ขอถามเรื่องบทโพชงคปริตรครับ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย ผู้เลื่อมใสศรัทธา, 8 พฤศจิกายน 2009.

1. ผู้เลื่อมใสศรัทธา

ผู้เลื่อมใสศรัทธา เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามหน่อยนะครับ

บทโพชงคปริตรนี้เทวดาชอบไหมอะครับ

พอดีผมลองอ่านจากหลายลิงค์ดู เค้าว่าเทวดาจะไม่ชอบบทสวดบางบท

ผมจงอยากทราบว่าเทวดาชอบบทโพชงคปริตรไหมอะครับ

พอดีผมไปโหลดบทโพชงคปริตรแบบล้านนามาอะครับ เพราะมาก เลยเปิดฟังบ่อย

ขอถามอีกข้อนะครับ ที่ว่าเทวดาไม่ชอบบทสวดบางบท นี้มีบทไหนบ้างครับ
    จะได้ไม่ต้องสวด

และก็ ถ้าใครมีบทสวดแบบเพราะๆ เช่น ธัมมจักกัปวัตนสูตร พระคาถาชินบัญชร คาถาพาหุง-มหากา ยอดพระกัณฑ์ไตรปิฏก ที่เป็นเพลงนะครับ เสียงสวดไม่ค่อยชอบ ก็ช่วยลงให้ด้วยนะครับ อยกฟังมาก ถ้าใครมีมากว่าที่กล่าวมาก็ช่วยลงให้ด้วยนะครับ ขอบทดีๆนะครับ บทที่เทดาไม่ชอบไม่เเอนะครับ

ขอขอบคุณมากครับ

2. DarkCentre

DarkCentre Active Member

บทสวดของพระพุทธเจ้าทุกบท

เทวดาชอบก็สาธุกันถ้วนหน้า

เทวดาที่ไม่ชอบไม่ได้แปลว่าไม่ชอบ

แต่แปลว่าเทวดาฟังแล้วท่านเฉยๆ

เทวดาที่ไม่ชอบไม่มีหรอก เพราะเป็นบทของพระพุทธเจ้า

ที่ไม่ชอบมันก็คือว่า ท่านฟังแล้วก็เฉยๆ ไม่พิเศษอะไร

แล้วเทวดาแต่ล่ะพื้นที่ก็ชอบไม่เหมือนกันซะด้วย

การสาธยายบทของพระพุทธเจ้า

ไม่ว่าจะเป็นบทไหน เหล่าเทวดาย่อมสรรเสริญ แน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009
  3. ActingSubLtRungroje

ActingSubLtRungroje Active Member

30 มิถุนายน 2009
    บทโพชงคปริตร เป็นบทที่สวดเพื่อรักษาโรคต่างๆที่เป็นอยู่ ว่ากันว่าหากใครที่ป่วยเป็นโรคต่าง ๆทั้งไม่สบายปวดหัว ตัวร้อนและอีกหลาย ๆโรค หลังจากที่ได้ฟัง บทโพชงคปริตรแล้ว จะหากภายในเร็ววัน แม้แต่ตอนที่พระพุทธเจ้าไม่สบายท่านก็ให้ สาวกของพระองค์ท่านสวดให้ฟังเช่นเดียวกัน หลังจากได้ฟังแล้ว ท่านก็ฟื้นจากอาการไม่สบายในทันที

และอีกอย่างจะสวดบทไหนจะสวดมากสวดน้อยก็ดีครับ สำคัญเพียงความตั้งใจในการสวดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2009