ขอความคิดเห็นในเรื่องนี้ค่ะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย noorun, 18 ธันวาคม 2017.

1. noorun

noorun สมาชิก

5 พฤศจิกายน 2011
    ขอออกตัวก่อนว่า ปกติไม่ค่อยมีความรู้ด้านประมาณนี้สักเท่าไหร่นะคะ
    หัดนั่งสมาธิตั้งแต่เด็กค่ะ แต่ก็ห่างหายไปช่วงวัยรุ่น และเพิ่งกลับเริ่มมาสวดมนต์ นั่งสมาธิช่วงปีมานี้เองค่ะ นั่งบ้างเว้นบ้างไม่ทุกวันค่ะ ตอนนี้อายุสามสิบกว่าละค่ะ

ฝากคำถามไว้ด้านท้ายค่ะ
    ................
    เรื่องเกิดวันที่ 13 ธันวาคม 2560ค่ะ

วันนี้นั่งสมาธิตอนค่ำ นั่งแป้บเดียวก็ออกอาการปากเบะเป็นคนแก่ (เริ่มมีอาการทำหน้าทำเสียงแปลกๆตั้งแต่สวดมนต์ก่อนละค่ะ) จึงนึกถามขึ้นว่าเป็นปู่ฤษีรึ เป็นปู่องค์ใด ก็ไล่ถาม ปู่ตาไฟ , ปู่วาสุเทพ , ปู่พิเพก ... จนถึงบรมครูปู่ฤษี เริ่มมีอาการนิดนึง จึงถามซ้ำ จน นึกภาพเห็นความฝันที่เคยฝันเห็นตัวเองเป็นฤษีนุ่งขาวห่มขาว ผมขาว มีสรรพสัตว์แวดล้อม โดยเฉพาะงูมากมาย ทั้งน้อยและใหญ่มาก ... ขณะนั้นใจก็มีชื่อนึงขึ้นมาว่า "ปู่ขาวพญานาคา" ซ้ำๆ
    จึงนึกถามว่าไปว่า เป็นปู่ขาวรึ... ก็จึงเกิดอาการ นิ้วนางข้างขวากระดิกๆๆรัวๆ
    ละก็บอกว่า "จิตในของตัวเองคือครูบาอาจารย์ของตัวเองสอนตัวเอง" ซ้ำๆ

สักพักจึงมีอาการ มือไม้ทำท่าต่างๆ แบมือ กำมือ ทำมือวนๆๆ
    ใจจึงอธิษฐานขอให้ขับไล่สิ่งชั่วร้ายออกไปจากร่างกาย มือก็ทำท่าตลอด อยู่นานพอควร
    และด้วยความที่เป็นคนที่นับถือท้าวเวสสุวรรณอยู่แล้ว จึงนึกขอว่า ขอพ่อท้าวเวสสุวรรณช่วยขับไล่สิ่งไม่ดีออกไปด้วย
    สักพักมือก็แบบออก คว่ำมือ แล้วแผ่ลงพื้นแต่ไม่แตะพื้น ... สักพัก นิ้วชี้ซ้ายชี้ลงพื้นแล้วเหมือนเขียนอะไรไม่รู้ลงบนพื้นอย่างเร็ว นานพอควร นิ้วชี้ข้างขวาก็เขียนบ้างแต่ไม่มากเท่าข้างซ้าย .. เขียนอยู่นานจน ต้องขอถอยออกสมาธิ เพราะพอดีว่าแฟนเข้ามาในห้องที่เรานั่งสมาธิอยู่ เลยเกรงว่าเค้าจะกลัว .. (ตลอดที่นั่งสมาธินั้นปากจะเบะตลอด)

