ขอคำแนะนำครับเรื่องฝันเห็นอนาคต

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย varitpum, 9 กันยายน 2009.

1. varitpum

varitpum สมาชิก

คือผมจะฝันเห็นอนาคตเกี่ยวกับตัวผมบ่อยครับล่วงหน้าซัก2-3เดือนแต่ผมจะจำไม่ได้ ก็ดำเนินชีวิตปกติไปเรื่อยๆ แต่พอทำไปถึงเหตุการณ์ๆหนึ่งผม จะนึกออกว่าเหมือนเราเคยทำไปแล้ว และคุ้นมากเหมือนเคยฝันเห็นคือจะจำได้หลังจากเจอเหตุการณ์ไปแล้ว แต่ในขณะที่ฝันพอตื่นมาจะจำไม่ได้

อยากทราบว่าอาการที่ผทเป็นนี้คืออะไรครับ และมีวิธีแนะนำที่จะทำให้จำได้หลังจากตื่นนอนไหมครับ ขอบคุณมากครับ

2. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนจะเป็น dejavu เลยนะครับ

3. shimoto

shimoto Active Member

22 สิงหาคม 2009
    บางคนจะเรียกสิ่งนี้ว่าลางสังหรณ์ แต่ผมอยากจะบอกว่าคุณมีฐานพื้นญาณเดิมอยู่บ้าง หากได้คำชี้แนะที่ถูกต้องแล้ว จะสามารถพัฒนาให้จิตญาณมีพลังสูงขึ้นตามลำดับ

ขออนุโมทนาครับ

4. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ถ้าไม่เป็น dejavu ก็น่าจะเป็นเเบบที่พี่เขาเอ่ยมาครับตามข้อความนี้ เจริญในธรรมครับ

5. varitpum

varitpum สมาชิก

ขอบคุณทุกความเห็นมากครับ แล้วผมจะเริ่มฝึกจิตญาณได้ด้วยวิธีไหนครับ ขอบคุณครับ

6. bestspangya

bestspangya สมาชิกใหม่

ผมก็เป็นบ่อยมากเลยครับ
    ผมจำได้ว่าผมเคยถามไปแล้วนะครับ
    ตอนนั้นบอกไปว่าเป็นความฝัน
    แต่คราวนี้เริ่มไม่มั้นใจครับว่าเป็นความฝันหรือไม่
    ครับแต่ที่แน่ผมเจอเหตุการณ์ใดเหตุการณ์แล้วเหมือนเคยทำครับ
    แต่อยากรู้ให้ละเอียดว่ามีผลอย่างไรหรือไม่ครับ

7. ไม่ยึด

ไม่ยึด เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2009
    จักรวาลคู่ขนานไปลองดูบ้าง ผมก็เป็นบ่อยๆ ตามที่ฟังคนอื่นมาท่านบอกว่าเป้นจากการทำสมาธิทีละเล็กละน้อยสะสมกำละงมาเรื่อยๆ

8. โนอาร์

โนอาร์ Active Member

20 กุมภาพันธ์ 2009

ผมก็เป็นเหมือนกันครับ ไม่รู้จะไปปรึกษาใครเหมือนกัน มีครั้งหนึ่ง ผมไปงานบวชเพื่อนที่วัดประจำจังหวัด (ไปก่อนล่วงหน้าเพื่อเตรียมการ) ตอนนั้นประมาณ 09.00 - 10.00 น. ขณะรอ ผมง่วงเลยเผลอหลับ ฝันว่าแฟนเก่าผม เดินมาที่หน้าวัดกับกลุ่มเพื่อน พอผมตื่นกลับผมว่าเหตุการณ์นั้นเกิดขึ้นจริงเหมือนในฝัน เปะ....เลย งงเลย...ครับ ล่าสุดเกิดเหตุการณ์แบบนี้ อีก เมื่อ 2-3 เดือนที่ผ่านมา... และยังหาคำตอบไม่ได้....เหมือนกัน ใครที่ทราบ ก็ขอวิธีแนะนำ เพื่อต่อยอดด้วยครับ..เพราะผมฝึกสมาธิทุกวัน....ยังไม่ก้าวหน้าเท่าไหร่เลย ...ยังมีประสบการณ์หลายอย่างเยอะอยู่ครับ เดี๋ยวจะเล่าให้ฟังที่หลัง...

9. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    เรื่องจำฝันไม่ได้ลอง พอตื่นพยายามนึกแล้วจดบันทึกไว้ให้มากที่สุด
    จดเวลาตื่นด้วย แล้วจะดีขึ้นเองครับ

10. ลุงชาลี

ลุงชาลี เป็นที่รู้จักกันดี

11. saipote

saipote เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2009
    เราก็เคยเหมือนกัน

12. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

ผมประจำฝันทุกวันฝันอยู่นั้นแหล่ะ ฝันย้อนอดีต ฝันถึงอนาคต ฝันซ้อนฝัน นึกระหว่างกำลังฝันได้ว่า นี่ไม่ใช่เรื่องจริงเรากำลังอยู่ในความฝันพอนึกได้เมื่อไหร่ก็จะตื่นทันที หรือฝันว่าเหาะไปไหนก็ได้ตามที่เราจะเหาะไปวิ่ง ๆแล้วลอยขึ้นวิ่งบนน้ำบ้าง ฝันว่าฟันตัวเองเป็นเพชรนินจินดาบ้าง ฝันเห็นยมทูตมารับตัวบ้าง สารพัดฝัน ไม่รู้เทพสังหร หรือกินมากไป55555
    ฝันย้อนอดีต คือมีอยู่ครั้งหนึ่งเดินไปไม่รู้ว่าที่ไหนมันเหมือนทะเลทราบกว้าง ๆสักพักก็เห้นบ้านอยู่หลังหนึ่งก้เดินเข้าไปเพื่อที่จะสอบถามก็ถามไปว่า ที่นี่ที่ไหนครับ คนที่พบเขาตอบมาผมฟังไม่ออกเลยไม่รู้พูดภาษาอะไร หลังจากนั้นเห็นอีกคนนั่งอยู่บนเก้าอี้นั่งอ่านหนังสือพิมพ์อยู่ จู่ ๆก็อยากรู้ว่าวันนี้มันวันที่เท่าไรแล้วแล้วนี่มันที่ไหนไม่เคยมา ก็เดินไปสอบถามคนที่นั่งอ่านหนังสือพิมพ์ว่าน้า ๆวันนี้วันที่เท่าไรครับ เขาไม่ตอบน๊ะแต่ยื่นหนังสือพิมพ์ที่อ่านให้ดูผมเหลือบไปเห็นฉบับที่เขาอ่านมันพิมพ์ว่าจำวันที่ เดือนไม่ได้แล้วปี พ.ศ. 2526 โอ้โหอะไรฟระสักครู่คนที่อ่านหนังสือพิมพ์ตัวก็เปล่งแสงสีทองแล้วผมก็ตื่นขึ้นมา
    ฝันเห็นเรื่องราวอนาคตแบบ จขกท ผมก็เป็น ที่ที่ผมฝันมันเป็นจุดตรงอนุสาวรีชัยสมรภูมิ(กทม)ในฝันเห็นน้ำท่วมสูงประมาณเกือบถึงรางรถไฟฟ้าผมรีบปืนตึกเพื่อให้หนีพ้นน้ำ น้ำมาไหลแรงมากแล้วก็เห้นรถไฟฟ้าบีทีเอสร่วงตกรางลงมาด้วยจมลงไปในน้ำที่ท่วมความฝันนี้ฝันมาประมาณ5ปีก่อนครับ
    อีกเรื่องคือฝันแปลก ๆ ฝันว่าอยู่ในศาลาตั้งศพเห็นโลงอยู่ประมาณ4-5โลงตั้งอยู่ แล้วก็มีหญิงคนหนึ่งในฝันไม่รู้จักว่าเป็นใคร จะมาเคาะโลงแต่ละโลงให้ตื่นมากินข้าว คือแกจะเคาะ แล้วบอกว่า ตื่น ๆๆกินข้าว พอแกเคาะมาโลงที่3 ว่า ตื่น ๆกินข้าวเชื่อป่ะผมลุกขึ้นมาจากที่นอนเฉยเลยตามที่แกเรียกก็งง ๆอยู่ว่าลุกมาทำไป อีกเรื่องฝันเห็นยมทูตมารับตัวรูปร่างก็อย่างที่คนเขาว่ากันคือสูงดำนุ่งแดงมา2คน มาเรียกว่าถึงเวลาแล้วไปกันเถอะ ผมก็บอกว่าไปไหนหรือ แกก็ไม่บอกบอกเพียงว่าถึงเวลาแล้วไปกันเถอะ ผมก็นึกว่าไปก็ไปก็เลยเดินไปบอกแม่ว่า แม่เขามารับตัวแล้วไปก่อนน๊ะ แม่บอกว่าอย่าไปแล้วก็ร้องไห้ สักพักยมทูตทั้ง2ก็บอกว่า ผิดตัวยังไม่ถึงเวลา(มีงี้ด้วย)คือแกจะพูดน้อยมาก