ขอความช่วยเหลือเรื่องการฝึกมโนมยิทธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย aezaamak, 15 สิงหาคม 2012.

1. aezaamak

aezaamak เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีชาวพลังจิตครับ ผมได้เคยไปฝึกมโนมยิทธิที่ ซ.สายลม และศูนย์พุทธศรัทธา ปัจจุบันก็ยังฝึก นะมะ พะทะ อยู่ครับ พยายามจับภาพพระพุทธรูปอย่างน้อยได้วันละ 15 นาที แต่ก็ยังไม่้ก้าวหน้าครับ...ปัจจุบันผมได้ย้ายมาอยู่่ต่างจังหวัด (จังหวัดอุบลฯ) แล้วไม่รู้จะพึ่งใคร กระผมขอรบกวนขอคำแนะนำจากท่านทั้งหลายที่มีความรู้เกี่ยวกับมโนมยิทธิด้วยครับ...ขอคุณล่วงหน้าครับ
    kritaeza@gmail.com

2. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    58
    นอกจากภาวนาและัจับภาพระแล้ว มองอะไรให้พยายามมองเป็นวิปัสสนาญาณเสมอ ให้ลงที่ไตรลักษณ์ อนิจจัง ทุกขัง อนัิตตา

กินข้าวเข้าไป กินแล้วก็ต้องกินอีก กินเช้าเด๋วต้องมากินเที่ยง กินเที่ยงก็ต้องกินเย็นอีก ไม่อิ่มซักที มันไม่เที่ยง อาการต้องหามากินมันทุกข์ ทำงานมันก็ทุกข์ อาหารที่มากินเกิดจากทุกข์หมด สุดท้ายกินเท่าไหร่ ก็ตายหมด

มองแบบนี้เป็นต้น

พิจารณาบ่อยๆ จิตมันจะเบา แล้วก็ทำมโนฯ ส่งจิตไปตามที่เคยฝึกมา ชัดไม่ชัดไม่เป็นไร แค่มีความรู้สึกว่าไปได้หรือมีใครมาข้างหน้าเราก็ใช้ได้ ทำบ่อยๆ แบบนี้เดี๊ยวภาพจะขึ้นมาเอง
    ให้ลองไปทุกวัน ส่งจิตไปกราบพระ กราบหลวงพ่อข้างบนทุกวัน

พอทำสมาธิตามควรดีแล้ว ตัดร่างกายแล้ว ส่งจิตไป ใหม่ๆ ให้ทำใจไปได้ไม่ได้ไม่รู้ละ ฉันจะไปตามนี้ละ (คือไปตามที่ครูฝึกเคยแนะนำว่าไปจุดไหนๆบ้าง) ทำไปภาพจะชัด จะเห็นขึ้นมาเองครับ

สำคัญต้องไปบ่อยๆไปทุกวัน ดูอะไรมองอะไรให้มองเป็นวิปัสสนาญาณ

http://palungjit.org/threads/นานาเรื่องราวต่อองค์หลวงพ่อพระราชพรหมยาน.310631/page-19

3. aezaamak

อนุโมทนาครับ ขอขอบคุณสำหรับความรู้นี้ัครับ ผมจะทำตามครับ ถ้าติดขัดอะไรขออนุญาติ pm ไปสอบถามนะครับ

4. teww

teww เป็นที่รู้จักกันดี

รักษาศีล 5 ให้บริสุทธิด้วยค่ะ ต่อไปก็พัฒนาเป็นกรรมบท 10

ศีลไม่บริสุทธิ ฝึกอะไรก็เสียเวลาเปล่า ไม่ก้าวหน้า เหมือนเปิดทีวี จอเดี๋ยวมาเดี๋ยวดับค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2012
  5. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

หาเสียงหลวงพ่อที่ท่านแนะนำก่อนฝึกมโนยิทธิมานั่งฟังครับ จิตจะสงบดีมาก
    ปลงขันธ์๕ บ่อยๆ แล้วก็จับภาพพระไปเรื่อยๆ ไปนิพพานบ่อยๆ
    ไปไม่เห็นก็ไม่เป็นไร จิตจับนิพพานทุกวัน นั่นคือสิ่งที่หลวงพ่อต้องการ
    เวลาตาย จิตจะรวมตัว ชินกับการจับพระนิพพาน... ก็เลยไป

6. aezaamak

ขอบคุณทุกท่านครับ ขอโมทนาบุญนะครับ ผมจะตั้งใจทำนะครับ

7. sirwilliams

sirwilliams Active Member

13 มิถุนายน 2012
    อาการตั้งใจเกินไป อาจจะไม่เกิดผล
    บางอย่างมันได้มาโดยบังเอิญ แบบไม่ได้ตั้งใจ มาจากความเพียร เป็นความเคยชิน

อย่าไปตั้งใจเลย ทำให้เคยชิน จนลืมๆ แล้วมันจะแว่บขึ้นมาเอง และรุนแรงด้วย