ขอคำแนะนำการเจริญพรหมวิหาร 4

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย ธรรม-กาล, 1 ธันวาคม 2014.

1. ธรรม-กาล

ธรรม-กาล รอยต่อของลมหายใจ

23 พฤศจิกายน 2014
    ขอบคุณท่านนิวรณ์ ที่ทำให้ผมได้รู้แล้วว่า อย่าหวังผลจากเหตุที่ไม่ได้เกิดจากปัญญาที่จะพิจารณาตาม เพราะมันอาจเป็นการวาดภาพที่ชวนตัวเราสามารถสร้างมานะให้เกิดกับตนได้ พึงมองเหตุด้วยปัญญา อันหมายถึงรู้ว่า อารมณ์แห่งจิตเกิดจากการกระทำแบบใด คิดแบบใดจึงเกิดอารมณ์เช่นนี้คิดเช่นนี้ รู้เหตุที่เกิด พึงใช้เหตุที่ควรใช้ และระงับเหตุที่ควรระงับ แล้วผลย่อมแปรเปลี่ยนไปในแนวทางที่ควรจะเป็น ใช่หรือไม่ครับ เป็นแนวทางตรงอันหมายอริยสัจ 4 ที่ใช้ได้ครอบคลุมในทุกคุณธรรมจริงๆ พร้อมทั้งคำเตือนและคำอธิบายที่รัดกุมยิ่ง ขออนุโมทนา เช่นนี้ผมก็พอจะมองออกแล้วว่าควรดำเนินแนวทางทางจิตไปอย่างไร และระมัดระวังยิ่งในสิ่งใด ขอขอบพระคุณครับ

2. ธรรม-กาล

ธรรม-กาล รอยต่อของลมหายใจ

23 พฤศจิกายน 2014
    แล้วก็คุณฟางว่าน ผมขอขอบคุณที่ท่านได้เตือนสติเกี่ยวกับการฝึกอานาปานสติ ที่พึงปฏิบัติให้มาก และรู้ให้มาก เพราะอย่างน้อยก้เป้นแนวทางในการเจริญสติปัฏฐาน 4 ย่อมสามารถน้อมนำให้รู้ได้ถึงเหตุที่เกิดและดับได้ ย่อมรู้ได้ถึงธาตุขันธ์ได้ และจะเข้าใจถึงหลักอนัตตา ขออนุโมทนาครับ

3. เพิ่มจิตดี

เพิ่มจิตดี สมาชิกใหม่

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  4. งูๆปลาๆ

งูๆปลาๆ นตฺถิ ปญฺญาสมา อาภา

30 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    ผมก้ชอบกรรมฐานกองนี้มากเช่นกันครับ ผมก้ถือครองอารมนี้ไว้ เป็นปกติครับ ส่วนตัวผมจะใช้อารมปราถนาดีครับคุณปราถนาให้คนอื่นมีสุขปราถนาให้ตนเองมีสุข เหมือนการแผ่เมตตาครับถือไว้เป็นอารม