แล้วเอาไงดีล่ะในเมื่อมาแล้วก็เลยอดถามไม่ได้ ก็เลยถามไปว่า ขอถามหน่อยครับ คนจีนเขาเผากระดาษเงินกระดาษทองให้คนตาย คนตายเขาได้รับหรือ แกก็ตอบว่าได้(ผมก็ไม่รู้ว่าได้จริงหรือไม่) แล้วก็ถามอีกเรื่องขอหวย อิอิ ขอเลยเด็ดหน่อย แกก็บอกว่า งวดนี้วิญญาณทุกดวงที่จะไปเข้าฝันบอกเลขก็จะบอกเหมือนกันหมดคือเลข --- ตื่นมารีบจดเอาเลขไปซื้อผลออกมาโดนกินเรียบ55555(ผีหลอก)
    เอาอีกสักเรื่องนะครับ ในความฝันเห็นตัวเองลอยไปงานศพในท่า นั่งขัดสมาธิและที่ฐานนั่งมีรูปร่างเหมือนดอกไม้ไฟพวยพุ่งออกมาหลาย ๆสีรอบฐานที่นั่ง(ดอกไม้ไฟที่พวกเราจุดเป็นแท่งเล็ก ๆเรียกว่าไฟเย็นคงจะจำกันได้)ลักษณะที่พุ่งออกมาเป็นแบบนั้น ผมลอยไปในงานศพซึ่งก็ไม่รู้ว่างานศพใครสักพักก็มีคนที่ไม่รู้จักบอกว่าทำได้ไงอ่ะ ผมก็ตอบว่าไม่รู้สิมันเป็นแบบนี้เอง เขาก็ถามว่าแล้วลงมาได้หรือไม่ ผมก็บอกว่าลงได้พอคิดจะลงก็ก้าวขาลงมาข้างหนึ่งแล้วก็ลงได้ยืนปกติฐานอะไรก็หายไป พอคิดว่าจะขึ้นก็ก้าวขายกขึ้นก็นั่งท่าเดิมไฟก้ปรากฏรอบฐานที่นั่งพวกที่เห็นพยายามดึงแขนทั้งสองข้างของผมให้ลอยต่ำลงมา(คือระยะที่ลอยจะอยู่ประมาณ1เมตรกว่า ๆได้สูงจากพื้น)พอพวกเขาปล่อยมือจากแขนผม มันก็เด้งลอยขึ้นอยู่ระดับเดิมอีก นี่แหล่ะครับที่ผมฝันแปลก ๆ
    และอีกเรื่องที่กรึ่นพูดไว้ตั้งแต่ต้นคือฝันว่าฝันกลายเป็นเพชรนินจินดาโดยผกติผมเองจะฝันว่าตัวเองฟันหลุดบ่อยมากครับส่วนมากมันจะมีอาการเจ็ยแล้วโยกผมก็โยกทั้งเขี้ยวบ้วนออกมาร่วงหมดปากว่างั้นจะเป็นสีดำประจำผมก็ไม่รู้ความหมายว่ามีนคืออะไรแต่ดูหนังสือทำนายฝันมักเขียนว่าจะมีญาติเสีย ฝันว่าฟันหลุดบ่อยจนจำได้ว่าเมื่อไหร่ฝันแบบนี้ว่ากำลังโยกฟันฟันหลุดผมกำลังฝันแน่นอนเพราะเกิดจากความเคยชิน แต่มีอยู่2ครั้งที่ผมฝันว่าฟันที่โยกแล้วคายออกมากลับกลายเป็นเม็ดเพชรเม็ดทับทิบหลายหลากสีอยู่บนฝ่ามือที่คลายออกมาและอีกครั้งที่ฝันในฝันเห็นคนเดินมาบอกว่าลูกคุณทำลูกฉันท้อง อะไรจะปานนั้นลูกผมอายุ9-10ขวบเนี่ยน๊ะทำลูกคุณท้องผมละงงแต่หญิงคนนั้นบอกว่าจะเอาเรื่อง ผมก้เลยบอกไปว่าไหน ๆก็เป็นอย่างนี้แล้วไม่รู้จะจายค่าเสียหายยังไงพอพูดเสร็จผมก็เคี้ยว ๆในปากแล้วคายฟันออกมาเป็นเพชรจริง ๆครับยืนให้แกไปบอกว่าเอาไปทำทุนล่ะกันผมไม่มีเงินให้นอกจากของสิ่งนี้ แปลกมั้ยล่ะครับ ผมนี่โคตรฝันเลยฝันบ้า ๆบอ ๆ555555555 ความฝันก็เป็นความฝันนั่นแหล่ะครับอย่าไปยึดติดว่าเราเป็นอย่างนั้นว่าในอดีตเราอาจเป็นอย่างนั้น ผมนึกแค่จิตได้ออกไปพจญภัยยามพักผ่อนแค่นี้พอ อิอิ ที่เล่ามาเรื่องจริงหมดน๊ะครับไม่ได้แต่งโม้แต่ประการใด โปรดใช้ความพิจารณาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2010
  13. เวลานาที

