ขอถามท่านที่ประสบความสำเร็จในชีวิต ด้านการงาน ท่านสวดมนต์บทใด

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย Tumtuika, 9 ธันวาคม 2009.

1. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    หลวงพ่อสอน...สวดมนต์คือยาทา ภาวนาเป็นยากิน

<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : คือว่าลูกมีรถทัวร์นะคะ แต่ปรากฏว่าระยะนี้ไม่มีงานเลย<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ก็ไม่เป็นไร เอาไปถวายที่วัดเถอะนะ (หัวเราะ) ก็ต้องทำแบบสบายๆ อารมณ์สบายๆ ไม่เหนื่อยมาก โบราณท่านว่าสวดมนต์คือยาทา ภาวนาเป็นยากิน ถ้าสวดมนต์มันเหนื่อยเราก็สวดน้อยๆ ภาวนาให้มันมากๆ ใช้เวลาให้ดีกว่ากัน ภาวนานั่งก็ได้นอนก็ได้ ความจริงสวดนี่ดี สามารถทำให้จิตเข้าอุปจารสมาธิได้ แต่ถึงฌานไม่ได้ แต่ภาวนานี่จิตไปถึงฌานได้ ฉะนั้นการสวดมนต์เราก็ควรสวด แต่สวดให้พอดีๆ อย่าให้เหนื่อยมาก หลังจากนั้นก็นอนซะก็ได้ ภาวนาเรื่อยไปไปให้มันหลับ การภาวนานี่ถ้าหลับก้อย่าไปบังคับ<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : หลวงพ่อคะ ตอนอ่านหนังสือพระน่ะคะ มันรู้สึกเบ๊าเบา<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ดีไม่ช้าก็ลอย (หัวเราะ)<O:p</O:p
    ลูกศิษย์: พอเลิกอ่านนี่ตัวหนัก เหมือนอย่างเก่า<O:p</O:p
    หลวงพ่อ: ธรรมดาเขาเลิกอ่านก็บาปมาพอดี (หัวเราะ) พอเริ่มอ่านหนังสือบาปก็ค่อยๆ คลายลงทีละน้อยๆ<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : กรณีสวดแล้วสวดไม่ออกเสียงได้ไหมคะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ก็เขาไม่ได้ห้ามนี่ สวดออกเสียงระวังพวกขว้างบ้าน (หัวเราะ) ก็ไม่จำเป็น สวดมนต์ออกเสียงหรือไม่ออกเสียงนะ แต่ความจริงนึกในใจไม่เหนื่อย มันเหนื่อยน้อยกว่ามีการคุมอารมณ์ได้ดีกว่า มันเหนื่อยเพราะมีการคุมอารมณ์ได้ดีกว่า เอาสวดมนต์อย่าไปสวดชาวบ้านเขานะ (หัวเราะ)<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : หลวงพ่อคะ อย่างกรณีฆ่าสัตว์นี่นะคะ คนเขาบังคับให้เราฆ่าแต่เราไม่เต็มใจฆ่านะคะ เราจำใจอย่างนี้ แล้วเราก็บอกสัตว์นั้นว่าเราไม่ได้ตั้งใจฆ่า คนเขาใช้ อย่างนี้ถือว่าบาปกรรมหรือเปล่าคะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ก็เป็นคือว่าเป็นอย่างนี้นะ เวลาเราตายเราก็ไม่เต็มใจตกนรก (หัวเราะ) มันก็จำใจเหมือนกันนี่ พอถึงสำนักพยายม พยายมท่านก็จำใจให้ลงนรก (หัวเราะ) แต่ว่าถ้าเราทำเพราะความไม่เต็มใจ สักวันหนึ่งข้างหน้าเราก็มีโอกาสพ้นใช่ไหม<O:p</O:p
    ลูกศิษย์ : แต่ว่ากรรมที่มันทำไปแล้วมันติดอยู่ในใจอย่างนี้ค่ะ<O:p</O:p
    หลวงพ่อ : ดีมาก ที่นี้ไม่ห่วงล่ะ ไปแน่ (หัวเราะ) พยายม บอก ฮ่อ ตกลงๆ

โดยหลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง<O:p</O:p
    จาก..หนังสือ รวมคำสอนธรรมปฏิบัติของหลวงพระราชพรหมยาน เล่ม 8 หน้าที่ 399 – 400 คัดมาบ้างส่วน

http://palungjit.org/threads/หลวงพ่อสอน-สวดมนต์คือยาทา-ภาวนาเป็นยากิน.131433/

.

