ขอถามครับ? ขอวิธีฝึกกังฟู

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย wuttichai0329, 2 กุมภาพันธ์ 2009.

1. bnaly002

bnaly002 สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2010
    สิ่งอื่นใด กะหาไม่ร้ายแรงเท่าใจคน

2. bnaly002

bnaly002 สมาชิกใหม่

18 มิถุนายน 2010

ผมเห็นด้วยครับ ไทเก๊กเป็นสิ่งที่ดี

3. yuri2330

yuri2330 สมาชิก

20 มิถุนายน 2010
    พี่ครับ ใครมี หนังสือการฝึก กังฟูที่ป้องกันตัวได้ เช่น ไทเก็ก หย่งชุน จีตคุนโด ช่วยส่งให้ผมหน่อยนะครับ ผมอายุ 16 ปี อยู่อุบลครับ

โปรดเมตตาข้าน้อย ด้วย ผมอยากฝึกไว้เพื่อป้องกันตัวเองและผู้อื่นด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 กุมภาพันธ์ 2011
  4. wuttichai0329

wuttichai0329 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    ทุกท่านฝึกถึงขั้นไหนแล้ว ครับ โชว์หน่อย

5. ชายเฟย

ชายเฟย สมาชิกใหม่

มีไครยังอยู่มั้ยครับเนี่ย พอดีผมก็สนใจเรื่องนี้มาตั้งแต่เด็กแล้ว ผมคิดว่าคงได้เวลาฝึกจิงๆซะที ตอนนี้ผมสนใจเรื่องการเดินลมปรานมากคับ แต่ผมเป็นพวกเข้าใจอะไรยากๆ อิอิ
    แต่รู้อย่างนึงคือ ชอบมวยอ่อน

6. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อยู่ครับ ถามมาๆๆ

ผมเคยฝึกพื้นฐานเส้าหลินครับ:cool:

7. Equal

Equal เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2006
    ขอคารวะทุกๆ ท่าน ด้วยชารสเลิศ ^^

ทำให้มีช่องทางสำหรับคนที่นั่งเฉยๆ ไม่ได้ ได้มีทางออก ...

หนทางมีมาก อยู่ที่เราเลือกจะไปทางไหน บางคนว่าไปเครื่องบินดี บางคนว่าพายเรือดี แต่บางคนว่าเดินด้วยตัวเองดี สุดแล้วแต่เป็นปัจจัยตัง อย่าเอาวิสัยโลกมาตัดสินวิธีการว่าแบบใดดีกว่าแบบใด ผู้ที่สัมผัสด้วยมโนทวารทั้ง ๖ ด้วยตนเองเท่านั้น ที่จะรู้วิธีใดเหมาะกับตน ...

ถึงที่สุดแห่งกระบวนวิชา คือไร้ตัวตน แบ่งปันมวลประชา สำเร็จร่วมกัน ... _/|\_

8. ชายเฟย

ก่อนที่จะรู้สึกถึงลมปราน ต้องรู้สึกถึงเลือดลมก่อนไช่มั้ยคับ

9. Bull_psi

Bull_psi เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2008
    ฝึกกล้ามเนื้อ ฝึกลมปราณอยู่กับกายตายไปกับกาย ฝึกพลังจิตพลังงานติดตามไปกับจิตทุกภพชาติจนเข้าพระนิพพาน

ฝึกกสิณธาตุ4 อธิษฐานฤทธิ์ให้ธาตุ4 สมดุล ในตำราว่า"ดำรงค์ขันธ์กี่ปีก็ทำได้ตามแต่อิทธิบาท4"

ไท้เก๊กมีคำว่า ชี่เต้า คี่เต้า จิตถึงไหนลมปราณถึงนั้นคือโดนอวัยวะส่วนใดส่วนนั้นคือหมัดทั้งสิ้น ไร้กระบวนท่า ประหนึ่งยางอันเติมลมไว้เต็ม กระแทกตรงไหนตีกลับตรงนั้น

ไทเก๊กเป็นมวยพลังจิตเหมือนเข้าฌานขณะเคลื่อนไหวทีเดียว
    โยคะหรือความตึงหยุ่นของกล้ามเนื้อกายสัมพันธ์กับลมหายใจ

