ขอคำแนะนำในการไหว้ศาลพระภูมิที่ทำงาน

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย nothing, 13 กุมภาพันธ์ 2006.

1. nothing

nothing สมาชิก

<TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off"></TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    <TABLE id=HB_Mail_Container height="100%" cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0 UNSELECTABLE="on"><TBODY><TR height="100%" width="100%" UNSELECTABLE="on"><TD id=HB_Focus_Element vAlign=top width="100%" background="" height=250 UNSELECTABLE="off">รบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาตอบให้ทีนะคะ

1. อยากทราบว่าถ้าจะไหว้พระภูมิเจ้าที่ที่ทำงานต้องเตรียมเครื่องเซ่นไหว้อะไรบ้าง
    และธูปกี่ดอก? เทียนกี่เล่ม ? และต้องใช้ดอกไม้อะไรคะ?
    2. ต้องมีคาถาในการไหว้ อะไรบ้างคะ?
    3. การหลั่งน้ำศาลพระภูมิคืออะไร?
    4. วิธีการไหว้ศาลพระภูมิที่บ้านและที่ทำงานมีวิธีปฏิบัติเหมือนกันหรือไม่? อย่างไร?
    ขอขอบพระคุณอย่างสูงนะคะ สำหรับผู้ที่มีเมตตาจะตอบให้

</TD></TR><TR UNSELECTABLE="on" hb_tag="1"><TD style="FONT-SIZE: 1pt" height=1 UNSELECTABLE="on">

</TD></TR></TBODY></TABLE>

2. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอแนะนำตามที่ผมทราบนะครับ
    ขอให้คุณตั้งเครื่องเซ่นไหว้ พระภูมิเจ้าที่ ด้วยเครื่องเซ่น คือ ผลไม้ 3 อย่าง ธูป 5 ดอก (
    ผลไม้ควรเป็นอะไร บ้าง คือ กล้วย ส้ม มะพร้าวอ่อน ผลไม้ทุกประเภท ที่คุณสามารถหาได้สะดวก แล้วล้างให้สะอาด ครับ )
    <o:p></o:p>
    อธิษฐานจิต บอกว่า
    ถ้าหากลูกเคยล่วงเกินด้วยประการใดก็ตาม ขออย่าได้ถือโทษเอาผิด ขอให้ยกโทษให้ลูกด้วย เพราะว่า อาจจะเคยล่วงเกินเอาไว้โดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ
    ก่อนหน้านี้จากนั้นก็เชิญท่านรับเครื่องเซ่น และอธิฐานขอ
    เมื่อธูปหมดดอก ให้อธิษฐานว่า ขออัญเชิญท่านเทพทุกท่าน เสด็จกลับสู่ที่สิงสถิตของแต่ล่ะท่านเทอญ ส่วนเครื่องเซ่น ข้าพเจ้า จะนำไปใช้ประโชนย์ต่อไป
    (โปรดพิจารณาครับ)
    จริงๆ แล้วการไว้ ศาลพระภูมิผมเคยไดอ่านเจอมาว่า ต้องดูทิศตามวันด้วย เพราะ ถ้าไปตั้งเครื่องเซ่นผิดทิศ อาจกลายเป็นผลไม่ดีได้ ซึ่งผมเองก็ยังขาดความรู้เรื่องนี้อยู่ครับ
    <o:p></o:p>

3. littlelucky

littlelucky เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโทษครับ ผมอาจตอบไม่ตรงกับคำถาม เท่าไหร่ ตรงประเด็น"การไหว้ศาลพระภูมิที่ทำงาน" มาอ่านทวนอีกครั้ง ผมไม่แน่ใจว่า ้ศาลพระภูมิที่บ้านและที่ทำงานมีวิธีปฏิบัติเหมือนกันหรือไม่
    เพิ่มเติมครับ
    การสักการะใช้ธูปต่อพระภูมิเจ้าที่ มี 3 กรณี
    -เทพใช้ธูป 9 ดอก

- เทวดาธรรมดา 5 ดอก

- ผี 1 ดอก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2006
  4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนะครับ

ผลไม้ที่ถวาย ไม่ควรเป็นผลไม้ประเภท มังคุด , ลางสาด , เงาะ , หรือประเภทชื่อที่ไม่เป็นมงคลนะครับ