เวลานาที เป็นที่รู้จักกันดี

แม่ผมเป็นบ่อยครับ ฝันเห็นสถานที่ ฝันเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าบ่อยมากที่สุดเลย
    ผมบอกแม่ว่าอาจจะบารมีเก่าก็ได้ ลองไปเปิดบารมีกับพระดู ท่านก็ยังไม่ยอมไปครับ
    กลัวไปแล้วจะไปเลย เฮ้อ

14. THEFOOL23

THEFOOL23 เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบว่าอาการที่ผทเป็นนี้คืออะไรครับ

เป็นได้ 2 อย่าง 1 กำลังจากจิต ทำให้เห็นอนาคตได้ 2 อุปทาน คิดไปเอง

และมีวิธีแนะนำที่จะทำให้จำได้หลังจากตื่นนอนไหมครับ

ทำสมาธิ ตลอดเวลา ยืน เดิน นั่ง นอน มีสติอยู่กับปัจจุบัน ทำจิตให้สงบ ให้ นิ่ง อยู่กับคำบริกรรม จนกว่าจะ เข้าสมาธิได้ อย่า ฟุ้งซ่าน คิดเรื่อง อดีต หรือ อนาคต ที่ยังมาไม่ถึง

ตอนเป็นอีก จิต ก็จะมี สติ มีกำลัง สติ มากกว่าเดิม ก็จะช่วยให้จำได้

15. pbplusx2

pbplusx2 สมาชิกใหม่

ผมก็เป็นเหมือนกันเลยครับค่อนข้างบ่อย ล่วงหน้าประมาน1-2เดือน เหมือนเคยได้ยินได้เจอมาแล้วเหตุการณ์ในฝัน แล้วมาเจอกับของจริงที่ไม่ใช่ฝัน มีเหตุการ์นึงที่พึ่งเกิดกับตัวเองครับ คือในฝันผมเห็นแม่ลูกคู่นึงกำลังนั่งคุยเล่นกัน แล้วพึ่งไม่นานมานี้ผมก็เจอเหตการณ์นี้จริงๆในฝันผมจำสถานที่คำพูดรูปร่างหน้าตาแม่ลูกคู่นั้นไม่ได้ แต่พอมาเจอเหตุการณ์จริงๆรู้สึกเหมือนเคยได้ยินคำที่เข้าคุยกันมาแล้ว แล้วเหตุการณ์จริงๆที่พึ่งเกิดนั้นเป็นงานศพของญาติที่พึ่งเสียไม่นานครับแต่

