ขอบคุณ อาจารย์ ประทีปค่ะ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย RGB, 19 ตุลาคม 2009.

1. RGB

RGB Active Member

ได้โทรไปหาอาจารย์ประทีป ตามเบอร์ที่คุณรักไร้พ่ายบอกไว้แล้วค่ะ

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา อาจารย์เห็นว่า เรามีเงินอยู่ไม่มาก และมีลูกสองคน จึงให้ดูฟรีค่ะ

เอาข้อความมาลง เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์กันนะคะ

และขอบคุณอาจารย์ผ่านบอร์ดนี้ด้วยค่ะ อาจารย์ดีมาก ๆ ค่ะ ไม่คิดเงิน แล้วยังดูให้ละเอียดมาก ไม่ได้เร่ง ๆ ดูแบบขอไปที หรือมีทีท่า ไม่อยากดูให้เลยค่ะ ให้คำแนะนำเยอะมาก ๆ ค่ะ แล้วก็แม่นด้วยค่ะ

แต่ก่อนไปดูกับอาจารย์ แนะนำว่า ให้ทำบุญให้ครูบาอาจารย์ประจำตัวอาจารย์ไว้ก่อนก็ดีนะคะ เผื่อว่า จะเปิดกรรม จะได้ลุล่วงค่ะ

ข้อความที่คุยกันกับอาจารย์ก็มีตามนี้นะคะ

(อัปเดทนิดนะคะ ปกติอาจารย์คิดค่าครู เฉพาะดูดวงทางโทรศัพท์ 299 นะคะ ถ้าแก้กรรมด้วย 500 ค่ะ)

อ.ประทีป : คุณชื่ออะไร อายุเท่าไหร่

RGB : ชื่อ ... ค่ะ อายุ .. ค่ะ

อ.ประทีป : ให้คุณท่องนะโม 3 จบ แล้วอธิษฐานขอให้... ประจำตัวคุณ (จำไม่ได้ว่า เทวดา หรือเจ้ากรรมนายเวร หรือครูบาอาจารย์นะคะ) ให้อนุญาตให้ผมเปิดกรรมให้ ให้ท่องในใจนะ เสร็จแล้วบอกผมด้วย

RGB : เสร็จแล้วค่ะ

อ.ประทีป : คุณอยากถามไรก่อน

RGB : อยากถามเรื่องกรรมค่ะ

อ.ประทีป : คุณมีเรื่องของการคดโกง ทำให้มีปัญหาเรื่องการเงินในตอนนี้

RGB : ชาติที่แล้วหรือชาตินี้คะ

อ.ประทีป : ถ้าผมพูดเรื่องกรรมจะเป็นของชาติที่แล้วทั้งหมดเลยนะฮะ

RGB : ค่ะ

อ.ประทีป : 2. คุณเคยเป็นคนเอาแต่ใจตัวเองในอดีต ทำให้ชาตินี้ คุณไม่มีบริวาร เพราะไม่มีใครเชื่อฟังคุณนะฮะ

อ.ประทีป : 3. นะ คุณมีกรรมในเรื่องการเดินทางต่าง ๆ มีการโยกย้ายถิ่นฐาน อยู่ไม่เป็นหลักแหล่ง และอันที่ 4 คือ คุณมีกรรมในเรื่องของความรักนะ และเรื่องการเดินทาง กับความรักนี่สัมพันธ์กันด้วย คือ จะต้องอยู่ห่างไกลกันกับคนรักนะ คนรักต้องเดินทางไปไกล ๆ ไม่ก็คุณต้องเดินทางไปอยู่ที่อื่นห่าง ๆ กับคนรัก อันนี้เป็นกรรมของคุณในเรื่องของความรัก อันนี้ คร่าว ๆ นะครับ

(เรื่องนี้ ดูตรงกันสองคนแล้วค่ะ ว่า มีกรรมที่ต้องพลัดพรากจากคนรัก คือ ตอนเด็กก็ต้องอยู่ห่างพ่อแม่ คนที่เรารัก ตอนแต่งงาน คนรักเราก็เดินทางบ่อย ๆ ไม่ค่อยอยู่ด้วยกัน แล้วลูกคนนึง ก็มีอันต้องพลัดพราก ซึ่งเค้าคงหมายถึง ครีมน่ะค่ะ ที่ไม่ได้อยู่ด้วยกัน)

