ของดีที่ไม่ควรมองข้าม.!! พระยอดขุนพลปฐมโพธิญาณ (หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ แห่งวัดบ้านกรวด)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย thaiput, 11 กรกฎาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. thaiput

thaiput เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2006
    ของดีที่ไม่ควรมองข้าม<O:p</O:p

พระยอดขุนพลปฐมโพธิญาณ<O:p</O:p

แห่งวัดบ้านกรวด บุรีรัมย์<O:p</O:p

อธิษฐานจิตแผ่พุทธคุณโดย<O:p</O:p

หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ อายุ 94 ปี<O:p</O:p

<O:p></O:p>
    วัดบ้านกรวด เป็นวัดเก่าแก่ประจำอำเภอบ้านกรวด ตั้งขึ้นในปลายสมัยรัชกาลที่ 5 แห่งราชวงศ์จักรี มีอายุนับถึงปัจจุบันไม่น้อยกว่า 120 ปี ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมา เมื่อวันที่ 10 เมษายน พุทธศักราช 2469 มีพระพุทธรูปศิลาอันศักดิ์สิทธิ์ เป็นพระประธานในพระอุโบสถ มีเจ้าอาวาสครองวัดติดต่อกันมานับถึงปัจจุบันรวม 4 รูปด้วยกัน เจ้าอาวาสรูปปัจจุบันคือ พระครูวิบูลย์ ปัญญาวัฒน์ หรือ หลวงพ่อผาด ฐิติปัญโญ ซึ่งได้บวชเรียนมาตั้งแต่อายุได้ 22 ปี เป็นต้นมานับถึงปัจจุบันสิริรวมอายุได้ 94 ปี นับพรรษาได้ 73 พรรษา<O:p></O:p>
    เมื่อครั้งอดีตสมัยท่านเป็นพระหนุ่มๆ ท่านได้ออกจาริกแสวงบุญไปยังที่ต่างๆ เพื่อศึกษาหาความรู้ทั้งทางพระเวทย์ วิชาแพทย์แผนโบราณต่างๆ ตามความเชื่อ และความนิยมของชาวพื้นบ้านในสมัยนั้น ได้ไปศึกษาเล่าเรียนเวทวิทยาอาคมที่จังหวัดอุดรมีชัย ถึง 3 ปี (ในสมัยนั้น จังหวัดอุดรมีชัย ยังเป็นส่วนหนึ่งของประเทศไทย) <O:p></O:p>
    จากนั้นท่านได้จาริกไปศึกษาหาความรู้จากครูบาอาจารย์ต่างๆ แทบจะทุกภาคของไทย และประเทศใกล้เคียง จนมีความรู้เจนจบในไสยเวททุกแขนงแตกฉานในวิปัสสนากรรมฐานอย่างแจ่มแจ้ง ต่อมาเมื่อท่านมีอายุมากขึ้น ท่านได้รับถวายที่ดินจากชาวบ้าน จากนั้นท่านก็ได้บูรณะจากพื้นดินที่ว่างเปล่า จนเกิดเป็น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      192.7 KB
      เปิดดู:
      932
      ขนาดไฟล์:
      226.1 KB
      เปิดดู:
      308
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2007
  2. เอ้ด

เอ้ด เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    หลวงปู่ท่านดีมากๆคับใครอยากได้ของดีรีบหาๆเก็บใว้นะคับ
    สนใจติดต่อคุณออยได้เลยคับ

3. เอ้ด

เอ้ด เป็นที่รู้จักกันดี

30 มิถุนายน 2006
    หลวงปู่ท่านดีมากๆคับใครอยากได้ของดีรีบหาๆเก็บใว้นะคับ
    สนใจติดต่อคุณออยได้เลยคับ

4. เมืองย่า

เมืองย่า เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับพี่ออย... สำหรับสข้อมูลดีๆ...