แล้วก็มีอีกอย่างก่อนนอนหลับผมรู้สึกเหมือนถูกผีอำเกือบทุกคืนเลยแต่ก่อนหลับตารู้สึกเหมือนตัวชาไปทั้งตัวขยับไม่ได้พูดไม่ได้ ได้แต่กวาดสายตาไปรอบๆ
    ห้อง แล้วตามันจะเริ่มปิด แล้วผมก็พยาๆยามฝืนตัวเองให้ตื่นให้ขยับได้ เป็นแบบนี้ประจำเลย ไม่กล้าหลับตาเลย ผมเลยแก้ด้วยการที่ผมนอนเปิดเพลงฟังจากมือถืออะครับ จนผมนั้นหลับไปเอง พอตื่นขึ้นมากลางดึกก็ยังได้ยืนเพลงเปิดอยู่ผมรำคาญเลยปิดแล้วนอนต่อทีนี้หลับปุ๋ยเลย

เหมือนที่เข้าบอกไว้ในวิกิพีเดียแปะเลยครับ (ลองอ่านดูนะอันนี้ผมเป็นมาก่อนนะแล้วผมจึงหาข้อมูลปรากฎว่าเหมือนอาการแบบนี้เลย)

เดจาวู เป็นประสบการณ์ทางจิตวิญญาณ.. ศัพท์ทางวิทยาศาสตร์ เรียกว่า เดจาวู มันเกิดจากการที่ขณะหลับ จะมีการหลับอยู่หลายขั้น (ประมาณ 5 ขั้น) ถ้าเห็นอนาคตที่เคยทำ ก็จะอยู่ประมาณขั้นที่ 3 ยิ่งขั้นมากขึ้น ความสัมพันธ์กับร่างกายและวิญญาณ จะยิ่งห่างไกลกันออกไป ถ้าหลับลึกถึงขั้นที่ 5 ก่อนหลับจะรู้สึกชาตามร่างกายทั้งตัว ขยับตัวเองไม่ได้ พูดไม่ได้ (ลักษณะที่คนทั่วไปเรียกว่าถูกผีอำ) ถ้าหลับในสภาพนี้ อัตราค่าซิงโครกับร่างกายจะลดต่ำ ลงจนเหลือ 0 แล้ววิญญาณก็จะหลุดออกจากร่างกาย..
    เดจาวู - วิกิพีเดีย

(ผมไม่ได้บอกให้ใครมาเชื่อผมแต่ผมประสบกับตัวเองจึงอยากมาแชประสบการณ์และอยากหาวิทีแก้ว่าผมควรจะทำอย่างไรครับ)

16. nyeb

nyeb สมาชิก

มีคำอธิบายว่า จิตสามารถข้ามเวลาได้ ซึ่งอดีต อนาคต เป็นเพียงมายา ที่เรารับรู้ด้วยประสาทสัมผัส ว่าสิ่งนั้นมาก่อน สิ่งนั้นมาหลัง

ขณะนอนหลับ ประสาทสัมผัสหยุดทำงาน ทำให้ จิตสามารถข้ามเวลาได้ง่ายขึ้น แต่ทั้งนี้ จะเกิดกับคนที่ฝึกจิต จนนิ่งและบริสุทธิ์แล้วเท่านั้น

นอกจากนั้น จะต้องมีสติด้วย สภาวะมีสติ ขณะฝัน จะทำให้รู้ว่า ความฝันนั้นเป็น บุพนิมิต จิตอาวรณ์ เทพสังหรณ์ หรือ ธาตุพิการ

ความฝันทั้งหมด ไม่ใช่ว่าจะบอกอนาคต บางทีก็ฟุ้งซ่านเอง

ลองเข้าไปอ่านที่นี่ จะเข้าใจเรื่องความลับของเวลา และ จิต เพิ่มขึ้นอีกเยอะ

http://www.118doctor.com/Ei2/Eisample.htm

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 ตุลาคม 2010
  17. เด็กม ปลาย

