ขอรบกวนถามเกี่ยวกับพระคำข้าวครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย DDD, 17 กุมภาพันธ์ 2005.

1. DDD

DDD บุคคลทั่วไป

คือที่บ้านสายลม มีพระคำข้าวรุ่นพิเศษ ให้บูชาองค์ละ 3200 กับองค์ละ 3300(ปิดทอง) ไม่ทราบว่าพระคำข้าวทั้งสองรุ่นนี้ ทันองค์หลวงพ่อท่านหรือเปล่าครับ

2. โมฆบุรุษ

โมฆบุรุษ เป็นที่รู้จักกันดี

ทันแน่นอนครับ
    หากคุณมีกำลังทรัพย์เพียงพอที่จะบูชาองค์ละ ๓๓๐๐ บาท ผมแนะนำเป็นอย่างยิ่งครับ
    เพราะรุ่นนี้จะมีพระธาตุอยู่ด้วยครับ และปลุกเสกเป็นรุ่นหลังที่สุดครับ

พระของหลวงพ่อนี่ยิ่งรุ่นหลังยิ่งดีนะครับ เพราะว่าท่านได้ใช้ตำราพระร่วงเข้าไปเสริมด้วยครับ

3. นิลศิลป์

นิลศิลป์ บุคคลทั่วไป

พระคำข้าวที่ราคา 3,200 บาท หรือ 3,300 บาท (ปิดทอง) เรียกว่าพระคำข้าวรุ่นพิเศษ ครับปลุกเสกในวันเป่ายันต์เกราะเพชร 8 กุมภาพันธ์ 2535 (หลวงพ่อมรณภาพ 30 ต.ค.2535 ครับ เพราะฉะนั้น หายสงสัยแล้วน่ะครับว่าทัน หรือ เปล่า) มี 3 แบบ ดังนี้ ครับ

แบบที่ 1 ด้านหน้าเป็นรูปพระพุทธชินราช มีพระบรมสารีริกธาตุ บรรจุอยู่ด้านหน้า 5 องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าว (ผมเข้าใจว่า น่าจะเป็นผงคำข้าวล้วนๆน่ะครับ) และมีรูปยันต์เกราะเพชร

แบบที่ 2 ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ มีพระธาตุบรรจุอยู่ 1 องค์ ด้านหลังบรรจุผงคำข้าว และมียันต์เกาะเพชร

แบบที่ 3 ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ ด้านหลังบรรจุผงพระคำข้าว และมียันต์เกราะเพชร

ตอนที่ออกให้บูชาตอนแรก ทำบุญ 200 บาท ครับ? ต่อมาปรับราคา ตามคำสั่งหลวงพ่อที่ให้ เอาอย่างหลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอกครับ (ปัจจุบันขึ้น 16 เท่า) ราคาทำบุญ จึงมาหยุดอยู่ที่ 3,200 บาท ครับ? ถ้าปิดทอง อยู่ที่ 3,300 บาท ครับ? ไม่ทำเช่นนี้ปัจจุบัน ที่วัดคงไม่มีพระให้ศิษย์รุ่นหลังบูชาแน่ครับ

สำหรับรุ่นนี้ ผมเคยบูชามาทั้ง สมัยเมือหลวงพ่อยังไม่มรณภาพ และตอนหลวงพ่อ เพิ่งมรณภาพใหม่ๆ ปรับราคา 2 เท่าครับ ได้บูชาเพิ่มมาบ้างส่วนครับ บูชาไปเถอะครับ ได้ทำบุญเข้าวัดด้วยครับ

รุ่นพระพุทธชินราช มีพระธาตุ 5 องค์ ผมเคยแขวนแล้วมีประสบการณ์แคลัวคลาดมาแล้วครับ ข่อยสิเล่าให้ฟังเด้อครับ คือ มีอยู่วันหนึ่ง ผมได้เปิดถัง แก๊ส เพื่อจะทำอะไรสักอย่าง จำไม่ค่อยได้ครับ ผมจัดแจงเปิดถังแก๊ส ครับ โดยไม่ทราบว่าหัวเตาแก๊ส ไม่ได้ถูกปิดครับ (ปกติเวลาผมจะใช้แกส หลังจากเปิดถังแก๊ส แล้วจึงจะจุดไม้ขีด แล้วนำมาจ่อที่หัวเตาแก๊ส แล้วจึงจะเปิดหัวเตาแกสขึ้นมาครับ) ปรากฎว่าเมื่อผมจุดไม้ขีด ได้เกิดปรากฏการณ์พิเศษ ขึ้นครับ คือ มีสะเก็ดไฟ กระเด็นหลุดจากหัวไม้ขีด กระเด็นไปลง ที่เตาแกส (เตาแกสอยู่ต่ำประมาณเอวครับ) แล้วไฟลุก ดังพรึบอย่างแรงขึ้นทันที่ครับ นั่นแสดงว่า หัวเตาแกส ได้ถูกเปิดไว้อย่างเต็มที่ (คนในบ้านคงลืมปิด) แกสจึงออกมาแรงมาก คิดดูสิครับถ้าหากว่าไม่มีสะเก็ดไฟจากไม้ขีดไฟ ตกแม่นเป๊ะ ไปลงบนเตาแกส ซึ่งโอกาส ที่จะลงได้แม่นขนาดนี้ แทบไม่มีเลยครับ นึกภาพดู ครับ ถ้าหากว่า ไม่มีสะเก็ดไฟกระเด็นลงไป และผมยื่นหน้าลงไปจุดเตาแกสอะไรจะเกิดขึ้นครับ หน้าตาคงโดนไฟลวกเละเทะ แน่นอนครับ

เขียนเพือ่บูชาคุณพระเดช พระคุณหลวงพ่อครับไม่มีเจตนาอื่นใดครับผม ?

4. DDD

DDD บุคคลทั่วไป

ขอบพระคุณมากครับ คุณโมฆบุรุษและคุณนิลศิลป์

ขอให้เจริญในทุกๆ ด้านครับ

5. โมฆบุรุษ

คุณนิลศิลป์ครับ
    ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป
    ขอความกรุณาติดต่อที่ Janitor@LuangPor.com ได้ไหมครับ

6. นิลศิลป์

นิลศิลป์ บุคคลทั่วไป

คุณโมฯ ครับ ผม Click แล้ว เข้า Web ไม่ได้ครับ ต้องทำยังไง คุณอยู่เมืองไทย ใช่ บ่อ?

7. โมฆบุรุษ

Janitor@LuangPor.com เป็นอีเมล์ผมครับ
    ผมไม่ได้อยู่เมืองไทยครับ
    ไม่ทราบว่าสะดวกส่งอีเมล์มาไหมครับคุณนิลศิลป์

8. tassanai_k

tassanai_k เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุ