ขอคำแนะนำ บทสวดมนต์ชินบัญชร ที่ถูกต้องด้วยนะคะ

ในห้อง 'รวมบทสวดมนต์และคาถา' ตั้งกระทู้โดย cartoony, 26 กรกฎาคม 2008.

1. cartoony

cartoony Active Member

โดยส่วนตัวได้อ่านหนังสืออมตะธรรม สมเด็จโต ของทางบ้านธรรมะโต แล้วเกิดศรัทธา จึงได้สวดบทสวดมนต์ไตรญาณชินบัญชรตามที่หนังสือแนะนำ แล้วรู้สึกดีมากๆ แต่ได้มาพบเห็นว่าบทสวดชินบัญชรในบทไตรญาณฯนี้ มีข้อแตกต่างจากบทสวดชินบัญชรในหนังสือสวดมนต์ทั่วไป จึงใคร่ขอความกรุณาท่านผู้รู้ทั้งหลายและผู้ที่รู้ภาษาบาลีช่วยแนะนำด้วยนะคะ ว่าคำไหนถูกหรือผิดความหมายอย่างไร ดังนี้นะคะ

บทที่ ๑ ตั้งแต่เริ่มเลยค่ะ "ชิยาสะนากะตา" (หนังสืออมตะธรรม) หรือ "ชะยาสะนากะตา" (หนังสือสวดมนต์ทั่วไป) ค่ะ
    ในหนังสืออมตะธรรม ผู้เขียนบอกว่าคัดลอกมาจากต้นฉบับจริง ที่เป็นอักษรขอม ถ้ามีข้อสงสัยให้ดูหลักฐานได้ที่บ้านธรรมะโต (ซึ่งเราไม่เคยไปน่ะคะ แล้วก็มาเจอในหลายกระทู้ตามเว็บต่างๆ บอกว่าที่บ้านธรรมะโตเอาธรรมะและหนังสือมาบังหน้า ซึ่งหนังสือเขียนได้ดีมากค่ะ แต่ก็ทำเพื่อให้คนเดินทางไปที่นั่น จะเพื่อดูดวงหรือเพื่อทำบุญ ก็โดนคนที่นั้นแนะนำให้เสียเงินเสียทองไปหลายตังค์เพื่อทำบุญและเพื่อซื้อพระเครื่องและเครื่องรางต่างๆ จริงเท็จอย่างไร ใครเคยไปแนะนำด้วยก็ดีนะคะ) แล้วความหมายระหว่าง "ชิ" กับ "ชะ" ต่างกันมากไหมค่ะ

บทที่ ๕ ตรง "อานันทะราหุลา" หรือ "อานันทะราหุโล" ค่ะ

บทที ๙ "เสสาสีติ" หรือ "เสสาสติ" แล้วก็ในหนังสืออมตะธรรมที่เรามี ไม่มีท่อน "วิชิตา ชินะสาวะกา เอตาสิติ มะหาเถรา" ค่ะ หนังสือสวดมนต์ทั่วไปมีค่ะ ไม่ทราบว่าท่อนนี้หมายความอย่างไรค่ะ หายไปจะผิดความหมายของเนื้อหาโดยรวมของบทหรือไม่ค่ะ
    แล้วก็ "ชะวันตา สิละเต เชนะ" หรือว่า "ชะลันตา สีละเต เชนะ" ค่ะ

บทที่ ๑๒ "ชินา นานา พะละสังยุตตา" หรือว่า "ชินา นานา วะระสังยุตตา"

บทที่ ๑๔ "ชินะปัญชะระมัชเณหิ" หรือว่า "ชินะปัญชะระมัชฌัมหิ" ค่ะ

ขอผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

;aa44

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2008
  2. kang

kang เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบตามที่รู้นะคับ

บทที่ ๑ "ชะยาสะนากะตา"
    ความหมายระหว่าง "ชิ" กับ "ชะ" ถ้าให้ถูกควรเป็น "ชะ"

บทที่ ๕ ตรง "อานันทะราหุลา" หรือ "อานันทะราหุโล" ที่ถูกตามหลักไวยากรณ์ใช้ "หุลา" แต่ที่พิมพ์ทั่วไปใช้ "หุโล" ความหมายดีเหมือนกัน

บทที ๙ ที่ถูกต้อง "เสสาสีติ"

ีท่อน "วิชิตา ชินะสาวะกา เอตาสิติ มะหาเถรา"

บทนี้มีหรือไม่ก็มีผมก็ไม่ทราบ แต่ที่สวดเป็นประจำมีคับ

ที่ถูกต้องคือ "ชะลันตา สีละเต เชนะ"

บทที่ ๑๒ ที่ถูกต้องคือ "ชิน นานา วะระสังยุตตา"

บทที่ ๑๔ ที่ถูกต้องคือ "ชินะปัญชะระมัชฌัมหิ"

** ถ้าจะให้ชัวร์ ต้องหาฉบับที่ออกจากวัดระฆังคับ (หลวงพ่อเจ้าคุณเที่ยง ท่านตรวจทานเรียบร้อย และถูกต้องด้วย)

3. chumpron

chumpron Active Member

การสวดชินบัญชรจะต้องจุดธูปขอนุญาตต่อสมเด็จโต พรหมรังษีก่อน เหมือนกับถวายตัวเป็นลูกศิษย์ จะจดจำได้แม่นยำ ช่วยให้รอดตายด้วย สวดเก่งแล้วสวดถอยหลังยิ่งดีมาก ถอยหลังคือคำสุดท้ายสวดมาหาคำแรก(ติเรชะปัญนะชิ--------------ตากะนาสะยาชะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ธันวาคม 2008
  4. หลุดโลก

หลุดโลก สมาชิก

20 กันยายน 2007
    ก่อนสวดพระคาถาชินบัญชรทุกครั้งอย่าลืม อัญเชิญเทวดาประจำตัว (วันเกิด) ด้วยนะครับ