เด็กม ปลาย สมาชิกใหม่

ฝันเหมือนกัน

คือเป็นตั้งแต่ ป.4 แล้ว เช้าวันนั้นจำฝันแม่นมาก ไม่คิดอะไร แค่ฝันว่า มีคนตาบอดเดินข้ามถนนหน้าโรงเรียน พอไปโรงเรียนก็อึ้ง เหมือนในฝันเป๊ะ เป๊ะมาก คิดว่าบังเอิญ แต่หลังจากนั้น ก็เป็นตลอด แต่จะจำไม่ได้ เมื่อเจอจะรู้ทันที แบบวันต่อวัน คิดว่าเป็นเอามาก แต่มันเเป็นเรื่อยๆ (ไม่ทุกวันนะ บางวันฝันเรื่อยเปื่อยมั้ง) ข้ามเดือนก็มี ล่าสุด(เท่าที่จำได้ เพราะเป็นเยอะมาก) ตอนม.3 ฝันว่ามีคนลากพาไปไหนก็ไม่รู้ ที่มืดๆ (เห็นไม่ชัด) ตื่นมาจำได้ แต่ไม่รู้ว่ามันที่ไหนน่ะสิ ก็เลยคิดว่าหายแล้ว แล้วต่อมา จบม.3 สอบติดโรงเรียนๆหนึ่ง ก็เข้าเรียนต่อที่น่ัน วันหนึ่งเพื่อนหิวมาก และ มันก็ลากไปกินข้าว เท่านั้นแหละนึกออกเลย และตอนนี้ก็เป็นเรื่อยๆ ทำไงดี แยกไม่ออก ไหนฝันเห็นจริง กับจินตนาการแล้ว:'(

18. สนทัศน์

สนทัศน์ สมาชิกใหม่

24 ธันวาคม 2011
    ฝันเห็นอนาคต

ผนฝันเห็นอนาคตทุกวันเลยแล้วเกิดขึ้นจริงด้วย

19. กสิน9

กสิน9 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2010
    ยานต่างดาวบุกโลก

ในความฝันเคยเห็นภาพบนท้องฟ้าเต็มไปด้วยยานอวกาศรูปร่างแปลก ๆค่อย ๆเคลื่อนมาเป็นกลุ่มเต็มท้องฟ้า บรรยากาศบนท้องฟ้าไม่ค่อยสว่างนักคลึ้ม ๆเห็นบ้านเรือนถูกทำลายเสียหายเยอะไปหมด เหมือนตัวเองยืนอยู่ท่ามกลางสงครามที่ถูกรุกราณโดยผู้มาเยือนต่างถิ่นบุกโลก และความรู้สึกตอนนั้นก็คิดว่าผู้ที่ขับขี่ยานลำใหญ่โตมโหราฬนั้นไม่ใช่มนุษย์โลกแน่นอน:cool:

20. ice4890055

ice4890055 สมาชิกใหม่

ผมก็เป็น

ผมก็เป็นนะ จำไม่ได้ว่าเป็นครั้งแรกเมื่อไหร่ แต่เป็นตั้งแต่เด็กๆละ อาการก็เหมือนกันเลย เป็นฝันเกี่ยวกับตัวเอง ตอนตื่นมาจะจำไม่ได้ แต่พอเกิดขึ้นก็จำได้ มันเหมือนภาพตอนที่ฝันเห็นมันวูบเข้ามาในหัว บางครั้งก็จะจำไม่ได้ทันที แต่ของผม ก็จะเกิดขึ้นประมาณ หลายเดือนข้างหน้าหรือไม่ก็อีก2-3ปี ตอนแรกก็ไม่ได้คิดอะไรมาก คิดว่าคนอืนก็เป็นเหมือนๆกัน แต่พอภามเพื่อนที่โรงเรียนเข้าก็ไม่ได้เป็นอย่างผม ผมก็เก็บเรื่องนี้ไว้คิดคนเดียวและก็คิดว่ามีใครที่เป็นเหมือนผมไหม้น้า ได้ระบายแบบนี้ก็โล่งใจขึ้นเยอะเลยละครับ