ส่วนบทสวด แล้วแต่จะเลือกใช้นะครับ

คำถวายเครื่องสังเวยพระภูมิ<O:p</O:p
    นโม ๓ จบ<O:p</O:p

นะโม เม พระภูมิเทวานัง ธูปะทีปะ จะ ปุปผัง สักการะวันทะนัง สูปะพะยัญชะนะสัมปันนัง โภชะนานัง สาลีนัง สะปะริวารัง อุทะกังวะรัง อาคัจฉันตุ ปะริภุญชันตุ สัพพะทา หิตายะ สุขายะ สันติเทวา มะหิทธิกา เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ
    <O:p</O:p
    คำลาเครื่องสังเวยพระภูมิ<O:p</O:p
    อายันตุ โภนโต อิธะ ทานะสีละ เนกขัมมะปัญญา สะหะ วิริยะ ขันตี สัจจาธิฏฐานะ เมตตุเปกขายุทธายะโว ทิสสาวินะติ อะเสสะโต<O:p</O:p
    คำบูชาพระภูมิด้วยดอกไม้ธูปเทียนหรือพวงมาลัย<O:p</O:p

ภุมมัสสะมิง ทิสาภาเค สันติ ภุมมา มะหิทธิกา เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ ฯ<O:p</O:p

หมายเหตุ มิง อ่านว่า หมิง<O:p</O:p

คำถวายเครื่องสังเวย พระภูมิ เจ้าที่<O:p</O:p

อิมัง สูปะพะยัญชนะ สัมปันนัง สะอุทะกังวะรัง ภุมมัสสะเทมิ ฯ<O:p</O:p

คำลาเครื่องสังเวย พระภูมิ เจ้าที่<O:p</O:p
    เสสัง มังคะลัง ยาจามิ<O:p</O:p

5. sonyordnakon

sonyordnakon สมาชิก

ขอบคุณครับ

6. ชายกำจอก

ชายกำจอก สมาชิก

18 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณครับ

7. ฮุโต๋

ฮุโต๋ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    พระภูมิเจ้าที่ที่รักษาบ้านเรือนหรือที่ทำงาน ท่านมีพระนามว่า องค์พระชัยมงคลเจ้า ท่านมีทหารเอก 3 นาย นามว่า นายจัน,นายหมื่นทิพย์,นายอาจเสน
    เวลานำของถวายท่านพระภูมิให้เอ่ยนามนายทหารเอก 3 นามนี้ให้ทหารเอกนำของถวายนี้ไปถวายแด่พระภูมิ ห้ามอาหารคาว ผลไม้เป็นผลไม้มงคลที่นำถวาย,ขนมหวานก็ขนมไทย ๆ
    ที่บ้านและที่ทำงานปฏิบัติเช่นเดียวกัน ส่วนดอกไม้ที่ถวายถ้าเป็นพวงมาลัยก็ถวายพวงมาลัยข้อพระกร
    ความรู้นี้ให้ไว้เพื่อเป็นวิทยาทาน นำบอกต่อกันต่อไปได้ จะได้ปฏิบัติได้ถูกต้อง

8. intrasilp

intrasilp สมาชิก

10 พฤษภาคม 2012
    ร้านศาลพระภูมิอินทรศิลป์ จำหน่ายศาลพระภูมิ ศาลพระพรหม ศาลเจ้าที่

http://intrasilp.com
    อินทร หมายถึง ความยิ่งใหญ่หรือความเป็นใหญ่

ศิลป์ หมายถึง ความอ่อนช้อย งดงาม ความประณีตบรรจง

อินทรศิลป์ จึงหมายถึง ศิลปะความเป็นไทยที่ยิ่งใหญ่และยังคงไว้ซึ่งความอ่อนช้อย บรรจง

โดยร้านคลองตันศาลพระภูมิ ยังคงเปิดกิจการอยู่และเป็นโรงงานผลิตศาลพระภูมิของเรา โดยเริ่มผลิตและจำหน่ายศาลพระภูมิมากกว่า 50 ปี จากประสบการณ์ที่ผ่านมาเรากล้าพูดได้ว่าศาลพระภูมิของเราทุกหลังมีความ
    แข็งแรงทนทาน ผลิตด้วยความประณีต มีความงดงามตามแบบสถาปัตยกรรมไทยโบราณและลวดลายที่เราเลือก
    ใช้บนศาลทุกๆ หลัง ต่างก็มีความหมายที่ดีเพื่อเสริมความเป็นสิริมงคลให้แก่ลูกค้า

9. ตั้มศรีวิชัย

ตั้มศรีวิชัย เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับทุกๆความคิดเห็นครับ

10. นางสาวอยู่จ้ะ

นางสาวอยู่จ้ะ ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่มีคำแนะนำเรื่องการไหว้ที่ถูกต้องค่ะ
    แต่อยากแชร์ประสบการณ์ว่าเจ้าที่ที่ทำงาน
    น่ะ ชอบให้เราปฏิบัติและแผ่บุญให้เขามากกว่า
    ดิฉันก็ทำอย่างนั้น ซึ่งท่านก็ให้ลาภผลเพราะ
    จับฉลากปีใหม่ได้ตังค์ทุกปี

