ขอถามถึงที่มา"มโนมยิทธิ"ครับ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย earn1, 5 สิงหาคม 2010.

1. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอถามถึงที่มา" มโนมยิทธิ"ครับ

รู้ไหมว่ามโนมยิทธิมีที่มาจากไหน?

2. nutt_nst

nutt_nst เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2009
    มโนมยิทธิเป็นวิชาที่มาจากพระพุทธเจ้าครับ มีมาตั้งแต่พุทธกาลแล้วครับ เพียงแต่หลวงพ่อฤาษีได้ดัดแปลงมาเป็นแบบครึ่งกำลังซึ่งเหมาะกับกำลังใจของคนในปัจจุบันมากกว่า

เดี๋ยวให้ท่านอืนมาเสริมเรื่อยๆนะครับ

3. ซาตานคลั่ง

ซาตานคลั่ง เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2006
    มโนมยิทธิ มีที่มาจากการเจริญศีล(การไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่นให้เศร้าหมอง) สมาธิ(ความแน่วแน่) ปัญญา(ความสามารถพิจารณาผิดและถูก)และระงับนิวรณ์ในช่วงเวลาหนึ่งๆ โดยมากใช้อารมณ์ฌาณในการระงับนิวรณ์
    ถ้าสามารถระงับนิวรณ์ได้ในช่วงสั้นๆ มโนมยิทธิก็มีกำลังอ่อนๆ ถ้าสามารถระงับนิวรณ์ได้นานยิ่งขึ้น มโนมยิทธิก็อาจจะมีกำลังรุนแรงถึงขั้นพัฒนาเป็นอภิญญา

มโนมยิทธิ ก็เป็นอีกวิชาหนึ่งที่พระพุทธเจ้าถ่ายทอดให้กับผู้ที่สนใจอยากจะฝึก

ในปัจจุบันก็เป็นที่รู้จักกันทั่วไปว่าหลวงพ่อฤาษีลิงดำท่านสอนวิชานี้อยู่ โดยในเบื้องต้น ท่านเองก็ไม่ทราบว่ามันคือมโนมยิทธิ ท่านรู้แต่เพียงว่า
    ขณะที่ปวดท้องด้วยอหิวาต์กำเริบหนัก "ท่านภาวนาพุทโธ พร้อมกับคิดถึงภาพพระที่ท่านชอบ จนกระทั่งท่านได้มายืนอยู่ข้างๆร่างกายของตนเองและหลงคิดว่าตัวเองได้ตายไปแล้ว ที่จริงเป็นอาการของมโนมยิทธิเต็มกำลังของเก่าของท่านที่ติดมา

ต่อมาหลายปี หลวงพ่อท่านได้รู้จักกับอาจารย์ทองสุขด้วยความบังเอิญ และได้เรียนวิชามโนมยิทธิเต็มกำลังแบบรวบรัดจากอาจารย์สุข ซึ่งหลวงพ่อท่านก็ได้นำมาใช้สอนลูกศิษย์อยู่พักใหญ่ ในระยะแรกๆ ใครฝึกก็ได้หมด ช้าสุดไม่เกินสามวันก็ฝึกสำเร็จ ระยะหลังๆมาเริ่มจะฝึกไม่สำเร็จกัน จนหลวงพ่อท่านเริ่มท้อ และคิดจะเลิกสอนมโนมยิทธิ แล้วหันมาสอนแบบสุขวิปัสสิโกแทน จะได้ไม่ต้องรับผิดชอบอะไรมากมาย

พระองค์ยิ้มจึงตรัสกับหลวงพ่อว่า เลิกสอนไม่ได้ ต้องสอนต่อไป ที่ฝึกไม่สำเร็จนั้นเพราะคนสมัยนี้สัญญา(ของเก่าที่ติดตัวมาแต่อดีตชาติ)กับปัญญา(ความสามารถในการพิจารณาผิดชอบชั่วดี) มันเสื่อมลง และมโนมยิทธิแบบเต็มกำลังนี้ก็ใช้กำลังสูงมากคือฌาณสี่ละเอียด พระท่านจึงแนะนำให้ลดกำลังลงมาเหลือแค่อุปจารสมาธิแทนเพราะเป็นกำลังที่อ่อนมาก เรียกกันทั่วไปว่ามโนมยิทธิครึ่งกำลัง

