ขอทราบกลเม็ดเคล็ดลับในการทำความสะอาดพระเครื่องประเภทเหรียญครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย Panboontsang, 25 ธันวาคม 2016.

1. Panboontsang

Panboontsang สมาชิก

ใกล้จะปีใหม่แล้วจึงอยากทำความสะอาดเหรียญพระต่าง ๆ ที่อยู่บนหิ้ง บางองค์ฝุ่นจับ บางองค์มีคราบสนิม ฯลฯ

จะล้างด้วยน้ำเปล่า หรือสบู่ หรือแชมพู หรือโลชั่น หรือนำ้มันจันทร์ หรือนำ้มันมะพร้าว

รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์โปรดแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

2. tony24

tony24 เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2013
    ส่วนใหญ่ผมใช่น้ำอุ่นละลายผงชูรส แช่เหรียญทิ้งไว้ซัก 10-15นาทีครับ แล้วใช้พู่กันขนอ่อนปัดคราบสกปรกออก วิธีนี้อาจไม่สามารถทำความสะอาดได้ทั้งหมด แต่ก็เป็นวิธีที่ดีไม่ทำให้ผิวเหรียญเสียครับ

3. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    สูตรนี้ใช่ดี จิงนะครับ ขอบอก คราบสนิมแช่นานยังออกครับ

4. TravelThai

TravelThai สมาชิก

15 กุมภาพันธ์ 2016
    เปลือกมะนาวผสมเกลือ ขัดแวววับ เป็นวิธีที่ดีที่สุดของที่สุด