ขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย Sodakungss, 5 มีนาคม 2013.

1. Sodakungss

Sodakungss สมาชิกใหม่

ขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ เกิดวันอังคารที่ 24 ธันวาคม 2528 อุปสมบทเมื่อ วันที่ 3 มกราคม 2556 เวลา 09.55 นาที ขอเดือนนี้หรือเดือนถัดไปก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

2. jitavita

jitavita เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนากับการบวชนะครับ

ฤกษ์ลาสิกขา วันที่ 26 เมษายน 2556 เวลา 9.45 นาที

3. แมวธนู

แมวธนู เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2010
    ขอกับเจ้าอาวาส (พระอุปัชชาย์) ซิครับ

อย่ารีบร้อน

มีเรื่องเล่าให้ฟังนะครับ เผื่อจะฉุกคิดมีสติขึ้นมาได้บ้าง

ตอนสมัยผมบวช ... พระในวัดเคยเล่าให้ฟังว่า เคยมีพระหนุ่มอยู่คนหนึ่งบวชได้ซักพัก แล้วผ้าเหลืองร้อน อยากสึกซะวันนี้ พรุ่งนี้ รบเร้าเจ้าอาวาส เพื่อขอลาสิกขา ...

หลวงพ่อ (พระอุปัชชาย์ ของผมเอง) ท่านบอกว่า รอก่อน ยังไม่มีฤกษ์สึก ... แต่พระหนุ่มคนนั้นก็ไม่ฟัง เอาแต่รบเร้ากับหลวงพ่อจะขอสึกท่าเดียว....ท้ายสุด หลวงพ่อต้องปิดกุฏิ ไม่ให้พระหนุ่มองค์นั้นพบ ... ตอนนั้นไม่มีใครเข้าใจว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่ยอมให้พระหนุ่มผู้นั้นสึก ....

เมื่อผ้าเหลืองของพระหนุ่มคนนั้นร้อนขึ้น ร้อนขึ้นทุกวัน ..สติของพระหนุ่มผู้นั้นก็ขาดผึ่ง!!!

พระหนุ่มองค์นั้นเปลี่ยนจากรบเร้า เป็นก่อกวน แทน เมื่อเห็นหลวงพ่อปิดกุฏิไม่ให้พบ ก็แกล้งกวาดขยะมากองใกล้ๆกับบริเวณกุฏหลวงพ่อ แล้วก็จุดไฟ เพื่อให้ควันเข้าไปรมหลวงพ่อซึ่งเก็บตัวเงียบอยู่ในกุฏิ

รมควันหลวงพ่อ ซึ่งเป็นพระอุปัชชาย์ ตัวเอง วันแล้ววันเล่า ...สุดท้ายหลวงพ่อท่านอ่อนใจ เลยยอมให้สึกไป

หลังพระหนุ่มผู้นั้นได้สึกไปสมใจอยาก ... เหตุผลที่พระลูกวัดอื่นๆเคยสงสัยว่าทำไมหลวงพ่อถึงไม่ยอมให้พระหนุ่มองค์นั้นสึก ก็ถูกเฉลย ออกมา ....

ทิดสึกใหม่คนนั้น ประสพอุบัติเหตุ รถมอเตอร์ไซด์ ประสานงากับรถสิบล้อพ่วง หลังจากสึกไปได้ไม่ถึงสัปดาห์ ...หัวไปทาง แขนไปทาง ขาไปทาง ... มูลนิธิมาถึง ต้องคอยเก็บเศษซากที่กระจัดกระจาย อยู่ตามถนน ... เป็นสภาพที่น่าอนาถใจมาก

ทุกวันนี้ เมื่อมีพระลูกวัด รูปไหนอยากสึก แต่หลวงพ่อยังไม่อนุญาติ ...พบว่าไม่เคยมีใครรบเร้าท่านอีกเลย

เราๆท่านๆ เมื่อจะบวช ต้องมีพระอุปัชชาย์ ถึงจะสามารถเข้าสู่เพศบรรพชิตในร่มกาสาวพัตรได้ ... ฉนั้น พระอุปัชชาย์ (ส่วนมากเป็นเจ้าอาวาสของวัดที่เราบวช) จึงถือเสมือน พ่อ แม่ ครูอาจารย์ ....

ดังนั้น อย่าใจร้อนครับ
    ขอจากพระอุปัชาย์ท่านก่อน ดีที่สุด

เปรียบเสมือน การขอลาเพื่อไปตังหลักปักฐานที่อื่น

หากร่ำลาอย่างถูก อย่างควร พ่อแม่ครูอาจารย์ ท่านจะอวยพร เป็นมงคล
    หากหนีไปเฉยๆ หรือ คาดคั้นกับ พ่อแม่ครูอาจารย์ อันนี้ไม่เป็นมงคลนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2013
  4. totoba24

totoba24 สมาชิก

26 พฤศจิกายน 2006
    ขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ เกิดวันศุกร์ที่ 13 พฤษภาคม 2531อุปสมบทเมื่อ วันที่ 31 มีนาคม 2556 เวลา 14.30 นาที ขอเดือนนี้ก่อนวันที่26 เมษายน 2556 ขอบคุณมากครับ

5. รีล มาดริด

รีล มาดริด เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤษภาคม 2556

วันนี้ ดีสุดยอด เวลา สึก 05.10 น ...ใครรอได้ ก็เอา วันและเวลานี้ไปสึก ได้..