5. praya

praya เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่อรรถพล พระยอดขุนพลที่ผมบูชามาจากพี่มหัสจรรย์มาก ครับ
    ขอบพระคุณมากครับ ที่ได้บูชาพระดี ๆ จากพี่ สิ่งที่เจอกับตัวประหลาดมากครับคือผมนั่งสมาธิเอาพระใว้ในมือสักพักปรากฏว่าผมมีความรู้สึกหมุนเคว้งเลยครับ
    เหมือนมีรังษีที่แรงมากมากระทบรอบตัวครับ ขอบพระคุณมากครับ

6. thaiput

หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1> <!-- / icon and title --><!-- message -->
    "รูปถ่ายอัดกระจก" หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ แห่งวัดบ้านกรวด จ.บุรีรัมย์ ด้านหลังเป็นยันต์พระแม่ธรณีบีบมวยผมปราบมาร ติดด้วยจีวรและเกศาหลวงปู่ครับ / thaiput007@hotmail.com

ขนาดไฟล์:
      250 KB
      เปิดดู:
      215
      ขนาดไฟล์:
      201.3 KB
      เปิดดู:
      145
  7. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พี่ออยไม่มีภาพพระยอดขุนพลให้ดูเหรอครับ

8. sahaphan

sahaphan เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาครับ รูปถ่ายอัดกระจกดูเข้มขลังดีนะครับ น่าสะสม

9. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    วันนี้ 25 ม.ค. เป็นวันเททองกริ่งรุ่นแรกของหลวงปู่ผาดใช่ไหมครับพี่ออย เป็นยังไงกลับมาเล่าให้ฟังบ้างนะครับ

10. จรัสกุล

จรัสกุล เป็นที่รู้จักกันดี

ขอกราบนมัสการหลวงปู่ผาด ...รอพี่ออยกลับมาเล่าพิธีเททองกริ่งหลวงปู่ผาดเหมือนกัน ติดต่อพี่ออยเห็นพี่ออยบอกว่าพิธีดีมากๆ ลูกศิษย์หลวงปู่มาเยอะครับ แล้วค่อยให้พี่ออยกลับมาเล่าให้ฟังอีกที

11. Poseidon

Poseidon เป็นที่รู้จักกันดี

ศักดิ์สิทธิ์มากครับ

12. thaiput

เทพเจ้าแห่งบ้านกรวด

- สำหรับภาพพิธีงานเททองหล่อพระกริ่งของ "หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ" กระผมจะนำภาพในพิธีมาลงให้ทุกๆท่านได้ชมเร็วๆนี้ครับ ขอขอบพระคุณเพื่อนพี่น้องกัลยาณมิตรทุกๆท่านที่ให้การติดตามครับ ขอบพระคุณมากครับ / thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กุมภาพันธ์ 2007
  13. jackle

jackle เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโทนาครับ.............

14. Specialized

23
    กำลังได้รับ ผ้ายันต์พยนต์ของหลวงปู่ผาด จากคุณครึ่งชีวิต ขอบคุณมากครับ เป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่ผาดชิ้นแรกที่ผมได้รับเลยนะเนี่ย

15. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

มีประสบการณ์ อย่างไรเล่าให้ฟังกันบ้าง นะครับ

(verygood) (verygood) (verygood)

16. thaiput

- องค์พระเดชพระคุณ หลวงปู่ผาด ฐิติปัญโญ แห่งวัดบ้านกรวด อ.บ้านกรวด จ.บุรีรัมย์ องค์พ่อท่านเป็นพระสงฆ์ที่มีศีลาจารวัตรงดงามบริสุทธิ์ ท่านเป็นพระที่ไม่เคยฝักไฝ่ในลาภยศ สรรเสริญและนินทา เป็นพระที่มีความเมตตาต่อศิษย์เสมอกันโดษไม่แบ่งชั้นวรรณะ เป็นพระที่พูดน้อยแต่มากด้วยการปฏิบัติ ถ้าท่านใดมีโอกาสก็ลองแวะกราบท่านดูบ้างครับ จะได้สัมผัสความเมตตาของท่านอย่างไม่มีที่สิ้นสุด นี่แหละครับพระสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบสมกับคำว่าพระจริงๆครับ / thaiput007@hotmail.com โทร.084-6245007

17. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

คอยอยู่นะครับ

18. chirakit

chirakit เป็นที่รู้จักกันดี

(bb-flower (bb-flower (bb-flower
    ขออนุโทนาด้วยครับ.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้