ขอเพิ่มเติมนอกเรื่องนิดหน่อย

เรื่องสัญญา คงไม่ต้องสงสัยมาก เอาเป็นว่ามันคือของเก่าที่ติดตัวมาแต่อดีตชาติ ถ้าชาติก่อนๆได้ใช้หรือใช้บ่อย สัญญาก็ยังคงแจ่มชัด แต่ถ้าไม่ได้ใช้มาหลายชาติ(ความจริงแค่หลายวันก็ลืมจะแย่) มันก็ลืมเลือนกันไป

แต่เรื่องปัญญาอาจจะยังสงสัย ก็ลองคิดง่ายๆว่า
    เคยคิดเข้าข้างตัวเองมั้ยว่า
    "ดื่มเพื่อเข้าสังคม นานๆครั้ง ผิดด้วยเหรอ"+"ก็งานวิจัยเขาให้ดื่มเบียร์วันละสองแก้วเพื่อบำรุงหัวใจ ผิดด้วยเหรอ"
    "เอากำไร ดอกเบี้ย แป๊ะเจี๊ยนิดๆหน่อยๆ ผิดด้วยเหรอ"
    "ยุงกัดเลยตบมันตาย ผิดมากนักเหรอ แล้วยุงมันกัดเรามันไม่บาปหรือไง"
    "ก็แฟนคนอื่นเค้ามาสนใจเราเอง ไม่เกี่ยวกับเรานี่"
    "โกหกเพื่อธรรมทาน ผิดด้วยเหรอ(โกหกแล้วยังเอาธรรมเป็นข้ออ้างอีก)"

คุณหาคำตอบให้กับสถานการณ์ทั้งหมดที่ว่าไปนี้ได้หรือเปล่าล่ะ นั่นแหละ ความสามารถในการพิจารณา

4. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ที่มาของ มโนมยิทธิ
    (คัดลอกพอเข้าใจ ในบางส่วน)

ความรู้ดังกล่าว (มโนมยิทธิ) นี้ผม(หลวงพ่อฤาษี ฯ)ไปได้มาจาก "อาจารย์สุข" ซึ่งท่านเป็นฆราวาสบรรดาเพื่อนภิกษุสามเณรแปลกใจไหมครับ ที่ผมยอมตัวไปเป็นลูกศิษย์ฆราวาส ท่านอาจจะแปลกใจถ้าท่านมีมานะทิฐิ ถ้ามีมานะถือตัวถือตนละก็ท่านแปลกใจแน่ คิดว่าพระไม่ควรจะน้อมตนไปเป็นลูกศิษย์ฆราวาส แต่ว่าคนอย่างผมซะอย่าง ผมยังไม่เคยคิดว่าผมเป็นคนดี ยังมีความรู้สึกว่าผมเลว และก็ผมโง่ ทั้งนี้เพราะอะไร ผมโง่จริง ๆ ผมกินข้าวที่ญาติโยมเลี้ยง

