ขอความรู้จากผู้ที่ สนใจ เรื่องของ เทพ เทวดา

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย ยิ้มสยาม, 4 มิถุนายน 2010.

1. ยิ้มสยาม

ยิ้มสยาม สมาชิก

ด้วยความสนใจถึงลำดับขั้นต่างๆ
    เรื่องของ ฤษี เทพ เทวดา พระสงฆ์ พระอริยสงฆ์ พระโพธิสัตว์ พระพุทธเจ้า ไม่ทราบว่าผมลำดับขั้นถูกต้องหรือเปล่า?
    มาช่วยกันแชร์ความคิดเห็นกันนะคับ

2. เพียรธรรม

เพียรธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

การที่ท่านอยู่ในสถานะที่ต่างกัน ไม่ได้หมายความว่าสถานะนั้นๆจะสูงกว่าสถานะอื่นๆ
    เช่น ที่คุณว่าพระโพธิสัตว์ สูงกว่าพระอริยสงฆ์ จริงๆแล้วถ้าจะเรียงต้องเรียงพระอริยะสงฆ์สูงกว่าพระโพธิสัตว์เพราะพระอริยสงฆ์รวมไปถึงพระอรหันต์ผู้ซึ่งหมดกิเลสแล้ว แต่พระโพธิสัตว์ยังไม่หมดกิเลส ยังมีโอกาสตกนรก ทำผิดได้ แม้แต่พระโพธิสัตว์เองก็มีหลายระดับกัน ส่วนเทพเทวดาก็เหมือนกัน ในขณะที่เทวดาชั้นหนึ่ง ก็มีมากมายที่มีบารมีสูงกว่าเทวดาชั้นสอง ชั้นสาม หรือชั้นอื่นๆ ตัวอย่างท้าวเวสสุวรรณ ท่านเป็นท้าวจตุโลกบาลอยู่ที่จาตุมมหาราชิกา แต่ท่านก็เป็นพระอนาคามีแล้ว(หลวงพ่อพระราชพรหมยานเล่า) แต่ท่านพอใจที่จะอยู่ที่ชั้นหนึ่งและมีหน้าที่ที่ต้องทำ เราไม่ควรไปจัดลำดับท่านๆหรอกครับเพราะว่าไม่สามารถจัดได้ตามนั้น และก็ไม่เกิดประโยชน์อันใด จัดไปจัดมาผิดถูกจะเป็นกรรมปรามาสเปล่าๆครับ เอาว่าเรานับถือบูชาใคร ไม่ว่าท่านจะอยู่ตรงไหนก็คงไม่สำคัญใช่ไหมครับ เพราะเราบูชาที่ความดีของท่าน แม้แต่รุกขเทวดาเราก็กราบไหว้บูชาได้เพราะท่านมีความดีมีหิริโอตัปปะสมควรแก่การบูชาครับ

3. คาคะ

คาคะ เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วคุณไม่รู้หรือไงคะพระพุทธเจ้านะเป็นผู้ที่ว่ายิ่งใหญ่และสูงกว่าองค์พระไดๆๆเลยนะคะต้องมาก่อนถึงจะถูกต่อมาพระโพธิสัตว์ เทพ พระสงฆ์ เทวดา ฤษี ต้องเรียงให้ถูกต้องถึงจะถูก อย่าได้เชื่อที่เราบอกท่านท่านต้องศึกษาเอาเองให้เข้าใจในธรรมมะให้ลึกซึ้ง ต้องมีความเชื่อศรัทธาอย่างแรงกล้ามั่นศึกษาหาความรู้เอง อย่าลืมว่าพระพูทธองค์สอนว่าตนแลเป็นที่พึ่งแห่งตน ทุกอย่างต้องมีเหตุผลถึงได้ตามมาไม่งั้นก็ถามผู้รู้ที่ศึกษามานาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2010
  4. วีระชัยมณี

วีระชัยมณี เป็นที่รู้จักกันดี

ความเห็นผมนะ...1. พระพุทธเจ้า..2. พระอรหันตสงฆ์ หรือ พระบรมโพธิสัตว์ 3. พระโพธิสัตว์ 4. อริยเทพ .......

5. พ่อธนโชติ

พ่อธนโชติ สมาชิกใหม่

29 กรกฎาคม 2017
    ผมผิดศิลเสียสัจจะต่อท่านท่านยังอยู่กับผมไหมคับ