2. olly

olly เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2009
    สวดตามกำลังวันนี้หมายความว่างัยค่ะ สงสัยมานานแล้วแต่ไม่รู้จะทำยังงัยค่ะ ผู้รู้กรุณาบอกด้วยนะค่ะ

3. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    • วันอาทิตย์ กำลัง 6 ...... สวด 6 จบ
    • วันจันทร์ กำลัง 15 ...... สวด 15 จบ
    • วันอังคาร กำลัง 8 ....... สวด 8 จบ
    • วันพุธ กำลัง 17 ......... สวด 17 จบ
    • วันพฤหัสบดี กำลัง 19... สวด 19 จบ
    • วันศุกร์ กำลัง 21 ........ สวด 21 จบ
    • วันเสาร์ กำลัง 10 ....... สวด 10 จบ
    • วันพุธกลางคืน กำลัง 12.สวด 12 จบ
    จะได้ 108 จบ ... ใน 7 วัน จะเป็นการสวดที่เสริมดวงชะตาครับ

...........................................................................

บทสวดสะเดาะเคราะห์ เสริมดวงชะตาตามกำลังดาว
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD>
    บทสวดเสริมดวงชาตา(เสดาะเคราะห์)

๑.พุทธคุณเสริมดวง
    *อายุย่าง+๑ เช่น อายุ๔๑ ต้องสวด ๔๒ จบ ทุกๆวัน
    อิติปิโส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชา จะระณะสัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

๒.กลบทพุทธคุณเสริมดวง
    คาถาอิติปิโส ทั้งแปดทิศ มีชื่อเรียกและแต่ละบทเป็นดังนี้
    ชุดที่1 ทิศตะวันออก (วันจันทร์ กำลังวัน เท่ากับ 15)

" อิระชาคะตะระสา " เรียกว่าคาถากระทู้เจ็ดแบก
    มีพุทธคุณด้านแคล้วคลาด ทรหดคงทนต่ออาวุธต่างๆ บุคคลที่เกิดวันจันทร์ หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันออก

ชุดที่2 ทิศตะวันออกเฉียงใต้ (วันอังคาร กำลังวัน เท่ากับ 8)

" ติหังจะโตโรถินัง " เรียกว่าคาถาฝนแสนห่า
    มีพุทธคุณด้านเมตตามหานิยม แคล้วคลาด ปลอดภัยจากอันตรายต่างๆ บุคคลที่เกิดวันอังคาร หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้

ชุดที่3 ทิศใต้ (วันพธ กลางวัน กำลังวัน เท่ากับ 17)

" ปิ สัม ระดล ปุ สัต พุท " เรียกว่าคาถานารายณ์เกลื่อนสมุทร
    มีพุทธคุณด้านเมตตาดี ภูตผีและกันคุณไสย วิญญาณร้าย แก้โรคภัยไข้เจ็บ บุคคลที่เกิดวันพุธ(กลางวัน) หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางทิศใต้

ชุดที่4 ตะวันตกเฉียงใต้ (วันเสาร์ กำลังวัน เท่ากับ 10)"

โส มา ณะ กะ ริ ถา โธ " เรียกว่าคาถานารายณ์ขว้างจักร ตรึงไตรภพ
    มีพุทธคุณด้าน เมตตามหานิยม ปัดเป่าสิ่งชั่วร้าย คุณไสย คุ้มครองป้องกันภัย มีอำนาจตะบะเดชะ บุคคลที่เกิดวันเสาร์ หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้

ชุดที่5 ทิศตะวันตก (วันพฤหัสบดี กำลังวัน เท่ากับ 19)

" ภะ สัม สัม วิ สะ เท ภะ " เรียกว่าคาถานารายณ์ตวาดป่าหิมพานต์
    มีพุทธคุณด้านมหานิยม มีอำนาจป้องกันภัย คุ้มครอง บุคคลที่เกิดวันพฤหัสบดี หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันตก

