ขอถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับการสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาให้กับคนที่มีชีวิตอยู่

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย aegmanmu, 29 กันยายน 2012.

1. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    ขอถามผู้รู้ครับเกี่ยวกับการสวดมนต์แล้วแผ่เมตตาให้กับคนที่มีชีวิตอยู่

คือผมเห็นเพื่อนๆๆ ญาติๆๆเขามีความทุกข์ ก็เลยอยากสวดยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏกแล้วสวดบทแผ่เมตตา ตอนแผ่เมตตาเราสามารถแผ่ไปให้คนที่ยังไม่ตายได้ไหมครับ แล้วอนิสงส์นี้พวกคนที่มีชีวิตอยู่จะได้รับหรือไม่ครับ คือสงสารคนพวกนี้อ่ะครับ ทุกข์กันมาก อยากแผ่บุญกุศลให้พวกเขา หาทางออกกับชีวิตได้ แม้ว่าจะช่วยได้นิดหน่อย ก็ยังดีครับ ผมก็แนะนำให้พวกเขาสวดมนต์ไปแล้ว พวกเขาก็ปฏิบัติตามกัน แต่ว่าก็ยังไม่ดีขึ้น ถ้าผมแผ่เมตตาไปจะได้ไหมครับ เป็นการช่วยอีกทาง

2. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้ค่ะ ... แผ่ให้เทวดาประจำตัวของพวกเขาก็ได้ หรือ จะแผ่ให้เจ้ากรรมนายเวรเขาก็ได้ค่ะ หรือแม้แต่ตัวบุคคล คนที่เรารักก็ได้ค่ะ พลังแผ่เมตตา เป็นพลังเย็นพลังบุญ เป็นพลังแห่งความเป็นมิตร ไม่เบียดเบียนสรรพสัตว์ทั้งหลาย ใครได้รับแล้วจะรู้สึกดีค่ะ ... ขออนุโมทนาจิตที่มีเมตตาค่ะ สาธุ ...

3. aegmanmu

คนรับนี้เค้าจะได้บุญจากเราไหมครับ

4. na_krub

na_krub "นโม ธรรมะสุขัง อรหังพุทโธ นโมพุทธายะ"

2 กุมภาพันธ์ 2012

ได้แน่นอน แต่ก็ไม่ทั้งหมด ทั้งนี้และทั้งนั้นขึ้นอยู่กับตัวบุคคลเค้าเหล่านั้นด้วยว่า เค้าเต็มใจและยอมรับที่จะปฏิบัติตามคำสอนของพระพุทธองค์หรือไม่ การช่วยเหลือพวกเค้าเหล่านั้น แค่เป็นการกระตุ้นให้เค้าหมั่นทำความดีเพิ่มขึ้น ถ้าเค้าสำนึกและเข้าใจแล้ว เทวดาหรือเจ้ากรรมนายเวรเค้า จะเป็นผู้ตัดสินว่าจะยอมคอยปกป้องคุ้มครองหรืออโหสิกรรมให้หรือไม่

ผู้ที่เคยทำผิดพลาดขั้นรุนแรงก็ต้องใช้เวลาหน่อย ปัจจัยหลักอยู่ที่ความพยายาม ความอดทน ไม่ย่อท้อต่ออุปสรรคต่างๆทั้งหลาย ที่จะเกิดขึ้นในปัจจุบันและอนาคต

การช่วยเหลือบุคคลอื่นเป็นสิ่งที่ดี น่าเลื่อมใส แต่เราก็ไม่สามารถไปบังคับ ให้เค้ายอมทำตามใจเรา ถึงแม้เราจะทำดีแค่ไหน ถ้าหากเค้าไม่ทำตามก็ไม่บังเกิดผลต่อบุคคลผู้นั้น แต่การกระตุ้นให้เค้าได้เห็น ให้เค้าได้ยิน ให้เค้าได้สัมผัสกับพระพุทธศาสนาก็ถือว่าเป็นกุศลกรรมอย่างหนึ่งที่จะได้กับบุคลที่ให้คำแนะนำ

วันนี้เป็นวันพระขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๑o สิ่งใดที่เป็นกุศลกรรมในวันนี้ที่ข้าพเจ้าได้กระทำ ข้าพเจ้าขอมอบบุญกุ่ศลนี้แด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน รวมไปถึงเจ้ากรรมนายเวร ญาติทั้งหลาย เจ้ากรรมนายเวรทั้งหลาย ครู-อาจารย์ทั้งหลาย สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย ผู้ที่ตกอยู่ในวิบากกรรมทั้งหลาย ทั้ง ๓ ภพภูมิ ของผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่าน ขอให้ท่านทั้งหลายเหล่านี้จงพ้นจากวิบากกรรมต่างๆได้ไปสู่ยังภพภูมิที่ดียิ่งๆขึ้นไป และได้พบหนทางแห่งการปรินิพพาน ด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญแด่ผู้ที่ใฝ่ในธรรมมะทุกๆท่านด้วยเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

5. aegmanmu

ขอบคุณครับ ก็เหมือนที่สมเด็จโตพูดว่า บุญกรรมต้องสร้างเอง จะรอให้เทวดามาช่วยเขาก็ไม่ช่วยหรอก เราไม่สร้างบุญก่อนใครเค้าจะมาช่วย

6. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    แผ่เมตตาหรืออุทิศบุญให้คนที่มีชีวิตอยู่ทำได้กับทุกคนค่ะ ทุกวันนี้ก็ทำอยู่ค่ะ ทำให้กับคนที่เรารัก บิดา มารดา คนในครอบครัว อุทิศให้กับเทวดาประจำตัวของเขาด้วย หากเขาเจ็บป่วยหรืออยู่ในช่วงประสบกับชีวิตที่ไม่ค่อยดีเขาก็จะได้ทุเลาเบาบางลง ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับบุญกรรมสัมพันธ์กันของเรากับเขา และบุญกรรมที่เขามีอยู่เองด้วยค่ะว่าจะรับได้มากหรือน้อยแค่ไหน และหากตัวเขาเองหมั่นทำด้วยก็จะได้รับกับตัวเขาเองเช่นกันค่ะ

7. aegmanmu

ขอบคุณครับที่ให้ความรู้