11. intrasilp

intrasilp สมาชิก

10 พฤษภาคม 2012
    [ame=http://www.youtube.com/watch?v=MXj3sNLIhd8&feature=share]ร้านศาลพระภูมิอินทรศิลป์ ตอน 1 - YouTube[/ame]
    ความรู้เกี่ยวกับการตั้งศาลพระภูมิครับ

12. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นกระทู้เก่าที่มีประโยชน์มากค่ะ

13. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    ส่วนตัวผมเหมือนกับคุณนางสาวอยู่จ้ะ

ที่ทำงานมีพระพรหม เมื่อไปถึงที่ทำงาน ก็ยกมือไหว้ที่พระพรหม ในขณะที่อยู่ในที่ทำงานก็จะอุทิศบุญให้กับพระพรหม เจ้าที่ และผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมในที่ทำงาน ก่อนกลับบ้านก็ยกมือไหว้ลาท่าน เมื่อกลับถึงบ้านตอนอุทิศบุญหลังจากที่เราสวดมนต์เสร็จก็จะนึกมาถึงที่ทำงานนึกถึงท่านพระพรหมและเจ้าที่ นอกนั้นไม่ได้มีอะไรพิเศษไปกว่านี้ ไม่ว่าจะเป็นดอกไม้หรือจุดธูป ในความคิดเห็นส่วนตัวการให้ด้วยบุญจะดีกว่าการให้ด้วยสิ่งของ ขอให้เราระลึกถึงท่านอยู่ รู้สถานที่ รู้เวลา อยู่ที่ไหนก็ทำได้ทุกที่ การทำงานร่วมกับเพื่อนร่วมงาน ถ้าอยากให้ราบรื่นด้วยดี เวลาเราสวดมนต์ก็แผ่เมตตาให้เพื่อนร่วมงานและเจ้านายด้วยนะครับ เพราะเค้าเหล่านั้นก็เป็นตัวแปรสำคัญในการทำงานครับ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ

14. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    =====

การบูชาพระภูมิเจ้าที่ ทั้งที่บ้านและที่ทำงาน ก็จะเหมือนๆกันครับ
    การบูชา เราควรรู้ก่อนว่าท่านเป็นใคร อยู่ภพภูมิใด ปกติวิสัยท่านเป้นอย่างไร บริวารท่านมีหรือไม่อย่างไร

ขอเล่าย่อๆนะครับ

ท่านพระภูมิเจ้าที่ เราทราบดีว่ากำเนิดและตำนานกล่าวกันว่า ท่านเจ้ากรุงพาลีและบุตรชายทุกพระองค์ร่วมกันกระทำผิด สร้างบาบกรรมเวรทำให้เหล่าสรพพสัตว์เดือดร้อน ในครั้งนั้นพระนารายน์ มหาเทพจึงได้ลงมากำหราบปราบลงได้สำเร็จ ท่านเจ้ากรุงพาลีพร้อมด้วยเหล่าเจ้าชายต่างสำนึกผิดในบาบกรรมที่ตนได้ก่อไว้ จึงขอรับปากว่าจะสร้างความดี สร้างบารมี ขอเป็นเทพประจำในสถานที่ต่างๆ เพื่อปกปักษ์รักษาช่วยเหลือ ดูแลคุ้มครองสรรพสัตว์ในสถานที่นั้นๆ พระนารายน์มหาเทพ จึงมีเทวบัญญายกโทษและให้ลงมาช่วยดูแลช่วยเหลือมนุษย์ตามที่ร้องขอมา และขอให้ตั้งศาลสร้างที่อยู่ให้ด้วยเสาเพียงต้นเดียว ให้สูงจากพื้นประมาณระดับสายตาหรือศรีษะของมนุษย์

ท่านท้าวชัยมงคล หรือพระชัยมงคล บุตรพระองค์โตของท่านเจ้ากรุงพาลี รับดูแลรักษาสถานที่อันเป็นเคหะ สถานบ้านเรื่อนที่อยู่อาศัย

ท่านมีบริวาร3นาย ดูแลรับใช้ดังที่ท่านผู้รู้ได้กล่าวมาด้านบน การบูชาจึงควรบูชาทั้งท่านท้าวชัยมงคล และบริวารท่านเพราะจะติดสอยห้อยตามท่านตลอด ควรกระทำดังนี้

