ขอถามเรื่องการถวายสังฆทานคะ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย แพททท2415, 17 มิถุนายน 2015.

1. แพททท2415

แพททท2415 Active Member

17 มิถุนายน 2015
    การถวายสังฆทาน ต้องธูปกี่ดอกหรอคะ (หรือใส่ทั้งซอง)

การถวายสังฆทาน ต้องใช้ดอกไม้อะไรคะ 2พวกใช่ไหมคะ

การถวายสังฆทาน ต้องใส่ ธูป และ เทียน ลงถังสังฆทานมั้ยคะ

การถวายสังฆทานสด ต้องเตรียม ธูปกี่ดอกคะ หรือ ทั้งธูปทั้งถุง

2. แพททท2415

แก้ไขนะคะ

2พวง**

3. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    การทำสังฆทานจะใส่ของใช้อะไรก็ได้ที่เราจะถวาย ธูป เทียน ดอกไม้แล้วแต่เลย ขอแค่พระสงฆ์ 4 รูปมารับสังฆทาน หรือพระที่เป็นตัวแทนสงฆ์มารับก็ใช้ได้

4. thaiboy74

thaiboy74 เป็นที่รู้จักกันดี

การทำสังฆทาน คือการทำทานให้แก่สงฆ์ ซึ่งว่ากันว่า ได้บุญที่สุดคือทำโดยไม่เจาะจงตัวบุคคล
    และ/หรือทำแด่คณะสงฆ์ ซึ่งมีความหมายว่าทำแด่สงฆ์จำนวน 4 รูปขึ้นไป

การทำสังฆทานไม่จำเป็นต้องทำตามในแบบที่เขานิยมกัน ด้วยการซื้อถังเหลือง ดอกไม้ ธูป เทียน
    จำนวนเท่าไร อย่างไร หรืออะไรก็ตามแต่ แต่ควรสังเกตุ หรือถามว่าท่าน หรือวัดว่าต้องการอะไร และนำไปให้
    เพื่อจะได้เกิดประโยชน์สูงสุดในการใช้งาน และตอบสนองความต้องการ

ในการถามพระ บางครั้ง พระอาจไม่สามารถตอบตรง ๆ ได้ เพราะอาจผิดธรรมเนียมและวินัย
    แต่อย่างไรเสียก็ยังดีกว่าการทำอะไรโดยไม่ถาม และให้อะไรในสิ่งที่ท่านไม่ต้องการ หรือมีมากเหลือเฟือแล้ว

หลวงพ่อปัญญาเคยบอกว่า ถ้าจะเอาถังเหลือง ๆ มาทำ ให้ถวายพระเป็นเงินจะดีกว่า เพราะเอาไปทำอย่างอื่นที่
    จำเป็นต้องการได้มากกว่า ได้ถังมาก็ไม่มีคุณภาพ พระเจ้าไม่รู้ว่าจะเก็บไว้ทำอะไร

อีกอย่าง ส่วนตัวผมเอง ถ้าจะซื้อของถวายพระ ผมจะซื้อของในแบบที่ผมจะซื้อใช้เอง หรือที่ดีกว่าในระดับที่
    เราสามารถจ่ายได้ เพราะในความเป็นจริง พระท่านก็ควรใช้ของดี เวลาเราทำบุญจึงไม่ควรสักแต่ว่าทำ
    แต่ทำแล้วนึกถึงทุกสิ่งทุกอย่างอย่างรอบคอบ และทำให้งาม

เสริมเรื่องทานในพุทธศาสนา
    ทานมี 3 อย่าง
    1 อามิสทาน หรือการให้วัตถุสิ่งของเป็นทาน
    2 ธรรมทาน หรือการให้ธรรมเป็นทาน
    3 การให้แรงกายเป็นทาน อันนี้ผมลืมคำบาลีแล้ว ขอโทษด้วย
    การถวายสังฆทาน ถือเป็นส่วนเล็ก ๆ ของทานแค่นั้น ทานที่ได้บุญสูงสุดคือธรรมทาน

ส่วนบุญกริยามีถึง 10 อย่างด้วยกัน
    ไม่ได้สำคัญที่ว่าเราทำทานด้วยวัตถุแล้วจะได้บุญอย่างเดียว แต่มีบุญอีกหลายอย่างที่เกื้อหนุน กล่อมเกลาจิตใจ
    ของเราเองให้อ่อนน้อม และเกื้อหนุนในทางที่เจริญ

บุญที่ทำแล้วดีที่สุดคือ บุญที่ประกอบด้วยกุศล หรือที่ทำแล้วทำให้เราฉลาดขึ้น ประกอบด้วยปัญญาขึ้น
    ทำด้วยความรู้ความเข้าใจ เพื่อที่จะนำไปสู่ความรู้ความเข้าใจในระดับที่สูงขึ้นไปอีก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2015
  5. แพททท2415

แล้ว ถ้าทำสังฆทาน+สังฆทานสด ควรใช้ ดอกไม้ธูปเทียนรวมกัน หรือ แยกคะ

คือทำทั้งสังฆทาน และ สังฆทานสด พวกอาหาร***

ขอบคุณนะคะ สำหรับความรู้������

6. thaiboy74

ถ้าสังฆทานสดหมายถึงอาหารพวกอาหารผัก ผลไม้ ควรทำก่อนเพล
    พระท่านจะได้ไม่ต้องอาบัติ