..... ( เดิมทีไม่เคยรู้จัก ไม่เคยได้ยินชื่อ ปู่ขาวพญานาคาเลย)
    เคยแต่ฝันเห็นฤาษีตนนั้นว่าคือตัวเองในอดีตชาติเท่านั้น ตั้งแต่ ชาติแรกๆนู่นเลย
    ..(.มักจะฝันเห็นตัวเอง ในภพชาติอื่นๆน่ะค่ะ บ้างเป็นหญิง บ้างเป็นชาย)
    ..........
    ถามว่า
    1.อาการแบบนี้คือ ทั่วไปมั้ยคะ ที่มือทำท่าเอง
    2.ที่ทำท่าทางนี้คืออะไร
    3.ในการที่เรานึกรู้ขึ้นมานั้น จะเป็นจริงตามนั้นมั้ย
    4.มีท่านใดเคยได้ยินชื่อ ปู่ขาวพญานาคามั้ยคะ
    5.จิตในเป็นอาจารย์ของตัวเอง เป็นไปได้มั้ยคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 ธันวาคม 2017
  2. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

๑. อาการแบบนี้ไม่มีทั่วไป อาจจะเป็นเฉพาะคน
    ๒. ไม่รู้
    ๓. ยังไม่เป็นความจริง ๑๐๐ เปอร์เซ็นต์
    ๔. ไม่เคย
    ๕. เป็นไปได้ แต่คือ ระลึกถึงของเก่าที่เคยทำมาได้

3. bigtoo

bigtoo เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    ถ้าจะไปต่อแบบ ให้มีเรื่องราวก็พูกพันต่อไป เอามาตรึกคิดนึกมันก็จะมีเรื่องราวไม่จบ ถ้าจะข้ามก็ช่างมันไม่สนใจเห็นว่ามันเป็นเพียงสิ่งที่ปรากฎ เกิดขึ้นแล้วก็ดับไป และมันก็จะไม่มีราคาอะไรกับเรา

4. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่เคยได้ยินค่ะ แหะๆ แต่จริงๆ ชื่อของพญานาคน่าจะมีหลายชื่อ? เพราะต้องมีเยอะแยะแน่ๆ (?)

นั่งสมาธิ เคยกำเพชรนาคา (ที่เสด็จมาเองไม่ต้องสั่งจากโรงงาน:D) กำพร้อมกับพระธรรมธาตุรูปพญาครุฑนั้นล่ะ ก็เห็นเป็นแสงสีเขียว สีขาว พันเป็นไยแก้วใยแมงมุม เหมือนกับเราถ่ายรูปดัวยกล้อง DSL แล้วปรับความไวแสง เห็นแสงเต็มคลุมไปทั่ว คิดว่าคงเป็นพลังงานสิ่งศักดิ์สิทธิ์

พอเริ่มฝึกสมาธิ สำหรับเรา ส่วนใหญ่จะเป็นอาการโยกหลัง และตกภวังค์ ต้องค่อยๆ ปรับ

อาการเป็นเจ้าเข้าไม่เคยอะค่ะ แต่พระท่านเคยเทศน์ให้ฟังว่า เวลาเราสวดมนต์นั่งสมาธิ วิญญาณต่างๆที่สามารถแฝงเข้ามาได้นั้น ล้วนผูกพันกับบุพกรรมเราในภพก่อนและภพนี้ทั้งสิ้นค่ะ

บางอย่างอจินไตย เล่าให้คนไม่เคยรู้ เขาก็ปรามาสเอา บางคนโง่เขลา ก็ด่าเขามากกว่าหาเหตุผล แต่เรื่องที่รู้ได้ด้วยตน จึงเป็นสิ่งที่ผู้ปฏิบัติพบเจอและต้องปล่อยวางค่ะ

พระพุทธเจ้าทรงสอนให้เราหาหลักความเชื่อตาม กาลามาสูตร ให้หาเหตุผล ไม่ใช่ ให้ ด่า ค่ะ
    เพราะผู้ปฏิบัติธรรมจะระวังในศีล และทรงพรหมวิหาร4 มโนมยิทธิ กรรมฐาน นั้น ศีลข้อ4 เรื่องปาก
    เรื่องถ้อยคำ สำคัญมากกกกกก
    แต่ เรา เห็น บางคน นะ บางคน ยังทำไม่ได้เลย
    มีฌาน แต่ไม่มีศีล ไม่มีพรหมวิหาร 4 ..... อืมมม

ขอให้พบทางออกและคำตอบนะคะ บุญรักษาค่ะ

5. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    3
    อัตตา หิ อัตตะโน นาโถ ตนแลเป็นที่พึ่งของตน