ชุดที่6 ทิศตะวันตกเฉียงเหนือ (วันพุธ กลางคืน กำลังวัน เท่ากับ 12)

" คะ พุท ทู ทัม วะ คะ " เรียกว่าคาถานารายณ์ถอดจักร
    มีพุทธคุณด้านเมตตา ถอดถอนคุณไสยอำนาจชั่วร้ายปลดปล่อยวิญญาณ บุคคลที่เกิดวันพุธ(กลางคืน) หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ

ชุดที่7 ทิศเหนือ (วันศุกร์ กำลังวัน เท่ากับ 21)

" วา โธ โน อะ มะ มะวา " เรียกว่าคาถานารายณ์พลิกแผ่นดิน
    มีพุทธคุณด้านแก้ไขสะเดาะเคราะห์ แก้คุณไสย กันภูตผีปีศาจ บุคคลที่เกิดวันศุกร์ หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศเหนือ

ชุดที่8 ทิศตะวันออกเฉียงเหนือ (วันอาทิตย์ กำลังวัน เท่ากับ 6)

" อะ วิช สุ นุต สา นุส ติ " เรียกว่าคาถานารายณ์แปลงรูป
    มีพุทธคุณด้านมหาเมตตามหานิยมสูง แคล้วคลาด ปลอดภัย ใครทำอันตรายไม่ได้ ป้องกันภัยได้ทุกชนิด บุคคลที่เกิดวันอาทิตย์ หากได้สวดทุกวันจะช่วยหนุนดวงและป้องกันภัย หรือใช้ท่องเวลาจะเดินทางไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ

๓.พระคาถาบูชาดวง(เทพประจำดาวพระเคราะห์)
    นะโม เม สัพพะเทวานัง สัพพะคะระหะ จะ เทวะตา สุริยังจันทังปะมุญจะถะ สะสิภุมโม จะเทวานัง วุโธลาภัง ภะวิสสะติ ชีโวสุกะโร จะ มะหาลาภัง สัพพะทุกขัง วินัสสันติ โสระราหุเกตุ จะ มะหาลาภัง สัพพะทุกขัง วินัสสันติ สัพพะภะยัง วินัสสันติ สัพพะโรคัง วินัสสันติ ลักขะณา อะหัง วันทามิ สัพพะทา สัพพะเทวา มัง ปาละยันตุ สัพพะทา เอเตนะ มังคะละเตเชนะ สัพพะโสตถี ภะวันตุเม

๔.พระปริตรเสดาะเคราะห์(แก้กำลังดาวเสีย)
    วันอาทิตย์ สวด ๖จบ
    อุเทตะยัญจักขุมา เอกะราชา หะริสสะวัณโณ ปะฐะวิปปะภาโส ตังตังนะมัสสามิ หะริสสะวัณณัง ปะฐะวิปปะภาสังตะยัชชะ คุตตา วิหะเรมุ ทิวะสังเยพราหมะณา เวทะคุ สัพพะธัมเม เตเมนะโม เต จะ มัง ปาละยันตุ นะมัตถุ พุทธานัง นะมัตถุ โพธิยา นะโม วิมุตตานัง นะโม วิมุตติยา อิมัง โส ปะริตตัง กัตตะวา โมโร จะระติ เอสะนา

วันจันทร์ สวด ๑๕ จบ
    ยันทุนนิมิตตัง อะวะมังคะลัญจะ โย จามะนาโป สะกุณัสสะ สัทโท ปาปัคคะโห ทุสสุปีนัง อะกันตัง พุทธานุภาเวนะ(ธัมมานุภาเวนะ,สังฆานุภาเวนะ)วินาสสะเมนตุ

วันอังคาร สวด ๘ จบ
    ยัสสานุภาวะโต ยักขา เนวะ ทัสเสนติ ภิงสะนัง ยัมหิ เจวานุยัญชันโต รัตตินทิวะมะตันทิโต สุขัง สุปะติสุ ตโตจะ ปาปัง กิญจิ นะปัสสะติ เอวะมาทิคุณูเปตัง ปะริตตันตัมภะณามะ เห