ดอกไม้ธูปเทียนถ้าจำใส่ไปก็ใส่ไปตามจารีต แต่ไม่ต้องเน้นมากก็ได้
    เพราะธูปเทียนที่วัดเองส่วนใหญ่ได้รับทานมาเหลือเฟือ ใส่มาแค่พอเป็นพิธีเพียงพอแล้ว
    ดอกไม้ธูปเทียนจะรวมหรือจะแยกก็ไม่แตกต่างกัน เพราะเมื่อถวายพระท่านแล้ว
    ของนั้นก็กลายเป็นสมบัติของสงฆ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2015
  7. แพททท2415

หนุขอถามเพิ่มได้ไหมคะ

1.ในถังสังฆทาน+สังฆทานสด(อาหารก่อนพระฉันเพล) ควรมีธูปด้วยไหมคะ และต้องใช้กี่ดอกคะหรือใส่ทั้งซองได้เลย

2. ขั้นตอนถวายสังฆทาน ช่วงแรกหนูต้องจุดธูป เทียนมั้ยคะ ***ควรใช้ธุปกี่ดอกคะ

ขอบพระคุณคะ

ขอบพระคุณนะคะ

8. thaiboy74

ควรมีธูปหรือไม่นั้น อย่างที่ได้ตอบไปแต่ต้นว่า จริง ๆ แล้วไม่จำเป็น
    แต่ถ้าว่ากันตามจารีตและตามความสบายใจก็เตรียมไปเถอะ
    จะใส่กี่ดอกก็แล้วแต่ แต่ตามจารีต ถ้าไม่ 3 ก็ทั้งซอง หรือแล้วแต่สะดวก
    ของพวกนี้ต่างกันไปตามสังคมและวัฒนธรรม ตามแต่จะให้ความหมาย
    เรื่องรูปแบบไม่ต้องไปเคร่งครัดกับมันมากนักหรอก ว่ากันที่แก่นจะดีกว่า

ธูปถ้าจะบูชาพระพุทธด้วยก็ให้จุดด้วยครับ
    ถ้าจะถวายพระสงฆ์ก็ไม่จำเป็นต้องจุด ถวายไปแบบนั้น
    พระท่านจะได้ให้ผู้อื่นได้ใช้ประโยชน์ได้อีกต่อ

จุดธูปมาก ๆ พระเป็นมะเร็งไปคุณจะกลายเป็นบาปปล่าว ๆ
    อ้อ อีกอย่าง ทำบุญด้วยอาหารให้คำนึงถึงสุขภาพพระด้วย
    พระที่ผมรู้จักมีปัญหาพวกนี้มาก เนื่องจากว่าต้องไม่เลือกกิน
    พระมีปัญหาพวกนี้เยอะ เพียงแต่เราไม่ทราบกันเท่านั้นเอง

9. alkuwaiti

alkuwaiti เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2013
    เห็น จขกท.ถามหลายครั้ง เอางี้ผมจะตอบให้ทีเดียวเลยนะครับ

สังฆทานที่ จขกท.จะทำคือสังฆทานสดและมีของถวายด้วยใช่มั้ยครับ

1.ไปที่วัดตามเวลาที่นัดแนะกับพระท่านไว้ พอพระท่านมาครบกันแล้วให้กราบ 3 ครั้ง จากนั้นก็ตั้ง นะโม 3 จบ แล้วสวดคำถวายสังฆทาน(อิมานิ มะยังภันเต ภัตตานิฯ)
    2.ให้ถวายอาหารสดก่อนนะครับเพราะถือว่าเป็นสังฆทานหลัก ส่วนของใช้อื่นๆถือว่าเป็นของบริวารจะต้องทำการถวายทีหลัง

การถวายสังฆทานในส่วนของบริวาร(ของใช้)นั้นควรเป็นของใช้ที่พระท่านจำเป็นต้องใช้ ซึ่งก็มีอยู่หลายอย่าง และธูปก็สามารถเอาไปถวายได้ แต่ไม่ได้ Fix ว่าจะต้องเป็นธูปกับดอกไม้พวงมาลัยเสมอไปนะครับ ของใช้อย่างอื่นก็ได้ เช่น ชุดผ้าไตร บาตร ยาสีฟัน แปรงสีฟัน สมุด ปากกา ยารักษาโรค จานชาม แก้วน้ำ มีดโกน เทียน ฯลฯ ถวายเป็นของสงฆ์ส่วนรวมไปเลยไม่เจาะจงรูปใดรูปหนึ่ง ส่วนพระท่านจะเอาไปแจกจ่ายกันอย่างไรนั้นไม่เกี่ยวกับเราแล้ว

ดังนั้นในส่วนของธูป กับ ดอกไม้นั้นก็ตามใจ จขกท.เลยครับ จะกี่ดอก กี่พวงก็ได้ แต่ต้องไม่ลืมว่าการถวายสังฆทานมีปัจจัยสำคัญ 2 ประการคือ ต้องมีพระสงฆ์(สมมติสงฆ์)อย่างต่ำ 4 รูปถือเป็นตัวแทนของสงฆ์ในการมารับสังฆทาน และต้องไม่เจาะจงถวายให้พระรูปใดรูปหนึ่ง ถวายเป็นของสงฆ์ส่วนรวม เพราะจริงๆแล้วเราถวายให้เหล่าสงฆ์ทั้งหมด ไม่ใช่แค่พระ 4 รูปที่มารับสังฆทาน เช่นนี้ถึงจะเป็นสังฆทานที่สมบูรณ์

10. แพททท2415

ขอบพระคุณทุกคนอีกครั้งคะ ไปทำมาแล้ว