สถานที่อยู่อาศัยญาติโยมหาให้ ผ้าผ่อนท่อนสไบญาติโยมให้ ยารักษาโรค หมอรักษาโรค โยมก็ให้ แต่ว่าผมเป็นคนจัญไร ไม่สามารถจะสนองกำลังใจของญาติโยมให้เข้าใจสวรรค์ นรก จริง ๆ ได้ ฉะนั้น ผมถือว่าในเมื่อผมยังเลวอยู่ ถ้าใครเขาดีกว่าผม ผมก็ยอมรับท่านเป็นครู ผมเคยรับคำแนะนำของเด็กอายุแค่ ๑๒ ปีเธอให้เหตุให้ผลนี่ผมเชื่อ และเด็กคนนั้นก็ไม่ใช่ใครเป็นลูกศิษย์ผมเอง
    <O:p
    นี่แหละบรรดาเพื่อนภิกษุสามเณร นิสัยผมเป็นอย่างนี้ แต่ทว่าถ้าใครมาเบ่ง อวดเลว ไม่ใช่อวดดีนะ อันนี้ผมยอมไม่ได้ คำว่ายอมไม่ได้ไม่ใช่หมายความว่าจะไปชวนตีกับเขา ผมก็ไม่ยอมรับคำแนะนำของเขา คนผู้นั้นต้องมาแบบดี มาตามลีลาของพระพุทธเจ้า อันนี้ผมยอมรับ ฉะนั้นความรู้นี้ต้องถือว่าเป็นประวัติส่วนหนึ่งของผม<O:p
    ขณะที่ผมไปพบท่านอาจารย์สุข มันเป็นการบังเอิญจริง ๆ ครับ เอายังงี้ก็แล้วกัน อาจารย์สุขเวลานั้นท่านก็ดื่มเหล้า เป็นเรื่องแปลก คนที่กินเหล้าวงเดียวกันนั่นแหละเกิดท้าทายกันขึ้น บอกว่า
    "ไอ้สุข" (ขอประทานอภัยผมไม่เรียกท่านอย่างนั้นนะ นี่ตามคำที่ได้ยินมา) "เขาว่ามึงสอนคนไปสวรรค์ ไปนรกได้ใช่ไหม"<O:p
    อาจารย์สุขบอกว่า "ใช่" คนนั้นเขาบอกว่า "กูไม่เชื่อ กูไม่เชื่อว่าสวรรค์มี นรกมี และกูก็ไม่เชื่อว่าความสามารถในคำสอนของมึง"<O:p
    เอาเข้าแล้วไหมล่ะ เมื่อเกิดการท้าทาย อาจารย์สุขก็บอกว่า
    "ถ้าหากว่ากูสอนให้มึงเห็นนรกได้ หรือว่าเห็นสวรรค์ได้มึงจะยอมเสียเหล้าให้กู ๑ ขวดไหมล่ะ"<O:p
    นี่เรื่องนี้เป็นเรื่องแปลกนะครับ มันไม่น่าจะเป็นไปได้ แล้วคนนั้นเขาก็ยอมโดยบอกว่า<O:p
    "ถ้ามึงทำให้กูไปไม่ได้มึงต้องเสียเหล้าให้กู ๑ ขวดด้วยนะ"
    ทั้งสองเกิดท้าทายกัน เขาหันหน้ามาทางผมแล้วพูดว่า "พระคุณเจ้าเป็นพยานด้วยนะครับ" ผมก็เลยนึกว่าดีวันนี้เป็นกรรมการขี้เมา แต่ไม่ได้เมากับเขา
    เป็นอันว่าท่านอาจารย์สุขก็สั่งให้หาดอกไม้มา ๓ ดอก เอาเทียนที่เขาบูชาพระที่เรียกว่าเทียนหนักบาท (ความจริงมันหนักไม่ถึงบาท) มาหนึ่งเล่ม และใช้สตางค์หนึ่งสลึงยกครู และใช้เหล้าหนึ่งขวด เอ...แปลก
    ผมก็นั่งนึกในใจว่า เออ... ไอ้เรื่องพรรค์อย่างนี้มันไม่น่าจะมีเหล้ามียา แต่ก็นั่งดูเขาจะทำยังไงกัน ต่อมาท่านอาจารย์สุข ก็ไปกลิ้งครกตำข้าวมา ครกตำข้าวนี่ผู้ฟังจะเข้าใจหรือไม่ผมไม่อธิบายละ ท่านให้คนนั้นนั่งที่ครกตำข้าวนั่น แล้วก็ให้ภาวนาว่า "นะ มะ พะ ธะ" อันนี้แปลก ไม่มีพิธีกรรมอะไรเลย หลังจากนั้นท่านก็ใช้น้ำมนต์พรม

