ของดีมีน้อยครับ...พระชัยวัฒน์ "ชนะมาร" พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู จ.สุราษฎร์ธานี

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย FatmanSlim, 28 มีนาคม 2017.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. FatmanSlim

FatmanSlim Active Member

21 กรกฎาคม 2016
    พระชัยวัฒน์ "ชนะมาร" พ่อท่านเอ็น วัดเขาราหู จ.สุราษฎร์ธานี จัดสร้างเมื่อปี พ.ศ.2553 ครับ

พระชัยวัฒน์ "ชนะมาร" จัดสร้างขึ้นโดยถอดแบบจากพิมพ์ "พระชัยวัฒน์ เขาลั่น หลวงพ่อพัว" ครับ

รูปแบบความสวยไม่ต้องพูดถึง เพราะวัตถุมงคลสมัยก่อนจะเป็นแบบ หล่อโบราณ ความคมชัดค่อนข้างหายากครับ แต่ถ้าพูดถึงความคลาสสิค และ ความเข้มขลัง...อันนี้มั่นใจได้เลยครับ

พระชุดนี้เดิมทีอยู่ในรังใหญ่สายตรง พ่อท่านเอ็น ครับ...แต่พอดีเจ้าของพระชุดนี้ ตัดแบ่งพระออกมาให้ชุดนึง ผมไปขอแบ่งมาได้สิบกว่าองค์ครับ

สมัยก่อน "พระชัยวัฒน์ ชนะมาร" เปลี่ยนมือกันอยู่ที่องค์ละ 1,200-1,500 บาท ครับ

พระชัย1.jpg พระชัย2.jpg พระชัย3.jpg พระชัย4.jpg พระชัย5.jpg พระชัย6.jpg พระชัย8.jpg พระชัย9.jpg พระชัย10.jpg

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2017
  2. FatmanSlim

ย้อนประวัติของ "พระชัยวัฒน์ เขาลั่น หลวงพ่อพัว" ที่นำมาถอดพิมพ์ แล้วสร้างขึ้นเป็น "พระชัยวัฒน์ ชนะมาร พ่อท่านเอ็น" ให้เพื่อนสมาชิกได้อ่านกันซักนิด เผื่อไว้เป็นข้อมูลในการตัดสินใจครับ

"พระชัยวัฒน์ เขาลั่น หลวงพ่อพัว" จัดสร้างขึ้นเมื่อประมาณปี พ.ศ.2481 โดยผู้ที่มีจิตศรัทธา เลื่อมใส ในบารมี หลวงพ่อพัว ซึ่งอยู่กรุงเทพฯ เป็นผู้จัดสร้างมาถวายครับ

ลองคิดดูนะครับว่าช่วงยุคสมัยประมาณปี พ.ศ.2481 ในกรุงเทพฯ ก็มีพระเกจิอาจารย์ที่มีชื่อเสียงอยู่มากมาย แต่ทำไมผู้มีจิตศรัทธาท่านนี้ถึงต้องดั้นด้นเข้าไปหา หลวงพ่อพัว เพื่อจัดสร้างพระถวายท่าน

ซึ่งการเดินทางเข้าไปยัง "วัดเขาราหู" ในสมัยนั้น ไปได้ทางเดียวคือ "ทางเรือ" ครับ...อีกทั้งในการเดินทาง "จาก อำเภอพุนพิน เข้าไปยัง วัดเขาราหู" ใช้เวลาในการเดินทาง 1 วันเต็ม ๆ ครับ

ถ้าบารมี "หลวงพ่อพัว" ไม่เป็นที่เลื่องลือ ผมเชื่อว่าคงไม่มีคนดั้นด้นเข้าไปหาท่านแน่นอนครับ

ส่วนทำไมถึงเรียกว่า "พระชัยวัฒน์ เขาลั่น" ก็สืบเนื่องมาจาก เมื่อครั้งผู้มีจิตศรัทธา ได้นำ "พระชัยวัฒน์" ไปถวาย หลวงพ่อพัว เป็นที่เรียบร้อยแล้ว พอถึงเวลาที่ หลวงพ่อพัว ท่านประกอบพิธีอธิษฐานจิตปลุกเสก ท่านจะปิดประตูห้อง แล้วปลุกเสกในห้องของท่าน โดยที่จะไม่มีใครได้เห็นในขณะที่ท่านประกอบพิธีครับ

แต่สิ่งที่ผู้อยู่ในเหตุการณ์ประสบพบเจอก็คือ...ในช่วงขณะที่ หลวงพ่อพัว กำลังปลุกเสก "พระชัยวัฒน์" อยู่นั้น ปรากฎว่าได้มีเสียงลั่นสั่นสะเทือนที่ "ยอดเขาราหู" จึงทำให้ผู้ที่อยู่ในเหตุการณ์ต่างเรียก พระชัยวัฒน์ รุ่นนี้ว่า "พระชัยวัฒน์ เขาลั่น" ครับ

3. FatmanSlim

*** ปิดรายการนี้ครับ...เก็บไว้อนาคตแล้วครับ ***

(^_^) ขอบคุณครับ (^_^)

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้