ขอถามการแก้กรรมประมาทพระสงฆ์ กรณีไปหาท่านไม่ได้ จำท่านไม่ได้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย samransom, 6 พฤศจิกายน 2016.

1. samransom

samransom Active Member

30 กรกฎาคม 2010
    ขอถามวิธีแก้กรรมที่ชอบคิดประมาทพระสงฆ์ หลายรูปจนจำไม่ได้ จิตชอบสร้างขึ้นมาเองว่า เห็นรูปร่างหน้าตาของท่านก็คิดประมาท ฟังเทศบางทีก็คิดประมาท จนจำไม่ได้เลยประมาทไปกี่องค์แล้วคิดได้ก็รู้สึกใจไม่ดีเลย ทำไม่จิตมันมีความคิดไม่ดีผุดขึ้นมาไม่ได้ตั้งใจคิดอย่างนั้นแต่ก็ผุดขึ้นมาให้รู้ เลยทำให้ใจไม่ดีเลย เลยทำให้ชีวิตอับโชค มีแต่คนไม่รัก นับถือเลย
    ขอขอบพระคุณครับ

2. suekong

suekong เป็นที่รู้จักกันดี

ปรามาสครับ ไม่ใช่ประมาท
    วิธีแก้ก็ให้ไปกราบขอขมาพระรัตนตรัยหน้าพระพุทธรูปองค์ใดองค์หนึ่ง
    จะเป็นพระประธานในโบสถ์ก็ได้ หรือพระที่บ้านก็ได้
    ทำบ่อยๆ ถ้าจะให้ดีขอขมาทุกครั้งหลังสวดมนต์เสร็จ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2017
  3. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    เคยอ่านเจอของหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงนะว่า ให้เราขออโหสิกรรมตรงต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเลยครับ แต่จิตเราต้องนิ่ง มีสมาธิ มีศรัทธา มีความมุ่งมั่น นะครับ
    โมทนาสาธุ
    ข้พเจ้าเกิดท่ต้องตาย ชีวิตไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 มกราคม 2017
  4. chyochin

chyochin เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2009
    ขอขมาต่อหน้าพระพุทธพร้อมธูปเทียนแพแล้วน้อมถึงพระสงฆ์องค์นั้นครับ คิดอีกก็ขอขมาอีก เดี๋ยวก็จะอัตโนมัติ

5. กุศโลบาย

กุศโลบาย เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอขมากับพระพุทธเจ้าโดยตรง ต่อหน้าพระพุทธรูป ครับ สวดบทขอขมา พร้อมนึกถึงพระเสมือนขอขมากับท่านตรงหน้าพระพักตร์

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์คำว่า ขอขมากรรมท่านโพธิ์ศรี ใน google ครับ

7. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ขอขมาพระรัตนตรัย

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อ่านกระทู้ข้างล่างนี่ได้เลยครับคุณ samransom ผมไม่รู้นะว่า อาการที่คุณ samransom เป็นคืออาการแบบในกระทู้ข้างล่างรึเปล่า แต่คิดว่าน่าจะใช่ ยังไงก็ลองเข้าไปอ่านดูครับ อนุโมทนาครับ ขอให้โชคดีครับ เป็นกําลังใจให้นะครับ

http://palungjit.org/threads/กระทู้...ามาส-ผมรวบรวมมาให้หมดเเล้วในกระทู้นี้.225534/

สําหรับอาการปรามาสแบบที่เราไม่ได้ตั้งใจ คือเราไม่ได้คิด แต่อยู่ดี ๆ จิตมันคิดขึ้นมาเอง ผมก็ปฏิบัติตามที่หลวงพ่อท่านเคยสอน คือท่านสอนว่า เวลาคิดขึ้นมาให้เรานึกภาพพระพุทธรูป แล้วเราก็ก้มลงกราบพระพุทธรูปแล้วนึกขอขมาท่านทันที ผมทําอย่างนี้ประจําครับในทุกครั้งที่จิตที่เราไม่ได้ตั้งใจจะคิดมันคิดขึ้นมา อ้อ ถ้านึกเป็นภาพพระพุทธรูปประกายเพชรได้ยิ่งดี แต่ถ้านึกไม่ได้ก็นึกถึงพระพุทธรูปที่เรานึกได้ก็แล้วกันครับ หรือนึกถึงพระสงฆ์รูปที่เราคิดตอนนั้นก็ได้ แต่จริง ๆ ผมจะนึกถึงภาพพระพุทธรูปส่วนใหญ่ แต่ก่อนตอนผมไม่รู้วิธีนี้ ผมก็ทุกข์ใจเหมือนกันทั้ง ๆ ที่ก็รู้ว่า เราไม่ได้คิดแบบนั้น ผมขอเรียกว่าจิตมารก็แล้วกันนะครับ จิตมารมันคิดขึ้นมาเอง ตอนแรกก็งง ๆ กับตัวเองว่า เอ๊ะ ทําไมเราต้องคิดอะไรบ้า ๆ แบบนี้ในหัวด้วย หลังจากนั้นพอได้ไปฟัง clip ธรรมะมั้งไม่ก็คงไปอ่านเจอวิธีขอขมาจากหลวงพ่อฤาษีลิงดํา ผมคิดว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดํานะ ถ้าไม่ใช่ต้องขออภัยไว้ก่อน ไม่อยากเผยแพร่ผิด ๆ แหะ ๆ หลังจากนั้นผมก็ปฏิบัติตามที่หลวงพ่อท่านสอน แล้วหลังจากนั้นผมก็ไม่มานั่งทุกข์ใจกับเรื่องนี้อีก คือขอขมาแล้วก็ปล่อยผ่านไปเลย ไม่ไปยึดติดต่อไป คือยังไงเราก็ไม่ได้คิด เพราะฉะนั้นไม่ต้องไปกลัว หรือกังวลกับมันหรอกครับ ตามนี้ครับคุณ samransom

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2016
  9. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

(ช่วยเสริมนิดหนึ่ง ครับ)
    - การคิดไม่ดีการปรามาสพระรัตนตรัย คูณครูบาอาจารย์ทั้งหลาย ผู้ทรงคุณธรรมทั้งหลาย
    ๑. เกิดจากตัวจิตที่มันกระด้างเอง ต้องมองตัวเองแล้วล่ะว่า (ตัวเองเป็นยังไงกันแน่)
    ถ้าฉลาดก็จะไม่จม ถ้าไม่ฉลาดก็จะจม
    ๒. พอจิตมันเริ่มเข้าใกล้ความดี มันจะแสดงความหยาบของจิตออกมาก ตรงนี้มันห้ามไม่ได้จริง ๆ
    ***คนเราปุถุชนคนธรรมดา ยังไม่หมดกิเลสมันก็ย่อมมีกันหมดทุกคน***
    ***ควรขอขมากรรมบ่อย ๆ แล้วจะดีเอง สบายใจขึ้นครับ อนุโมทนาบุญ****