เสียงธรรม ขอร้องทุกข์ว่าวีดีโอผมถูกลบ

ในห้อง 'เพลงธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย piakgear24, 9 พฤศจิกายน 2011.

1. piakgear24

piakgear24 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006
    Re: เรียนสมาชิก

อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ทีมผู้ดูแลเว็บบอร์ด.
    ประกาศจากเว็บพลังจิต บอร์ดเสียงธรรม

เนื่องด้วย บอร์ดเสียงธรรม มีจุดมุ่งหมายให้สมาชิกได้ดาว์นโหลด

เสียงธรรมเก็บไว้ฟัง กรณีเปิดเว็บไม่ได้

แต่มีสมาชิกที่มาโพสต์วีดีโอไว้มาก ทั้งที่มีส่วนของพื้นที่พลังจิตวีดีโอ จัดไว้ให้แ้ล้ว ทางเว็บจึง ต้องการคัดแยกออก

ถ้าทางเว็บพบกระทู้ที่โพสต์วีดีโอเฉยๆ โดยไม่มีไฟล์ให้ดาวน์โหลด จะทำการลบ

จึงแจ้งมาเพื่อให้ทราบ
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    ช้าก่อนท่านผู้มีอำนาจ คุณแน่ใจหรือว่าที่คิดแบบนี้มันถูกต้อง
    จุดประสงค์การทำเว็บพลังจิต เพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนาไม่ใช่หรือทำไมปิดโอกาสแบบนี้ละท่าน

1.ทำไมคิดว่ามันรกหรือเปลืองพื้นที่ เพราะการฝังยูทูปมันไม่ได้กินหน่วยความจำของเว็บ
    2.ที่ผมไม่ได้อับโหลด mp3 นั้นเพราะว่า มันจะเปลืองพื้นที่ของเว็บพลังจิตและ ผมเก็บเอาไว้อยู่แล้วในส่วนที่อับโหลดไว้แล้ว จะให้อับโหลดอีกรอบมันก็เปลืองทรัพยากรณ์
    3.ถ้าคุณคิดว่าไม่ตรงนโยบายก็จงลองคิดดูว่าถ้าคิดแบบนี้จิตใจแคบเกินไป หากคุณทำแบบนี้จะโดนข้อ ข้ดขวางการเผยแผ่พระธรรม
    4.การที่บอกว่าให้มีการอับโหลดวีดีโออยู่แล้วนั้นก็ทราบ แต่ว่า ไม่เหมือนกันเพราะว่าไม่สามารถที่จะนำลิ้งยูทูปไปแปะไว้ให้ ซึ่งจะบังคับให้นำไฟล์ไปอับโหลดของเว็บพลังจิตก็จะบอกว่าจิตใจคับแคบเกินไป
    เพราะว่ายูทูปเขาจัดไฟล์อะไรได้ดีกว่า ก็จะให้อับโหลดซ้ำกันหลายหนก็เปลืองทรัพยากรณ์
    5.ที่ผมบ่นมานี้ก็เพื่อให้ทราบไว้ เพราะผมก็ทราบว่าท่านมีอำนาจในเว็บของท่าน แต่ท่านควรพิจารณาว่าอะไรที่ควรจะเป็นประโยชน์กับพระพุทธศาสนา

เหตุที่ผมไม่ได้โพสเพลงเอาไว้ให้ดาวน์โหลดมีหลายอย่าง
    1.เพราะต้องการให้ชมวีดีโอก่อน เพราะว่าบางทีให้ดาวน์โหลดไปฟังเพลงเลยอาจจะเยอะเกินไปเลยต้องให้ชมทีละเพลง วันละหน่อยไป
    2.แต่ถ้าชอบก็ไปหาดาวน์โหลด mp3 ซึ่งเราก็บอกเอาไว้แล้วว่าดาวน์โหลดได้ที่ไหน หรือถ้าใครสนใจก็ถามได้ว่าตรงไหนดาวน์โหลดได้
    3.ต้องการเก็บไฟล์ไว้ที่เดียวเพื่อความสะดวกในการแก้ไขเปลี่ยนแปลง
    4.ไม่ต้องการใช้ทรัพยากรณ์สิ้นเปลืองพื้นที่ของเว็บพลังจิต เพราะผมเองก็ได้ความอนุเคราะห์จากเจ้าของเว็บหนึ่งเขาให้พื้นที่มาใช้ก็เพียงพอแล้ว