วันพุธ สวด ๑๗ จบ
    สัพพาสี วิสะชาตีนัง ทิพพะมันตาคะทัง วิยะ ยันนาเสติ วิสังโฆรัง เสสัญจาปิ ปะริสสะยัง อาณักเขตตัมหิ สัพพัตถะ สัพพะทา สัพพะปาณิณัง สัพพะโสปิ นิวาเรติ ปะริตตันตัมภะณามะ เห

วันพฤหัสบดี สวด ๑๙ จบ
    อัตถิ โลเก สีละคุโณ สัจจัง โสเจยยะนุททะยา เตนะ สัจเจนะ กาหามิ สัจจะกิริยะมะนุตตะรัง อาวัชชิตวา ธัมมะพะลัง สะริตวา ปุพพะเก ชิเน สัจจะพะละมะวัสสายะ สัจจะกิริยะมะกาสะหัง สันติ ปักขา อะปัตตะนา สันติ ปาทา อะวัญจะนา มาตา ปิตา จะ นิกขันตา ชาตะเวทะ ปะฏิกกะมะ สะหะ สัจเจ กะเต มัยหัง มะหาปัชชะลิโต สิขี วัชเชสิ โสฬะสะ กะรีสานิ อุทะกัง ปัตวา ยะถา สิขี สัจเจนะ เม สะโม นัตถิ เอสา เม สัจจะปาระมีติ

วันศุกร์ สวด ๒๑ จบ
    อัปปะสันเนหิ นาถัสสะ สาสะเน สาธุสัมมะเต อะนะนุสเสหิ จัณเฑหิ สะทา กิพพิสะการิภิ ปะริสานัญจะตัสสันนะ-มะหิงสายะ จะ คุตติยา ยันเทเสสิ มะหาวีโร ปะริตตันตัมภะณามะ เห

วันเสาร์ สวด ๑๐ จบ
    ยะโตหัง ภะคินิ อะริยายะ ชาติยา ชาโต นาภิชานามิ สัญจิจจะ ปาณัง ชีวิตา โวโรเปตา เตนะ สัจเจนะ โสตถิ เต โหตุ โสตถิ คัพภัสสะ

วันพุธกลางคืน(ราหู) สวด ๑๒ จบ
    ยัสสานุสสะระเณนาปิ อันตะลิกเขปิ ปาณิโน ปะติฏฐะมะธิคัจฉันติ ภูมิยัง วิยะ สัพพะทา สัพพูปัททะวะชาลัมหา ยักขะโจราทิสัมภะวา คะณะนา นะ จะ มุตตานัง ปะริตตันตัมภะณามะ เห

</TD></TR></TBODY></TABLE>

บทสวดสะเดาะเคราะห์ เสริมดวงชะตาตามกำลังดาว

4. เด็กอนุบาล

เด็กอนุบาล เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
    แนะนำสวดบทพระคาถาเงินล้านของวัดท่าซุง ที่หลวงพ่อฤๅษีท่านนำมาบอกลูกหลานเพื่อให้มีกำลังทรัพย์คล่องตัวในการช่วยเหลืองานพระศาสนาครับ
    3 เหตุผลที่แนะนำ
    1. ความน่าเชื่อถือของผู้เผยแพร่คาถา: ผมเชื่อโดยเหตุผลส่วนตัวว่า หลวงพ่อฤๅษีฯ ท่านเป็นพระระดับที่เราเรียกว่าพระทองคำ ปัจจุบันสังขารท่านก็ไม่เน่าเปื่อยบรรลุในโลงแก้วอยู่ที่วัดท่าซุง ชานหมากท่านก็ได้ปรากฎเป็นพระธาตุ คำพูดท่านจึงทำให้ผมศรัทธามาก หลวงพ่อท่านแนะนำให้ลูกหลานสวดพระคาถาเงินล้านด้วยความเคารพในคุณพระพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระธรรม พระสงฆ์ จนเป็นฌาน(จนจิตชิน สวดเองโดยอัตโนมัติ) อานุภาพของพระคาถาจะบันดาลให้การเงินของผู้สวดคล่องตัวไปด้วย การงานก็จะคล่องตัวไม่ติดขัด มีโชคลาภเข้ามาในชีวิต

