ผ่านมาครับ
    ผมไม่ทราบประวัติของย่านาคีปทุมมา มากนักครับ
    แต่ได้ยินชื่อของท่านมาบ้างครับ
    อยากทราบประวัติของท่านเหมือนกัน

รู้แต่ประวัติของปู่ศรีสุทโธนาคราช

3. นวกะ36

นวกะ36 เป็นที่รู้จักกันดี

19 กันยายน 2008
    ผมก็อยากทราบเหมือนกัน เรียนท่านผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ
    ผมขออนุโมธนาบุญด้วยครับ.....สาธุ

นวกะ36

4. จิตต์ปภัสสร

จิตต์ปภัสสร เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG][​IMG]
    "รูปแทนองค์ท่านทั้งสอง คำชะโนด"

5. มู๋นก

มู๋นก สมาชิกใหม่

25 กันยายน 2008
    ...........................จริงๆๆ..แล้ว..คุณก็สามารถพบท่านได้โดยไม่ต้องขอทราบจากใครหรอกคะ.....คุณเก่งในเรืองนั่งสมาธิกันอยู่แล้ว....แค่หลังจากนั่งสมาธิก็ขออนุญาตท่านได้เลย....เดี๋ยวก็ได้พบท่านเองแหละคะ....ขอให้ใจเชื่อมั่นและตัดความลังเลสงสัยให้ได้นะคะ.....แม่สั่งมาบอก................................^^

6. อปัณณกปฏิปทา

อปัณณกปฏิปทา เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2007
    ในสมาธิเคยพบกับย่านาคีปทุมมา แล้วครับ
    แต่ ไม่กล้าถามประวัติท่าน

อีกอย่างสมาธิผมยังไม่แข็งพอที่จะได้ยินเสียงทิพย์
    ทำได้แค่รู้สึกด้วยกายเท่านั้น

ยังไงก็จะพยายามนะครับ

7. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

พอดีได้มาอ่านเจอ เลยกำหนดจิตถึงท่าน ได้คำตอบหนึ่งว่า ท่านแม่เคยเป็นเจ้าหญิงแห่งเมืองหนองแสง

8. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

เพิ่มเติม....
    ไม่ใช่เมืองหนองแสง แต่คือเมืองหนองแส ในอาณาจักรน่านเจ้า
    ถ้าเคยฟังเรื่อง พระยาแถน คือเรื่องที่เกี่ยวกับบั้งไฟ ขอฝนจากพระยาแถน พระยาแถน น่าจะเกี่ยวข้องกับท่านปู่พระอินทร์ และ ขุนบรมและมเหสี น่าจะเกี่ยวกับท่านพ่อและท่านแม่ ซึ่งเป็นต้นกำเนิด ของชนชาติไทย