RGB : อึ้งไปเลย ถามต่อไม่ถูกเลยค่ะ

อ. ประทีป : ตรงบ้างมั๊ยครับ

RGB : เอ่อ ที่ชัด ๆ เลย ก็คือ เรื่องคดโกงนะคะ ตอนนี้ก็ยังทำอยู่ ยังเลิกไม่ได้ค่ะ ส่วนเรื่องเอาแต่ใจตัวเองเนี่ย ก็เป็นมาตั้งแต่เกิดเลยค่ะ คือ ปกติ จะเป็นคนที่ควบคุมอารมณ์ตัวเองไม่ค่อยได้ค่ะ ก็จะเป็นคนโกรธง่ายน่ะค่ะ ส่วนเรื่องย้ายถิ่นฐานเนี่ย ไม่รู้จะนับตอนเด็ก ๆ มั๊ยนะคะ คือ เล็ก ๆ เนี่ย ไม่ได้อยู่กับคุณพ่อค่ะ

พอโตขึ้นก็มาอยู่กับพ่อได้พักนึง พอแต่งงานออกมาอยู่กับสามี สามีก็เดินทางบ่อย ๆ ค่ะ แล้วลูกสาวคนโตเนี่ย ไม่ค่อยได้อยู่ด้วยกันค่ะ

อ.ประทีป : สรุปว่าตรงทุกข้อเลยนะ แต่คุณก็ไม่ต้องคิดมากนะ คือ ผมต้องบอกก่อนว่า การเปิดกรรมเนี่ย มีทั้งข้อดี ข้อเสียนะ คือว่า
    ถ้าคุณเปิดกรรมแล้ว แล้วถ้าคุณไม่เลิกทำกรรมแบบเดิม ๆ นะ ผลของกรรมจะให้ผลทวีคูณเลยนะ

RGB : อ๋อ อย่างงั้นเลยเหรอคะ แล้วอย่างนี้เนี่ย ถือว่าอาจารย์ได้เปิดกรรมไปหรือยังคะ

อ.ประทีป : เปิดไปแล้วฮะ เปิดแล้ว ฟังแล้วอึ้งเลยใช่มั๊ยฮะ

RGB : ค่ะ ก็นิดหน่อยค่ะ

อ. ประทีป : แต่ข้อดีของการเปิดกรรมมันก็มีนะ

อ.ประทีป : คือ ถ้าคนที่รู้กรรมแล้ว พยายามค่อย ๆ แก้มันไป แล้วก็หมั่นทำบุญ หมั่นสวดมนต์ภาวนานะฮะ มันก็จะได้บุญ แล้วกรรมในอดีตจะค่อย ๆ เบาบางลงฮะ

RGB : อ๋อ คืออย่างนี้ค่ะ เรื่องของเรื่องคือ เวลาสวดมนต์เนี่ย เคยได้ยินมาว่า จะเห็นอะไรที่ไม่อยากเห็นน่ะค่ะ ก็เลยไม่ค่อยกล้าสวดเท่าไหร่น่ะค่ะ แล้วอีกอย่างคือ ไม่ทราบว่าจะต้องสวดบทไหนบ้างน่ะค่ะ

อ.ประทีป : โอเค งั้นคุณพยายามสวดบ่อย ๆ นะ ไม่ต้องถึงกับทุกวันก็ได้ สวดอย่างนี้นะ
    1. สวดบทมะยัง ภันเต ก่อน
    2. อารธนาศีล 5 (ปาณาติปาตา .. นะ)
    3. ชุมนุมเทวดานะ เป็นบทสวดที่หาอ่านได้ทั่ว ๆ ไปนะ สวดเพื่อว่า เวลาเราสวดมนต์ เทวดาจะได้มาร่วมฟังด้วยนะ
    4. บทพุทธคุณ (อิติปิโสภควานะ)
    5. บทพาหุงมหากา (สวดถวายพรพระ)
    6. แล้วของคุณเนี่ย เพิ่มไปอีกบทนึงด้วย คือ ชินบัญชรนะ จะได้เพิ่มบุญให้คุณด้วย จะดีกะคุณนะ
    7. สุดท้ายก็แผ่เมตตา กรวดน้ำนะ กรวดเปียก กรวดแห้งก็ได้ ให้นึกถึงว่า เรากำลังกรวดน้ำอยู่ แล้วแผ่เมตตา
    แล้วคุณก็ไม่ต้องกลัวนะ เรื่องเห็นอะไร การสวดมนต์ คุณลืมตา คุณจะเห็นได้งัยล่ะ