2. เจตนาของการเผยแพร่คาถาสู่สาธารณะและความศักดิ์สิทธิ์ของเจ้าของคาถา: หลวงพ่อท่านทำตามความประสงค์ของ "พระ" เบื้องบน ที่ศักดิ์สิทธิ์ที่สุดและมีเมตตาไม่มีประมาณ จึงอนุญาติให้หลวงพ่อเผยแพร่เป็นสาธารณะได้ เพราะต้องการให้ลูกหลานมีการงานการเงินคล่องตัว เพื่อช่วยเหลือตนเองและช่วยเหลือให้งานก่อสร้างในพระศาสนาก้าวหน้าไปได้ตามแผนงานของ "พระ" เบื้องบน

3. ผลสำเร็จของการสวดเป็นที่ประจักษ์
    -- ในสมัยหลวงปู่ปาน วัดบางนมโค นายห้างประยงค์ ตั้งตรงจิตร เจ้าของห้างขายยาตราใบโพธิ์ ลูกศิษย์หลวงปู่ ได้สวดคาถาพระปัจเจกโพธิ์อย่างจริงจัง ซึ่งเป็นคาถาส่วนหนึ่งในพระคาถาเงินล้าน ผลคือท่านตั้งตัวได้ รวยเป็นมหาเศรษฐี มีเงินสำรองให้หลวงปู่ปานใช้ในการก่อสร้างได้เป็นหมื่น ๆ (เงินหมื่นสมัย 70-80 ปีก่อนนะครับ)

-- ในสมัยหลวงพ่อฤๅษีฯ ช่วงปี2528-2535 ผมเชื่อว่าด้วยอานิสงค์แห่งพระคาถาเงินล้านที่หลวงพ่อแนะนำให้ลูกหลานสวด ทำให้ลูกหลานมีปัจจัยมาทำบุญ จนงานก่อสร้างใหญ่ ๆ ของวัดท่าซุงก่อสร้างได้อย่างคล่องตัว
    -- หลวงพ่อเล็ก วัดท่าขนุน สมัยที่ท่านออกจากวัดท่าซุงมา ท่านยืนยันว่าท่านมีแค่ 2 มือและพระคาถาเงินล้าน ด้วยความจริงจังในการสวดหลายร้อยจบต่อวันของท่าน ท่านสามารถทำให้งานก่อสร้างที่ต้องอาศัยปัจจัยสูงได้อย่างคล่องตัว

5. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ คาถาเงินล้าน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ วัดท่าซุง อีกหนึ่งเสียงคับ ลองปฏิบัติดู ทำไปเรื่อย ๆ จะเห็นผลเอง ส่วนคาถามหาจักรพรรดิ์ ของหลวงปู่ดู่ ผมยังไม่เคยสวด แต่ได้อ่านผู้ที่ปฏิบัติกันหลายท่าน ผมจะเพิ่มสวดอีกบทหนึ่งคับ รัก เคารพ พระอริยะทุก ๆ พระองค์ครับ

6. nuutuk

nuutuk เป็นที่รู้จักกันดี

สวดบทมหาจักรพรรดิ์ค่ะ

7. paya_po@yahoo.com

paya_po@yahoo.com เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    พาหุงมหากา

ให้หมั่นสวดทุกวันและควรขออโหสิกรรมก่อน แล้วค่อยแผ่เมตตานะคะ ขอย้ำ(หลวงพ่อจรัญบอกอย่าลืมขออโหสิกรรมก่อน ค่อยแผ่เมตตา) ทุกสิ่งทุกอย่างจะดีขึ้นนะคะ ขอให้กำลังใจนะคะ

8. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา สาธุ ๆ ท่องพระคาถา แล้วให้ นั่งสมาธิ วิปัสสนาปัญญา รู้ว่า ทุกสรรพสิ่งทั้งหลาย ล้วนแล้วแต่เกิดขึ้นแล้วก็ต้องดับไปทั้งสิ้น เป็นไปตามกฎพระไตรลักษณ์ จิตจะว่างเปล่า เบาสบาย ไม่ยึดติด แล้วจะไม่ทุกข์ ไม่ว่าทุกข์หรือสุข ก็ล้วนแล้วแต่ เกิดขึ้นแล้วก็ดับไปทั้งสิ้น อย่าไปยึดมั่นยึดถือว่ามันจะต้องอยู่กับเราตลอดไป เพราะธรรมชาติเขาเป็นอย่างนั้น
    พระพุทธองค์ ได้รู้ทันธรรมชาติ และได้มาตรัสบอกพวกเราชาวพุทธไว้ ตั้งนานแล้ว
    ลองไปพิจารณาดู ขณะทำ สมาธิ วิปัสสนา หรือ ลืมตาก็ได้ ว่าจริงหรือไม่