พระพุทะเจ้าตรัสแก่เทวดาว่าเมื่อท่านประหม่าเกิดความกลัวขึ้นในใจให้ท่านนึกถึงตถาคตเป็นที่พึ่งในใจ
    ผมขอแนะนำว่าคุณ จขกท ควรนึกถึงพุทธคุณไว้ในใจประคองสติรักษากายใจให้เป็นตัวของตัวเอง และท่าเอาชนะความกลัวได้ ก้ขอให้นึกถึงตัวของตัวเองเป็นที่พึ่ง ไม่มีใครพาเราพ้นทุขได้นอกจากตัวของเราเองพิจารนาตัวเราเองถึงกำลังกายกำลังใจพร้อมที่จะเป็นที่พึ่งแห่งตนได้หรือไม่ หากไม่ก้พยามฝึกฝนภาวนาเพื่อให้ตนนั้นเป็นที่พึ่งแห่งตนได้อย่าหวังพึ่งสิ่งอื่นใดครับ

6. ผ่านมาเฉยๆ

ผ่านมาเฉยๆ ไรเซ็นมันพูดว่าอะไรหว่า

8 มิถุนายน 2010
    อย่าติด อย่ายอมครับ
    ระวังโดนสิงร่าง พวกนี้ข้ออ้างมาหลอกได้ครับ
    พญานาคเค้าจะมาทำไมล่ะครับ ถามตรงๆไปเลย
    ระวังอย่าให้มันเข้าปากนะครับ
    ถ้ามันหลอกให้อ้าปากแล้วจะเข้าไปก็จำพวกปอบ
    เจ้า คือ ทายาท คนต่อปายยยยยยยยยยยยย

7. digimon1234

digimon1234 สมาชิก

20 ธันวาคม 2017
    เคยเห็นอยู่ ที่เขาเขียนอัคขระไว้กลางอากาศ สักพักบรรยากาศก้เริ่มเปลี่ยนไป เห็นกลุ่มเมฆสีดำลอยมาอย่างลวดเร็ว แล้วก้มืดไปหมดเลย จบล่ะ

8. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ทำได้แต่ควรมีภูมิต้านทานทาง
    สมาธิมากกว่านี้ก่อนครับ หรือจิตมีกำลังจิตบ้างแล้ว
    กายและใจเราถึงจะปกติ ไม่งั้นอนาคต
    เราจะไม่ต่างอะไรกับร่างทรงในอนาคตได้ครับ

9. จิตประภัสสร1966

จิตประภัสสร1966 สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2017
    เรื่องที่คุณบอก เป็นไปได้ทั้งจริง..จากสัญญาเก่าในอดีตที่มีกรรมพัวพันกันมา
    และ ไม่จริง..จากการปรุงแต่งของจิตที่มีสารพัดสัญญาที่ฝังมากับขันธ์๕ มันปรุงแต่งไปสารพัด
    ซึ่งเรื่องเหล่านี้ไม่สามารถมีอะไรวัดสอบได้ว่าเป็นเรื่องจริงหรือไม่จริง..นอกจาก..พุทธองค์

แต่คุณมีสิทธิ์ที่จะเลือกทางก่อและทางดับได้..
    ทางก่อคือ..จะไปสู่การเวียนว่ายตายเกิดวนเวียนในสังสารวัฏ..ด้วยการไปยึดมั่นถือมั่นกับเรื่องเหล่านี้
    ทางดับคือ..ไปสู่การพ้นทุกข์คือ นิพพาน...ด้วยการปล่อยวางเรื่องเหล่านี้เพราะไม่ใช่ทางพ้นทุกข์ อยู่กับปัจจุบัน ใช้ความเป็นความเป็นมนุษย์ในภพนี้ให้เป็นประโยชน์ให้มากที่สุด..ทำความจริงให้แจ้ง

สาธุค่ะ ต้องขออภัยนะคะ ถ้าบอกอะไรที่ตรงๆกับใจดิฉันเอง..แต่ปราถนาดีมากๆค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2017
  10. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    19
    5

ได้คับ จิตเป็นผู้รู้ จิต สอน จิต