ขอถามเรื่องพลังจิตครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย blade22, 28 พฤษภาคม 2016.

1. blade22

blade22 สมาชิก

16 กรกฎาคม 2010
    ถ้าเกิดว่าเราทำนุ่นทำนิ่แล้วเกิดพลังจิตหมด หรือรู้สึกว่าหมดพลัง ทำอย่างไรถึงจะกลับมามีพลังเหมือนเดิมครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าคุณมั่นใจว่า จิตสามารถทำอะไรพิเศษๆได้เกี่ยวกับเรื่องพลังงาน
    ไม่ว่าพลังงานอะไรก็ตามทุกอย่าง เช่น ดึงพลังงาน
    ดูดพลังงาน สร้างพลังงาน ส่งพลังงาน เพิ่มพลังงาน
    ป้องกันพลังงานที่ดีและไม่ดี..
    ไม่ว่ากับวัตถุใดๆก็ตาม ไม่ว่า คน สัตว์ สิ่งของ..
    ตรงนี้ถือว่าเป็นกำลังจิตครับ..ซึ่งการใช้งานย่อมส่งผล
    กระทบต่อร่างกายเป็นเรื่องธรรมดา ซึ่งถ้าพักผ่อน
    อย่างเพียงพอก็จะรู้สึกว่าร่างกายกลับมาดีได้
    แต่ว่า กำลังจิตมันไม่ได้ถดถอยลงไปไหนครับ

ความสามารถในการทำได้มันยังเท่าเดิม
    แต่ร่างกายไม่ไหว..ตรงนี้นอกจากจะพักผ่อน
    ต้องมาเคลียร์ตัวเอง เพื่อให้จิตมันคลายตัว
    หรือให้จิตมันได้ผักผ่อนนั่นเองครับ
    คือ แล้วก็แล้วไป ใช้แล้วก็แล้วไป
    จะใช้งานค่อยดำริขึ้นมาครับ
    และก็ใช้แบบพอดีๆด้วยครับ

ถ้ารู้สึกเหนื่อยทั้งทางร่างกาย.และไม่สามารถ
    ใช้งานทางจิตได้ ไม่ว่า ณ เวลาไหน ที่ใด
    เมื่อไรก็ตาม ภายในเวลาเสี้ยววินาทีอีก.ณ เวลานั้น
    คือพูดง่ายเข้าถึง สภาวะนั้นไม่ได้ภายในเวลาเสี้ยววินาทีที่ต้องการ
    ตรงนี้ถือว่า เป็นอาการของสมาธิถดถอยครับ...
    ส่วนนี้ นอกจากจะต้องพักผ่อน ก็ต้องมาสร้าง
    กำลังสมาธิสะสมเพิ่มเติมด้วยการ ทำสมาธิบ่อยๆ
    ในระหว่างวันให้บ่อยขึ้น นอกจากนั่งสมาธิแบบพิธีการครับ..

3. บุคคลทั่วฺไป

บุคคลทั่วฺไป เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2015
    ก่อนอื่นเราจะต้องรู้ก่อนว่า พลังที่ว่ามีนั้น มีขึ้นมาด้วยเหตุอะไร
    ถ้ามีด้วยการขอ,อ้อนวอนจากผู้อื่น อันนี้ก็ต้องสุดแล้วแต่เจ้าของพลังเขานะครับ
    ว่ายังอยากจะให้เราใช้พลังของเขาอยู่หรือเปล่า

ถ้าพลังงานนั้น มีขึ้นได้ด้วยพลังความเพียร/บุญบารมีของเรา
    เมื่อหมดแล้ว เราก็ต้องฝึกสมาธิสั่งสมพลังต่อ เพราะพลังเหล่านี้สามารถมีได้ด้วยความเพียร

4. มิลินท์

มิลินท์ สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2016
    มีหลายทางเลือกค่ะ นอนพัก นั่งสมาธิ หรือ สวดชินบัญชร ช่วยได้ค่ะ

5. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเกิดว่าเราทำนุ่นทำนิ่แล้วเกิดพลังจิตหมด หรือรู้สึกว่าหมดพลัง
    ตอบ พลังจิตจะหมดไปเพราะ
    - รักษาโรค
    - ใช้ในการพิจารณาธรรม
    - ใช้ในญาณต่าง ๆ
    - หรืออย่างอื่นที่เหนือธรรมชาติ เช่น งอช้อน
    ฯลฯ

ทำอย่างไรถึงจะกลับมามีพลังเหมือนเดิมครับ
    ตอบ ทำสมาธิแบบเต็มรูปแบบ ในขณิกสมาธิ อุปจารสมาธิและอัปปนาสมาธิ
    แล้วจิตจะมีกำลังขึ้นมาเป็นการเพิ่มพลังจิต สะสมพลังจิต

****อนุโมทนาบุญ****

6. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเคยใช้งานได้เแล้วเสื่อมแสดงว่า
    เราไม่รู้จักการปล่อยวางครับ
    ให้มาเดินปัญญาเสริมครับ
    สมาธิที่แท้คือสมาธิที่เป็นไป
    แบบธรรมชาติครับ
    ที่มีตัวเราจะเสื่อมได้หมด
    แต่ก็ต้องอาศัยกันอยู่ครับ
    ปล.เลือกตามความเหมาะสมครับ