RGB : ค่ะ อิ ๆ

อ.ประทีป : ยกเว้นแต่ว่าคุณจะนั่งสมาธินั่นแหละ

RGB : อย่างนี้ ถือว่า กรรมหนักมั๊ยคะ

อ.ประทีป : แล้วคุณคิดว่าไงล่ะ ชีวิตของคุณช่วงนี้เป็นงัยบ้าง

RGB : ก็ 6 ปีที่ผ่านมานี้ ตั้งแต่แต่งงานมาก็หนักเอาการค่ะ แล้วอย่างนี้ แสดงว่า เจ้ากรรมนายเวรที่ตามมาเนี่ยเค้าเล่นเราหนักมั๊ยคะ

อ.ประทีป : ก็ไม่ถึงกับหนักมากหรอกนะ คือ ถ้าหนักจริง ลองเทียบกับคนพิการซิ บางคน ก็เป็นโรคมะเร็งเลยนะ ที่ผมทักไป เค้าก็ยิ่งหนักกว่าคุณอีก

อ.ประทีป : คืองี้นะ คนที่ผมเลือกดูให้ฟรีเนี่ย ต้องมีครูบาอาจารย์อนุญาติก่อนนะ ถึงจะดูให้ได้

RGB : หมายถึงว่า ครูบาอาจารย์ของใครเหรอคะ

อ.ประทีป : ครูบาอาจารย์ของผมเอง

RGB : อ๋อ ไม่ได้เลือกดูฟรีให้ เพราะว่า เห็นว่าคน ๆ นี้วิบากกรรมเยอะ อะไรทำนองนี้ใช่มั๊ยคะ

อ.ประทีป : เอ่อ คืองี้ ครูบาอาจารย์ผมเค้าต้องมองแล้วว่า คนไหนพออบรมสั่งสอนให้ดีขึ้นได้น่ะ

RGB : แหะ ๆ ค่ะ งั้นถามต่อนะคะ อยากจะทราบว่าชาติก่อน เกิดเป็นอะไรคะ ถามได้มั๊ยคะ

อ.ประทีป : ชาติก่อน คุณมีชาติตระกูลดีนะ คือ ผมเห็นคุณใส่ชุดเครื่องทรงน่ะ แต่เป็นระดับไหน ผมไม่รู้นะ เพราะมันเป็นชาติก่อน
    ผมดูไม่ออก คือ พูดง่าย ๆ คือ คุณมีศักดิ์น่ะ ประมาณหม่อมนะ ตระกูลค่อนข้างดี แต่พ่อแม่คุณค่อนข้างตามใจคุณนะ คุณเลยเอาแต่ใจ เวลาคุณไม่พอใจใคร คุณสั่งเฆี่ยนเลยนะ กรรมเลยติดตัวคุณมาน่ะ แต่คุณก็ทำบุญนะ แล้วเวลาคุณทำบุญที คุณทำบุญแบบใหญ่โตเลย คุณก็เลยมีบุญติดตัวมาบ้าง

RGB : ค่ะ แล้วอยากจะทราบว่า ดิฉันจะมีอายุถึงกี่ปีค่ะ

อ.ประทีป : อันนี้ ผมขอไม่ตอบนะ เคยมีคนถามเหมือนกัน แต่ผมไม่ตอบดีกว่า เพราะบางที บอกไปว่าอายุเท่านั้นเท่านี้ กังวลไปกัน
    ใหญ่ ไม่บอกแล้วกัน

RGB : แล้วอนาคต ควรจะทำงานเกี่ยวกับอะไรดีคะ

อ.ประทีป : ช่วงนี้ คุณยังไม่มีบุญมากพอ คุณไปสวดมนต์มาให้ดีก่อนแล้วกัน บอกไปตอนนี้ คุณก็ทำไม่ได้อยู่ดี เพราะยังไม่มีบุญพอ
    คุณทำแล้ว ค่อยมาบอกผมนะ

RGB : ค่ะ จะลองดูค่ะ อาจารย์

อ.ประทีป : อ่ะ มีอะไรจะถามอีกมั๊ย

RGB : มีคนนึง อยากให้อาจารย์ช่วยตรวจหาให้หน่อยค่ะ ว่าตอนนี้ ไปอยู่ที่ไหนแล้ว เพราะติดต่อกันไมได้น่ะค่ะ

อ.ประทีป : คุณลองนึกหน้าเค้าตอนนี้นะ แล้วผมจะลองดูให้

RGB : พอดีนึกหน้าไม่ออกตอนนี้ค่ะ

อ.ประทีป : ถ้าคุณนึกหน้าไม่ออก ผมก็หาให้ไม่ได้นะ เพราะตอนนี้ ผมไม่เห็นอะไรเลย หรืออีกอย่างนึง คือ เค้าอยู่ต่างประเทศ การตรวจของผมจะไปไม่ถึงนะ