คุณรู้ไหมว่า วีดีโอหนึ่งๆเขาทำกันใช้เวลาทำแค่ไหน
    บางวีดีโอทำเป็นเดือน บางวีดีโอทำกันหลายวัน
    อย่างเร็วที่สุดทำกัน อย่างน้อย 3 ชั่วโมง อันนี้ไม่ได้รวมตอนแต่งเพลงนะ เขาทำกันแบบด้วยกำลังใจ ไม่มีสินจ้างรางวัล แต่เมือมาเจอคุณบอกว่าจะลบ ก็รู้สึกว่าผิดหวังกับเว็บพลังจิตมากที่ใจแคบแบบนี้

แต่ถ้าคุณยืนยันจะปฏิบัติตามนโยบายนี้ผมก็ไม่ว่าอะไรอีกต่อไป ผมก็ทำได้แค่บ่นให้ฟังเท่านี้

ขอบคุณที่อ่านให้จบ

เปี๊ยก
    piakgear24@gmail.com

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 พฤศจิกายน 2011
  2. GUNIOJ

GUNIOJ สมาชิก

12 กันยายน 2011
    ผมขอเป็นกำลังใจให้ทั้งพี่เปี๊ยกและทีมงานเว็บบอร์ดทุกท่านนะครับ

3. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    145
    ผมว่าพี่เปี๊ยกอาจจะเข้าใจผิดครับ

ถ้าตอบแบบเป็นกลาง คือ พี่เปี๊ยกโพสต์ผิดส่วนครับ (ในส่วนนี้เป็นเสียงธรรม)

ถ้าพี่เอาลิงค์วีดีโอไปโพสต์ในพลังจิตวีดีโอ ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ
    ทางเว็บเขาแบ่งสัดส่วนไว้ครับ เมื่อมีสมาชิกบางส่วนทำผิดเขาก็ต้องดำเนินการเหมือนกันทั้งหมดครับ

ดังนั้นแนะนำให้พี่เปี๊ยกใช้บริการในส่วนของพลังจิตวีดีโอแทนครับ
    จะเอาลิงค์จากที่ไหนมาแปะในระบบก็ทำได้ครับ

โมทนา

4. piakgear24

ถ้าตอบแบบนี้คือคำถามเดิมคือ ไม่มีลิ้งให้แปะครับ ทำอย่างไรลองบอกด้วยครับเห็นมีแต่ส่วน อับโหลด ซึ่งไม่อาจจะทำแบบนั้นได้ จะเอาหลักการเว็บถูกหรือหลักการเผยแผ่พระธรรมถูก เอาหลักการเว็บถูกแต่เผยแผ่ยากผมต้องบอกว่า ยอมรับไม่ได้

5. piakgear24

จากเมนู ไม่มีให้แปะลิ้งตัวฝัง มีแต่เมนู อับโหลด ใช้แทนกันไม่ได้ครับ คนละจุดประสงค์ คือผมไม่ต้องการอับโหลดหลายหน เพราะเสียเวลานาน

http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=68281&stc=1&d=1320928218

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.7 KB
      เปิดดู:
      122
  6. piakgear24

อย่างไรก็ดี ผมจะไม่ร้องทุกข์ให้เมื่อยหากได้รับคำตอบแบบเดิมจะลบ กระทู้นี้ออก และไม่ร้องทุกข์อีกต่อไป ก็ปล่อยให้คลุมเครือต่อไป

7. Cartoonzaa

Cartoonzaa ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

มาสังเกตุการณ์ค่ะ และมาให้กำลังใจด้วยค่ะ

8. piakgear24

ผมคิดว่าเรื่องนี้จะจบลงแล้วเพราะคิดว่า เว็บจะต้องพิจารณา ให้หนัก เรื่องการอับโหลด mp3 เพราะว่าปกติแล้วการอับโหลดบางครั้งทำได้ยาก เพราะเน็ตไม่แรงพอก็ยากเหมือนกัน
    แต่ในเมื่อกติกามีว่าต้องมี mp3 อับโหลดผมจะทำตามนั้น แต่หากว่าผมทำตามกติกานี้แล้วยังลบ เพลงผมอีกก็คิดว่าจะไม่พูดอะไรอีกแล้ว

9. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    จริง ๆ เคยตอบพี่เปี๊ยกไปแล้วครับว่า พี่เปี๊ยกเข้าใจผิดไปเองครับ อธิบายเพิ่มเติม คือ
    <O:p</O:p
    1. เว็บพลังจิตแบ่งห้องย่อยเป็นหมว&shy;<WBR>ดหมู่ไว้ ซึ่งคนส่วนใหญ่ปฏิบัติตามครับ คือ มีห้องเว็บบอร์ด มีห้องเสียงธรรม และห้องวีดีโอครับ Server เสียงธรรมเป็น Server ตัวเก่าซึ่งเขาแยกไว้ต่างห่างนะ&shy;<WBR>ครับ เป็นคนละตัวกับเว็บบอร์ด
    <O:p
    2. พี่เปี๊ยกเอาวีดีโอไปใส่ในห้องเ&shy;<WBR>สียงธรรม ซึ่งผู้ดูแลห้องเสี่ยงธรรมเขาก็&shy;<WBR>ทำตามกฎและได้แนะนำให้พี่เปี็ยก&shy;<WBR>เอาวีดีโอไปแปะในห้องวีดีโอครับ&shy;<WBR> (มันทำได้ครับ เพราะแค่เอา link จาก yputube มาใส่ในแบบฟอร๋มระบบของเว็บพลัง&shy;<WBR>จิตเท่านั้น ซึ่งระบบจะขึ้นหน้าต่างของพลังจิตวีดีโอให้ ส่วนการดึงข้อมูลนั้น Server ของพลังจิตกับ Youtube จะดึงไฟล์วีดีโอกันเองโดยอัตโนมัติ)

3. ที่พี่เปี๊ยกบอกว่าห้องวีดีโอไม่สามารถแปะ link ของ youtube ได้นั้น "ไม่เป็นความจริง" ครับ
    ผมเอาตัวอย่างมาให้ดูครับ

http://vdo.palungjit.org/th/video/1549857/%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%A7%E0%B8%94%E0%B8%9C%E0%B8%B5-9-%E0%B8%9E%E0%B8%A22554-%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%AA%E0%B8%9A%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%93%E0%B9%8C%E0%B8%82%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%B1%E0%B8%A7%E0%B8%A5%E0%B8%B8%E0%B8%811<O:p></O:p>
    4. วีธีกับอับวีดีโอ (จาก youtube) ทางเว็บทำกระทู้สาธิตการใช้ตั้งแต่ปี 2009 แล้วครับ พี่เปี๊ยกไม่ได้ศึกษาก่อนและมาตำหนิเว็บพลังจิตแบบนี้ ผมว่าไม่เป็นธรรมครับ และการที่พี่เปี๊ยกทำแบบนี้ สุดท้ายมันก็ไม่เป็นผลดีกับตัวพี่เองครับ
    http://palungjit.org/threads/วิธี-upload-ในห้อง-พลังจิตวีดีโอ.160450/
    ผมก็ขอแจ้งเบื้องต้นเท่านี้ครับ ส่วนพี่จะฟังหรือไม่นั้น แล้วแต่พี่เปี๊ยกจะพิจารณาครับ<O:p</O:p

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  10. Komodo

145

วีธีใช้ทางเว็บตั้งกระทู้ไว้ตั้งแต่ปี 2009 แล้วครับ พี่อับใส่ youtube แล้วเอา embed จาก youtube มาวางแค่นั้นครับ ไม่จำเป็นต้องอับไฟล์ลง Server ของเว็บพลังจิตครับ ในห้องเสียงธรรมก็เหมือนกันครับ มันแค่เอา link จากเว็บต้นฉบับมาใส่ในเครื่องมือของเว็บแค่นั้นครับ แล้ว server ของสองเว็บจะจัดการอัตโนมัติให้เองครับ

http://palungjit.org/threads/ว�...��.160450/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 พฤศจิกายน 2011
  11. tosak-udom

tosak-udom สมาชิก

10 พฤษภาคม 2009
    โปรดใช้สติ เพื่อบรรลุถึงเหตุ และผล

สาธุ

12. P ทำดี ได้ดี

P ทำดี ได้ดี สมาชิกใหม่

23 กันยายน 2012
    ขอให้เข้าใจกันโดยเร็วนะครับ เพราะต่างคนก็ทำเพื่อพระพุทธศาสนาอันเป็นที่รักยิ่งของมนุษย์และเทวดา ใช้สติครับแล้วทุกอย่างก็จะดีครับ ขอให้เจริญในธรรมนะครับ