1การจุดธุปต้องจุด9ดอก เพราะท่านเป็นเทพ
    2การถวายอาหาร ควรเป็นผลไม้ หมากพลูบุหรี่ หรืออาหารหวาน ขาวสวย น้ำเปล่า เป็นต้น ส่วนอาหารคาวท่านจะไม่รับ ยกเว้นในช่วงเดือน5ถึงเดือน7 ถวายได้ หรือเราจะถวายอาหารคาวทุกครั้งก็ได้เพราะเราให้บริวารท่านและ
    ห้ามถวายเหล้าโดยเด็ดขาด
    3ดอกไม้ถวายได้ทั้งหมดครับ แต่จะชอบมะลิดาวเรืองดอกรัก
    4 การกล่าวคำบูชา เราจะใช้เป็นภาษาไทยของเราง่านที่สุดหรือจะเป็นบาลีก็ได้ ตามบทสวดด้านบนใช้ได้หมดครับ
    5 การลาของไหว้ก็เช่นกันครับ หรือจะใช้คำว่า เสสังมังคะลายาจามิ ก็ได้ครับ

การไหว้พระภูมิเราควรตั้งจิตระลึกว่า ท่านเป็นเทพดูแลรักษาสถานที่แห่งนี้ เราควรเคารพนอบน้อมต่อความดีที่ท่านมีต่อเรา ท่านมีอิทธิฤทธิ์ สามารถกำจัดขจัดปัดเป่าสิ่งไม่ดีชั่วร้ายได้ และท่านก็จะอำนวยอวยพรให้แก่เราครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2012
  15. ammeria

ammeria Active Member

7 พฤศจิกายน 2007
    สำหรับผมๆใช้แค่ไก่ต้มกะเหล้าขาวบวกนํ้าปล่าวก็พอแล้วครับแต่มีเคล็ดนิดนึงคือให้ปักธูป 1 ดอกต่อหนึงอย่างส่วนใช้ธูปกี่ดอกในการไหว้ผมว่าแล้วแต่นะท่านไม่ถือหลอกขอแค่อย่าตำกว่า 5 ดอกเป็นอันใช้ได้.

ปล.เจ้าที่กับพระภูมิก็เหมือนกับญาติผู้ใหญ่ของเราแหละครับจงอ่อนน้อมกับเขาด้วยใจจริงแล้วเขาก็จะเมตาเราเอง.

ปล. เวลาหาคนตั้งศาลหาคนที่เขามีกำลังจิตหรือต้องดูได้ว่าอะไรอยู่ใหนเพราะเดียวนี้เขาเอาแต่ท่าเทวาดาไม่มา =_=" คือสวดอย่างเดียวมาไม่มาไม่รู้

16. ammeria

อืม....ลืมบอกไปควรลาเครืองเส้นก่อนธูปที่เราปักบนเครืองเส้นจะหมดนิดหน่อยวิธีลาไม่ต้องยกนะครับจับทั้งโต๊ะที่เราวางของแล้วว่า

o พุทธัง เสสังมังคะลายาจามิ
    ธัมมัง เสสังมังคะลายาจามิ
    สังฆัง เสสังมังคะลายาจามิ ฯ

17. pong279

pong279 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2012
    ขอบคุณทุก ๆ คำแนะนำครับ

18. TPC

TPC เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2012
    =====

ข้อความด้านบนใช้สำหรับลาอาหารที่ถวายพระพุทธหรือพระรัตนตรัย
    ส่วนการขอลาของ จากพระภูมิชัยมงคล แบบเทพเทวดาดังนี้คือว่า
    เราขอลา เครื่องเซ๋นไหว้ จากสิ่งศักดิ์สิทธิ์เทพเทวดาควรกล่าวว่า

ชัยมงคลเทพเทวานัง เสสังมังคลายาจามิ

หรือสั้นๆก็ เสสังมังคลายาจามิ

แปลว่า ข้าแต่องค์พระชัยมงคลผุุ้เป็นเทพและสิ่งศักสิทธิ์ทั้งหลาย ข้าพเจ้าขอนำเอาส่วนที่เหลืออันเป็นของเครื่องเซ่นไหว้สักการะบูชาเหล่านี้ อันเป็นมงคลนี้ เพื่อนำไปกินดื่มใช้สอยใดๆก็ดี ขอความเป็นศิริมงคลสวัสดี จงมีแก่ข้าพเจ้าทั้งหลายด้วยเทอญ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2012
  19. ammeria

ถ้าเอาตามตำราของถูกครับแต่อยากจะให้เน้นไปทางจิตกับความจริงใจต่อสิ่งศักด์สิทธิ์ซะมากกว่าตัวบทคาถาผมว่ามันมีผลมากกว่า

20. dakjued

dakjued เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    ผมไม่เคยไหว้แล้วครับ ศาลต่างๆ พระภูมิต่างๆ ครูบาอาจารย์บอกไว้ ว่าไม่ให้ไหว้แต่ให้ความเคารพ และแผ่เมตตา กรวดน้ำให้ท่านแทน ถ้าไหว้สัีกการะบูชา ก็มีแต่พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ และพ่อแม่ครับ