ลมปราณ ไม่มีเครื่องมือวัดเป็นรูปแบบความร้อน แปลว่าก็ต้องรู้ว่าเดิมมันไม่ร้อน เมื่อกำหนดลมหายใจแล้วความร้อนเกิดขึ้น
    0.ผ่อนคลายกาย เบาๆธรรมชาติ
    1.เอาลิ้นแตะเพดานปากเบาๆ
    2.หายใจถึงท้องน้อย

10. แจ๊กซ์69

แจ๊กซ์69 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ไม่ใช่ครับ งั้นมาดูของจริงกันแบบง่ายๆ

วิถีลมปรานง่ายๆ คือ หายใจเข้าลึกๆ และเวลาหายใจเข้าให้นึกว่า ลมกำลังเข้าโพงจมูกผ่านกระโหลกค่อยๆผ่านกระดูกสันหลังลำคอซี่โครงนึกถึงอวัยวะที่ลมมันผ่านลงจนลมมาถึงท้องน้อย(ใต้สะดือนั่นแล่ะเค้าเรียกว่าท้องน้อย)แล้วพักลมหายใจไว้ซัก 3 วิ หรือ 5 วิ แล้วค่อยๆผ่อนลมหายใจขึ้นแล้วนึกถึง อวัยวะ ที่ลมมันผ่านขึ้นไปอย่างช้าๆจนลมออกหมด ทำแบบนี้ไปเลื่อยๆ นี่แล่ะพื้นฐานลมปราณ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 เมษายน 2012
  11. ชายเฟย

แล้วผมจะรู้ได้ไงคับว่าลมปรานผมถึงขั้นไหนแล้ว หรือว่ารู้สึกถึงลมปรานได้แล้ว

12. แจ๊กซ์69

ไม่รู้ครับ ผมไม่ได้ศึกษาลึกๆครับบอกได้ พื้นฐาน แล้วผมก็เอาตรงนี้ไปใส่คำภาวนา เช่น พุท-โท

หายใจเข้าพุท-หายใจออกพุทโท

หายใจเข้าพุท เตรียมออกหมัด หรือ เตรียมเคลื่อนไหว ช้าๆแบบไท้เก๊กนะ ถ้าเร็วหายใจไม่ทันหรอก

หายใจออกพุทโท ออกหมัด หรือ ออกท่วงท่าครับ ช้าๆแบบไท้เก๊กนะ ถ้าเร็วหายใจไม่ทันหรอก

สามารถพิกแพงได้ทุกกิริยา พอเิร่มชำนานแล้วจิตมันจะเป็นฌาณ แล้วเมื่อจิตเป็นฌาณแล้วเห็นโน่นเห็นนี่แปลก ไม่ต้องสงสัยนะ เองมันครับ

สรุปมันก็คือ สมาธิธรรมดานี่แล่ะครับ

แล้วสนใจฝึกวิชาอะไรหว่า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 เมษายน 2012
  13. ชายเฟย

ปกตินั่งสมาธิก็นั่งอยู่แล้วอะคับ ส่วนเรื่องฝึกวิชา ผมก็ยังไม่ได้คิดเลย แต่ชอบหมัดเมา อ่า

14. พยัคฆ์ร้าย

พยัคฆ์ร้าย เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2010
    จะเอาไปทำอะไรหรอครับกังฟูเนี้ย?

15. ชายเฟย

ฝึกกังฟูต้องฝึกลมปราน ฝึกลมปรานต้องฝึกสมาธิ พอมีสมาธิก็จะเป็นคนใจเย็นและมีประโยชด้านอื่นๆอีกเยอะ แล้วก็ฝึกกังฟูทำให้เลือดลมไหวเวียนดี
    ข้อดีเยอะอะคับ

16. แจ๊กซ์69

สรุปมันก็ตามนั้นแล่ะครับ ถ้าฝึกมันจะช่วยได้หลายอย่างเยอะครับ
    -สัมผัสดีขึ้น
    -ร่างกายแข็งแรง
    -ทำจิตให้เป็นฌาณไง