เมื่อพรมน้ำมนต์แล้ว ท่านก็ยืนอยู่ใกล้ ๆ ท่านบอกว่า ท่านภาวนาว่า "นะ โม พุท ธา ยะ" เป็นการควบคุม หลักจากนั้นสักครู่หนึ่ง ท่านก็เอาธูปหอมมาจุด ให้ควันธูปโรยใกล้ ๆ จมูกคนนั้นให้ได้กลิ่นหอม แล้วเอากระดาษจุดไฟช่วยแสงสว่างไปส่องข้างหน้า ไม่ใช่ถึงเนื้อนะ ท่านถามว่า<O:p
    "สว่างแล้วหรือยัง?" คนนั้นก็บอกว่า "สว่างแล้ว"
    ท่านอาจารย์สุขถามว่า "เห็นแสงขาว ๆ พุ่งลงมามีไหม หรือแสงสว่างพุ่งออกไปมีไหม?"<O:p
    คนนั้นตอบว่า "เห็นแสงสว่างพุ่งลงมาจากข้างบน"<O:p</O:p
    ท่านอาจารย์สุขก็เลยบอกว่า "ถ้าอย่างนั้นตัดสินใจพุ่งกายไปตามแสงทันที"<O:p</O:p
    คนนั้นบอกว่า "เวลานี้ออกจากกายแล้ว"<O:p</O:p
    ท่านอาจารย์สุขบอกว่า "ถ้างั้นตั้งใจไปนรก"<O:p</O:p
    คนนั้นตอบว่า "เวลานี้ถึงนรกแล้ว"
    <O:p</O:p
    และเขาก็อธิบายความเป็นไปของนรกถูกต้องตามไตรภูมิและก็ถูกต้องตามที่ประสบมาตามพระบาลี ผมฟังแล้วก็เป็นเรื่องอัศจรรย์ ก็เป็นอันว่าไป ๆ มา ๆ คนนั้นพบนรกหลายขุมตามที่เราเข้าใจ ผมก็แปลกใจเรื่องอย่างนี้ พระมีศีลแท้ ๆ ไปไม่ได้ แต่คนขี้เหล้าเมายาไปได้<O:p</O:p
    แล้วต่อมาคนนั้นก็ร้องบอกว่า "อยากจะพบคุณปู่ที่ตายไปแล้ว"<O:p</O:p
    ท่านอาจารย์สุขก็บอกว่า "นึกถึงพระยายมท่าน เชิญท่านมาสงเคราะห์"<O:p</O:p
    คนนั้นตอบมาว่า "เวลานี้ท่านพระยายมมายืนข้าง ๆ แล้ว"
    ท่านอาจารย์สุขบอกว่า "ให้ถามท่านว่า คุณปู่ (ชื่อนั้นชื่อนี้ ตายไปเมื่อไร)เวลานี้อยู่ในนรกไหม?"<O:p</O:p
    ก็ปรากฏว่าคนนั้นบอกมาว่า "พระยายมท่านบอกว่า ในนรกไม่มีคนนี้และคนนี้เมื่อมีชีวิตอยู่มีความดีมาก ประการที่สอง คนนี้มีศีล ๕ ครบถ้วนมานานเป็นเวลาถึง ๓๐ ปี แล้วก็มีความเคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆ์จริง คนนี้มีจิตอยากจะไปนิพพาน"
    ท่านอาจารย์สุขก็ให้ถามท่านพระยายมว่า "ท่านไปนิพพานหรือยัง?"<O:p</O:p
    ท่านพระยายมบอกว่า "ยัง คนนี้ไปอยู่สวรรค์ชั้นดุสิต เพราะก่อนจะตายเป็นพระโสดาบัน"<O:p</O:p
    คนนั้นก็ถามว่า "พระโสดาบันมีความประพฤติอย่างไรบ้าง"
    พระยายมท่านก็บอกว่า<O:p</O:p
    ๑. มีความรู้สึกว่า ชีวิตนี้มันจะต้องตาย คือไม่ประมาทในความตาย<O:p</O:p
    ๒. เคารพในพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยสงฆ์จริง<O:p</O:p
    ๓. มีศีล ๕ บริสุทธิ์<O:p</O:p
    ๔. คิดต้องการจุดเดียวคือ นิพพาน
    ถ้ามีความประพฤติอย่างนี้เมื่อเป็นพระโสดาบันแล้วบาปกรรมทั้งหมดจะไม่สามารถลงโทษต่อไปอีก ถ้าไปถึงพระนิพพานไม่ได้ ก็อยู่ชั้นดุสิต ต่อไปก็สามารถฟังเทศน์จากพระศรีอาริยเมตไตรยจบเดียวก็เป็นพระอรหันต์ไปนิพพานเลย<O:p</O:p
    แล้วคนนั้นก็เลยหันไปถามท่านว่า "คนอย่างผมจะเป็นพระโสดาบันได้ไหม?"
    เสียงบอกว่า พระยายมท่านบอกมาว่า "อย่างนี้มันเป็นไม่ได้หรอก อย่างนี้ต้องเป็นสัตว์นรก เพราะการที่จะมานี่ก็กินเหล้ามา เหล้านี่กินเฉย ๆ ไม่มีโทษอย่างอื่นก็ต้องตกโลหะกุมภีแล้ว" ท่านก็ชี้ให้ดูโลหะกุมภี คนนั้นเรื่อง "ว้าก ตายแล้ว"<O:p</O:p
    พระยายมบอกว่า "เหล้าเฉย ๆ นะ กินเหล้าเฉย ๆ ถ้ากินเหล้าแล้วโกหกมดเท็จด้วยก็ยังมีอีกขุมหนึ่ง กินเหล้าแล้วทำร้ายคนอื่นด้วยก็มีอีกขุมหนึ่ง ถ้าบาปหนักกว่านี้ต้องลงนรกขุมใหญ่ อันนี้เป็นนรกเล็ก ๆ เศษ ๆ นรก เขาเรียกว่า ยมโลกียนรก"<O:p</O:p
    เสียงคนนั้นบอกมาว่า "เวลานี้ก้มลงการบพระยายมว่า ถ้าผมจะเป็นคนมีศีลบริสุทธิ์ และปฏิบัติตนอย่างปู่นี่จะไปเหมือนปู่ได้ไหม?"
    พระยายมท่านก็บอกว่า "ได้ ทำไมจะไม่ได้ ให้ลืมความชั่วทั้งหมดปาณา อทินนา กาเม มุสา สุรา ที่ผ่านมาแล้วทั้งหมดเลิกกัน ไม่คิดถึงมัน นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ไม่ลืมคิดว่าสักวันหนึ่งข้างหน้าเราจะตาย ถ้าเราตายแล้วไม่ยอมมานรกอย่างที่ยืนอยู่ที่นี่ มันทุกข์ เราไม่ต้องการ เราต้องการไปจุดเดียว คือ นิพพาน ถ้าไปสวรรค์หรือพรหม หมดบุญวาสนาบารมีต้องพุ่งหลาวลงนรก เพราะบาปเก่าที่มีอยู่ฉะนั้นมุ่งอย่างเดียวคือไปนิพพาน อารมณ์อย่างนี้ถ้าทรงตัว เขาเรียกพระโสดาบันบาปทั้งหมดอย่างที่ทำมาแล้วไม่ทำต่อไป"
    รวมความว่าท่านคุยกันอยู่นานประมาณครึ่งชั่วโมงเศษ ผมก็จะขอระงับไม่พูดมากละ เป็นอันว่าคนนั้นก็ถอนตัวกลับจุดเดิมแล้วลุกขึ้นกราบอาจารย์สุขแล้วขอมอบเหล้าพิเศษ เงินค่าเหล้าให้ เขาหันมาทางผมบอกว่า นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไปขึ้นชื่อว่าศีล ๕ ผมจะมีครบถ้วนครับ และผมจะไม่ลืมความตาย ผมเห็นนรกแล้วไม่ไหว ไอ้เหล้านี่ โอ้โฮ ผมกินหน่อยเดียว คนในนรกเบียดกันครึ่บ ๆ อันนี้ไม่ไหวจริง ๆ