RGB : อาจารย์จะสะดวกให้ไปพบที่ ๆ บ้านอาจารย์มั๊ยคะ พอดี เห็นอยู่ไม่ไกลกันน่ะค่ะ เผื่อจะได้ดูชัด ๆ ขึ้นน่ะค่ะ

อ.ประทีป : ได้ ๆ เดี๋ยวผมเช็คก่อน เอ่อ เอาเป็นวันที่ 8 พ.ย. ให้คุณโทรหาผมตอนเช้าดูอีกทีนะ แล้วค่อย c/f กันตอนนั้นแล้วกัน

RGB : ได้ค่ะ แล้วจะโทรไปหานะคะ งั้นวันนี้ ต้องขอบคุณอาจารย์มาก ๆ เลยค่ะ

อ.ประทีป : ครับ ๆ ไม่เป็นไร สวัสดีครับ

RGB : ค่ะ สวัสดีค่ะ

2. รักไร้พ่าย

รักไร้พ่าย เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณระครับ ที่มาแชร์ประสบการณ์

ผมชอบอ่านเรื่องคนอื่น ได้เรียนรู้บุญ กรรมไปด้วย เพื่อมาสอนใจตัวเอง

3. รักไร้พ่าย

4. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    ขอบคุญสำหรับประสบการณ์ครับ ไว้จะลองโทรไปหาอาจารย์มั่ง เผื่อบุญจะสัมพันธ์กัน อาจเจอเป๊ะๆก็คราวนี้แหละ อิอิ . . .

5. รักไร้พ่าย

ขอให้คุณได้พบ อ. ที่ใช่นะครับ เห็นว่าตามหามานาน

6. RGB

ต้องขอบคุณคุณรักไร้พ่ายด้วยใจจริงค่ะ ที่ทำให้ได้พบเจอกับอาจารย์ที่ตามหามานานค่ะ
    ยังรอคำตอบที่ยังค้างอยู่จากอาจารย์อีกคำถามค่ะ
    ไว้ถ้าไปพบอาจารย์ที่บ้าน ตามที่นัดไว้เดือนหน้า แล้วจะมาแชร์ให้ฟังค่ะ

7. รักไร้พ่าย

เห็นประวัติที่อยู่ของคุณทางขวามือ อยู่แถวนวมินทร์ ใกล้บ้าน อ. เลยครับ

อ. อยู่ซอยวัชรพล รามอินทรา

ไปหาอ. แล้วกลับมาช่วยเล่าให้ฟังด้วยนะครับ

8. RGB

จริงด้วย เพิ่งเห็นว่าที่อยู่ขึ้นอยู่ขวามือ เอ ทำไมถึงขึ้นน๊า
    เขินเลย ต้องรีบเอาออกแล้ว อิ ๆ กลัวคุณรักฯมาหา อิ ๆ ล้อเล่นคร๊า

ใช่เลย บ้านอาจารย์อยู่ใกล้มาก ๆ ค่ะ แต่เดินทางด้วยรถเมล์
    อาจารย์บอกว่า เข้าซอยลึกเหมือนกันค่ะ คุณรักฯเลยไปมาแล้ว
    พอมีที่อยู่อาจารย์มั๊ยคะ แบบว่าคร่าว ๆ ก็ได้ค่ะ

9. รักไร้พ่าย

จำไม่ค่อยได้เหมือนกันครับ เพราะไม่ค่อยได้ไปอถวรามอินทรา

แต่จำได้ว่า เข้าซอย วัชรพล แล้วผ่าน เสถียรธรรมสถาน แล้วเข้าหมู้บ้านจำชื่อไม่ได้ครับ ต้องถาม อ. ดีกว่าครับ

10. jarung18

jarung18 เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าจะคิวยาวแล้วนะเนี่ย
    ดีจังดูไปแล้ว

11. RGB

อ้าว จำไม่ได้แล้วเหรอ ไม่เป็นไรค่ะ

เดี๋ยวรอถามอาจารย์วันนั้นอีกที พอดี เดินทางด้วยรถเมลล์น่ะค่ะ เลยคิดว่า จะเตรียมวางแผนเส้นทางล่วงหน้าน่ะค่ะ แต่อ.ให้โทรไปถามเส้นทางวันนั้นอยู่แล้วน่ะค่ะ เห็นว่าอยู่แถว ๆ ออเงินหรืองัยเนี่ยค่ะ