9. Fluffy (New)

Fluffy (New) เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ได้รับหนังสือพร้อมพระจากคุณ mashima และอยากร่วมทำบุญด้วยการพิมพ์หนังสือเป็นธรรมทานด้วย แต่ไม่ทราบว่าจะโอนตังค์เช่นไร พอดีกำลังจะโอนตังค์ไปให้หมอน้อย Noi ที่กระทู้บูชาพระสมเด็จองค์ปฐมของคุณมหาหิน ว่าจะฝากไปด้วยกันเพื่อประหยัดค่าโอนหลาย ๆรอบ (เพราะทำบุญหลาย ๆที่เหลือเกินเสียค่าโอนจนเกือบ broke แล้วล่ะ แต่ก็อยากทำอีก {งกบุญ})

10. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ก่อนอื่นอยากจะขอกล่าวถึงวิธีการเบิกบุญก่อนสำหรับท่านที่ใคร่จะสวดมนต์ใดๆเพื่อความเจริญในชีวิต
    เข้าไปSearch"เบิกบุญ"และลองปฏิบัติไปกับบทสวดมนต์ที่ท่านชื่นชอบดูนะครับ

11. vajrapaniputr

vajrapaniputr เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถือว่าก่อนจะขออะไรต้องให้ก่อน จึงตั้งสัจจาธิษฐานตามบทนี้เพื่อขัดเกลาตนเองหล้งสวดมนต์ ทำให้หน้าตาผ่องใส

นับตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป ข้าพระพุทธเจ้าจักดำเนินชีวิตตามครรลองแห่งพระธรรมคำ แห่งพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ดังต่อไปนี้
    จักยินดีที่ได้ให้ ไม่หดหู่เศร้าหมอง ไม่จองหองเย่อหยิ่ง
    นิ่งทำจิตสงบ คบคนดีเป็นมิตร ไม่คิดยกตนข่มท่าน
    กิจการงานจะไม่คั่งค้าง วางตนให้เหมาะสม ข่มจิตใจไม่ลุ่มหลง
    คงมั่นและกล้าหาญ เกียจคร้านจะงด อดใจไม่ผูกโกรธ
    โปรดการรักษามารยาท ประมาทต้องไม่มี ตระหนี่จะขจัด
    ปฏิบัติจะไม่ลำเอียง เลี่ยงวิวาทด้วยสติปัญญา อัตตาจะไม่ยึดติด
    ไม่คิดผูกพยาบาท สงเคราะห์ญาติตามสมควร ขนขวายทำบุญ
    เกื้อกูลบุตรภรรยา ใช้วาจาก่อประโยชน์ เห็นโทษอบายมุขทั้งปวง
    ไม่ล่วงเกินเบียดเบียน เรียนรู้อริยสัจจ์ ศึกษาศาสตร์หลากหลายสอนง่ายเป็นนิจ ไม่ติดในโลภสักการ์ ริษยาต้องไม่มี
    พรหมวิหารสี่ที่ใจตน คนพาลจะไม่คบหา ศึกษาด้วยอิทธิบาท
    ปราศจากมัวเมา เอายุติธรรมเป็นที่ตั้ง ฟังธรรมะเป็นประจำ
    คุณธรรมไม่บกพร่อง ยึดครรลองอริยมรรค ดำรงรักษ์จรรยาบรรณ
    แบ่งปันลาภที่ได้มา ตลอดเวลาจะดำรงสัมปชัญญะ ละมายาให้สิ้น
    ถือศีลห้าเป็นนิจ กิจเป็นบาปจะไม่ยุ่ง มุ่งปัจจุบันกว่าอดีตอนาคต
    อดทนต่อสภาพที่เป็นอยู่ เลี้ยงดูพ่อแม่ให้ถ้วนครบ ผู้ที่ควรเคารพจะไหว้กราบ
    สุภาพและอ่อนโยน ทำตนสม่ำเสมอ ไม่เผลอลืมสติ
    ปิยะวาจาจะรักษา ภาวนาเป็นเนืองนิจ เลี้ยงชีวิตให้พอเหมาะ
    บ่มเพาะความซื่อตรง มั่นคงต่อสัจจะ ประหยัดทรัพย์ที่หาได้
    ไม่โกรธเพื่อชนะโกรธ ไม่โปรดเอาแต่ขอ ไม่ก่อและจองเวร
    ไม่เป็นคนฟุ้งซ่าน ยึดมั่นพระตถาคต จะงดทุจริตทั้งปวง
    หลีกพ้นบ่วงทิฏฐิมานะ มีวิริยะในทางที่ถูก ปลูกปัญญาด้วยศีลสมาธิปรารถนาดีและจริงใจ อาศัยในที่อันสมควร ล้วนสดับมาก
    แม้ลำบากก็จะกตัญญู มั่นคงอยู่บนทางสายกลาง ไม่เหินห่างจากวินัย
    แจ่มใสเป็นเนืองนิจ คิดพอใจในสิ่งที่มีอยู่ ต่อสู้เพียรเผากิเลส
    ขอจงรุ่งเรืองเดชและมั่งมีศรีสุข
    จากอานิสงส์ของการตั้งสัจจาธิษฐานนี้ ขอให้ข้าพระพุทธเจ้าและผู้ที่ข้าพระพุทธเจ้าจักเอ่ยถึงต่อไปนี้ ได้รับอานิสงส์ มีคุณภาพชีวิตที่ดี มีสุขภาพกายและใจที่สมบูรณ์อวิชชาถูกขจัดหมดสิ้น มีพลังแห่งปัญญาเพิ่มพูนขึ้น ขอให้บรรลุความรู้แจ้งและได้ฌานสูงยิ่งขึ้นไป ขอให้พลังแห่งชีวิตเพิ่มพูนขึ้น สามารถเอาชนะมารทั้งหลาย โรคภัยไข้เจ็บ ตลอดจนศัตรูผู้เบียดเบียนทั้งปวง รุ่งเรืองด้วยเดชาและบารมีด้วยเทอญ

12. kveera

kveera สมาชิก

ขอนุโมทนาบุญด้วยค่ะ และขอขอบพระคุณที่ท่านนำสิ่งดีๆ มามอบให้

13. คนองเดช

คนองเดช Active Member

30 พฤษภาคม 2012
    1
    1. บทพาหุง
    2. บทธารณปริตร
    3. บทชัยน้อย (ชัยยะ)

14. กฤษฏิ์ลดา

กฤษฏิ์ลดา สมาชิกใหม่

สนใจบทสวดและพระผง ขอรับด้วยคนนะคะ ขอ 6 ชุดค่ะ ขอขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ และขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ
    กฤษฏิ์ลดา อุ่นเป็นนิจย์
    14/1 หมู่ 5 ตำบลห้วยท่าช้าง อำเภอเขาย้อย จังหวัดเพชรบุรี 76140

15. ทิพย์ดารา

ทิพย์ดารา เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาสาธุกับทุกๆท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุในบุญยิ่ง

16. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012
    อนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นครับ

คาถาของครู อาจารย์ทุกๆท่านดีทั้งหมด ดีทุกบทจะเลือกสวดบทไหนตามแต่จิตที่เราชอบ แต่ที่ขาดไม่ได้เลยคือ การขออโหสิกรรมและอุทิศบุญ เพราะตัวเราเองไม่รู้ว่าอดีตชาติเราทำกรรมไม่ดีกับใครไว้บ้าง ในเมื่อเรารู้เรื่องกฎแห่งกรรมแล้วเราก็ควรเร่งปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้นจากวิบากกรรมนั้นๆ เมื่อวิบากกรรมนั้นลดลงผลบุญที่เราทำมาก็จะตามมาส่งผลเอง การสะสมบุญบารมีก็ไม่ยาก ถ้าจะยากก็ตรงที่ไม่ลงมือปฏิบัตินั่นล่ะ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