    ปรากฏว่านับตั้งแต่เวลานั้นเป็นต้นมา วันนั้นเขาให้อาจารย์สุข อาจารย์สุขก็เลิกกินเหมือนกัน นี่ความจริงอาจารย์สุขท่านทำได้น่าจะเลิกกินเหล้าบ้างแต่ปรากฏว่าอาศัยคนนั้นเป็นเหตุให้อาจารย์สุข ๆ ก็ไม่กินเหล้าตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมาและก็ไม่ละเมิดศีล ๕<O:p</O:p
    นี่แหละบรรดาท่านพุทธบริษัท ของดีย่อมมีในทุกที่ทุกสถาน ถ้าเราจะประณามคนเมาว่าเลวมันก็ไม่ถูก ความดีเขามีอยู่ ตอนนี้ผมเป็นพระนี่ครับ ผมมีความรู้สึกตัวว่าผมนี่เลวกว่าคนเมา และชาวบ้านเขาไหว้ผม ผมไม่ได้ไหว้ชาวบ้าน ความรู้กระจ้อยร่อยเพียงเท่านี้ผมไม่สามารถจะมีมาแจกญาติโยมพุทธบริษัท นี่ผมเลวมาก ผมมีความรู้สึกเวลานั้น เมื่อก่อนผมก็รู้สึกว่าเลวอยู่แล้ว แต่ทว่าไอ้ตอนนั้นรู้สึกเลวหนักขึ้น
    นี่แหละบรรดาท่านทั้งหลาย ผมก็ยอมรับตามความเป็นจริงว่า ผมเลวและผมก็พยายามเปลื้องความเลว เปลื้องได้นิด ๆ หน่อย ๆ ความจริงผมก็มีความรู้สึกว่าความรู้มโนมยิทธิ ที่ผมให้ญาติโยมพุทธบริษัท ยังน้อยกว่าความดีของบรรดาญาติโยมที่สงเคราะห์ผม (อาตมาก็ขอประทานอภัยแก่บรรดาญาติโยมพุทธบริษัททั้งหลายที่นั่งที่นี่ประมาณ ๒๐๐ คนเศษ วันนี้น้อยหน่อยนะ ขออภัยที่สนองคุณญาติโยมได้ไม่เป็นไปตามความประสงค์อันนี้ต้องขออภัยนะ) และก็ทุกคนตั้งใจปฏิบัติ แม้จะเล็ก ๆ น้อย ๆ ขอสนองคุณได้บ้างก็พอควรนะ เพราะถือว่าดีพอ
    เป็นอันว่าสำหรับวันนี้ บรรดาท่านทั้งหลาย มองเวลาไปมันก็เหลือ ๒ นาที ผมตั้งใจว่าจะพูดอีกอันหนึ่งที่มีประสบการณ์มา ซึ่งก็เป็นเรื่องของผม แล้วก็ตัดสินใจว่าเอาละขอเป็นลูกศิษย์อาจารย์สุข แต่ว่าผมกินเหล้าไม่เป็นมาตั้งแต่เกิด ไม่มีเหล้าเป็นอาชีพ เรื่องเหล้าเป็นอาชีพนี่ไม่เอาแน่ แต่ว่าเวลายกครูท่านแปลกที่มีเหล้าด้วย แต่สำหรับผมเรียน เวลาไหว้ครู อาจารย์สุขท่านไม่ต้องการเหล้าเลย ไม่มีสุรายาเมา ไม่มีอะไรทั้งหมด แม้จนกระทั่งยาสูบเอง ท่านก็เลิกเมา ดีมากนะ นี่วันหลังนะ ความจริงวันนั้นก็ขอเรียนจากท่าน เห็นผลแล้วนี่ เมื่อขอเรียนจากท่าน ท่านก็ขอร้องว่า วันหลังเถอะครับ วันพรุ่งนี้ ผมจะแนะนำให้
    เอาละบรรดาเพื่อนภิกษุสามเณรทั้งหลาย เป็นอันว่าวันรุ่งขึ้นท่านก็มา แต่มาแล้วจะพูดอะไรกันได้ล่ะ สัญญาณบอกหมดเวลาปรากฏแล้ว เทปบันทึกเสียงจะหมดหน้าแล้ว ก็ขอหยุดก่อน ขอความสุขสวัสดิ์พิพัฒนมงคลสมบูรณ์พูนผล จงมีแด่ท่านพุทธศาสนิกชนผู้รับฟังทุกท่าน สวัสดี

อ้างอิง หนังสือ มโนมยิทธิและประวัติ ของฉัน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 สิงหาคม 2010
  5. earn1

earn1 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณครับผมเคยอ่านมาบ้างแต่ดับลืมสงั่นหนะครับหาไม่เจอเลยมาถาม อนุโมทนาครับ

6. junnyuu

junnyuu Active Member

17 มิถุนายน 2009

อนุโมทนาสาธุ เป็นอย่างสูงครับ

7. ปุณณา

ปุณณา เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2010
    อยากฝึกมโนมยิทธิบ้างคะ ต้องไปวัดท่่าซุงที่เดียวเหรอคะ
    แล้วคนที่จะฝึกต้องมีคุณสมบัติอย่างไร แล้วฝึกแล้วจะได้ประโยชน์อย่างไรบ้าง

8. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ถ้าอยู่กรุงเทพ ให้รอต้นเดือนหน้าครับ จะมีการฝึกพระกรรมฐานตามแนวทางมโนมยิทธิที่บ้านซอยสายลม

วันที่ ๔, ๕ ก.ย. ฝึกมโนมยิทธิ ตั้งแต่เวลา ๑๒.๓๐ น. ถึง ๑๕.๐๐ น.

ที่มา :

9. เด็กเมื่อวานซืน

เด็กเมื่อวานซืน เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2006
    ถ้าอยู่กรุงเทพ ให้รอต้นเดือนหน้าครับ จะมีการฝึกพระกรรมฐานตามแนวทางมโนมยิทธิที่บ้านซอยสายลม

วันที่ ๔, ๕ ก.ย. ฝึกมโนมยิทธิ ตั้งแต่เวลา ๑๒.๓๐ น. ถึง ๑๕.๐๐ น.

ที่มา : �Ѵ�ѹ����� (��ҫا) - ��˹�����Թ�ҧ��Чҹ�Ѵ��ҫا ��ʹ�� �.�.2553
    ------------------------------------------------------

สำหรับบ้านซอยสายลม จะตั้งอยู่ภายในซอยพหลโยธิน ๘ ปากทางเข้าเป็นตึกชินวัตร ทางด้านขวาเป็นซูเปอร์มาร์เก็ต

ถ้ากลัวเดินไม่ถูก สามารถนั่งรถมอเตอร์ไซค์หน้าปากซอยได้ บอกเขาว่า "ไปบ้านหลวงพ่อ" ค่ารถ ๑๐ บาทครับ

พอลงจากรถ จะสังเกตเห็นตึกสีขาว ๆ ที่ไม่ใช่บ้านพักอาศัย(เห็นความแตกต่างได้ชัดเจน) เป็นตึกสามชั้น ให้เดินเข้าไปที่ตึกนี้(ถ้าต้องการฝึกมโนฯ)

แต่ถ้าต้องการทำบุญด้วย ใ้ห้เดินเลยไปอีกนิดจะมีทางเข้าบ้านซอยสายลมครับ
    --------------------------------------------------------------------

ผู้ฝึกต้องมีคุณสมบัติ

๑..มีความเคารพในพระรัตนตรัย

๒..มีศีล ๕ บริสุทธิ์ (ไม่ต้องกังวลว่าจะฝึกไม่ได้ เพราะเขาจะให้สมาทานศีลก่อนฝึกอยู่แล้ว แต่หลังฝึก ถ้าอยากจะให้ผลของการฝึกออกมาดี ศีล ๕ ต้องบริสุทธิ์ครับ )

-----------------------------------------------------------------

ฝึกแล้วได้อะไร ?

- การฝึกมโนฯ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ ต้องการจะให้เป็นทางฝึกกรรมฐานที่ง่ายที่สุด(ตามสายของท่าน อาจารย์องค์อื่นไม่เกี่ยวนะครับ)

และพิสูจน์คำสอนต่าง ๆ ในพระพุทธศาสนาได้ง่ายที่สุด
    จะได้คลายความสงสัย
    ในเรื่องของพระนิพพาน และบาปบุญคุณโทษ ไม่ทำให้กลับไปทำชั่วอีก

- จุดมุ่งหมายสูงสุดของการฝึกคือ "พระนิพพาน" ครับ

10. gatsby_ut

gatsby_ut เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    คุณ ปุณณา

อยากฝึกมโนมยิทธิบ้างคะ ต้องไปวัดท่่าซุงที่เดียวเหรอคะ
    มีหลายที่ นะ เพียงแต่ว่าเราอยู่จุดใหน ต้องรู้ตรงนี้ก่อน

แล้วคนที่จะฝึกต้องมีคุณสมบัติอย่างไร
    ต้องเป็นคน ที่เอาจริง และเคยได้มาแล้ว ในกาลก่อน

แล้วฝึกแล้วจะได้ประโยชน์อย่างไรบ้าง
    จุดประสงค์ เพื่อพิสูจน์ คำสอน และ ทำอสวกิเลส ให้สิ้นไป ด้วยการรู้การเห็น ตามความเป็น จริง โดยโยงเข้าหากฏ ของไตรลักษณ์ และ อริยสัจน์ ๔

มโนมยิทธิ นี่เป็นวิชาที่สูง กว่าวิชชาสาม และ ต่ำกว่าอภิญญา ๖ ใช้อารมณ์ เพียงแค่ อุปจารสมาธิ ก็สามารถ ท่องเที่ยว ตามภพภูมิ ต่าง ๆ ได้

11. gatkung

gatkung Active Member

22 มิถุนายน 2010
    อนุโมนาสาธุ ครับ.................

12. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอโมทนาในธรรมทานที่ทุกท่านให้ความกระจ่างด้วยครับ
    สาธุ สาธุ อนุโมทามิ