ปีนี้ วัน ธงชัย คือ วัน พฤหัสสบดี ดังนั้รนวันที่ 30 พ.ค. จึงเหมาะสมมาก..และเวลาที่สึก ก้ ดีมากด้วย...
    หากใครสึกวันนี้ ให้ตามพระ ออกบิณฑบตร หลังจากสึกแล้ว เมื่ออกจากวัดแล้วให้ แยกทางกลับไปบ้านตนเองเลย.

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 เมษายน 2013
  6. รีล มาดริด

รีล มาดริด เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ควรสึก ใน ระยะเวลา 15 วัน(ข้างขึ้น 15 วัน ข้างแรม 15 วัน))

วันที่ดี คือ 1 ค่ำ 3 ค่ำ 6 ค่ำ 11 ค่ำ 13 ค่ำ

วันที่เลวสุดๆคือ วัน 2 ค่ำ ส่วนวันอื่นๆ ถือว่า กำลังสวันกลางๆ

ผม จำมาจาก ครูบาอาจารย์ อิกทอดนึง...รายละเอียดมีมากกว่านี้ ยังไม่ได้เรียน เพราะ ยังไม่มมีหน้าที่ ที่ต้องรู้ ส่วนลึกของรายละเอียดครับ...

7. ปรีดาพร

ปรีดาพร สมาชิกใหม่

20 มิถุนายน 2013
    ขอฤกษ์สึกพระค่ะ

ค่ะตอนนี้พระบวชอยุ่ค่ะแล้วต้องการหาฤกษ์สึกพระค่ะ พระเกิดวันพฤหัสบดี ที่ 27 กันยายน 2533 บวชเมื่อวันที่ 24 พฤษภาคม 2556 และจะเรียนถามว่าถ้่าสึกวันที่ 20 ตุลาคม 2556 นี่จะเป็นวันที่ดีและเหมาะกับวันเกิดและดวงของท่านไหมคะ อยากได้วันที่ฤกษ์ดีและเหมาะกับดวงวันเกิดของพระท่านน่ะค่ะ ขอความกรุณาด้วยค่ะ

8. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    วันเสาร์ที่ 19 ตุลาคม 2556 เป็นวันออกพรรษา

จะสึกวันอาทิตย์ที่ 20 ตุลาคม 2556 ... ท่านเจ้าอาวาสจะสะดวกสึกให้หรือครับ

และวันที่ 20 ตุลาคม ก็ยังสู้อีกวันไม่ได้

แนะนำให้ลาสิกขาตามตำราฤกษ์พรหมประสิทธิ์

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ ตุลาคม ๒๕๕๖ แรม ๘ ค่ำ เดือน ๑๑ ฤกษ์อมฤตโชค(บารมีแ่ก่กล้า)

และถ้ามีเหตุให้ลาสิกขาไม่ได้วันนี้ ก็มาเอาวันสำรอง

วันศุกร์ที่ ๒๕ ตุลาคม ๒๕๕๖ ได้ฤกษ์วันศุกร์ชัย ตามตำราฤกษ์หลวงปู่ปาน วัดบางนมโค

.

9. kiss007

kiss007 สมาชิกใหม่

22 กันยายน 2011
    ขอฤกษ์อุปสมบท และขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ เกิดวันอังคารที่ 10 มกราคม 2532 เวลา 05.00น ตั้งใจไว้จะบวช ปลายธันวาคม จะลาสิขา ซักต้นเดือนมกราคม และตั้งใจว่าจะอยู่ในผ้าเหลืองแบบข้ามปีครับ และคงมีเวลาบวชแค่ 9วัน เพราะติดเรื่องงาน
    ขอบคุณมากครับบ

((((ที่ผมคิดไว้นะครับ แต่ไม่ได้ดูฤกษ์ยามนะ จะบวช 26 ธ.ค 56 สึก 3 ม.ค 57 ))))

10. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

2
    ฤกษ์บวชต้องถามท่านเจ้าอาวาสครับ เพราะ ขึ้นอยู่ที่ท่านว่าสะดวกเมื่อไหร่
    ฤกษ์บวชเมื่อไหร่ก็ได้ครับ เพราะเราจากที่ร้อนไปสู๋ที่เย็น

ช่วงวันศุกร์ที่ ๓ มกราคม ๒๕๕๗ เป็น วันชัย ... ลาสิกขาได้ครับ

11. chan-rong

chan-rong สมาชิกใหม่

รบกวนขอเลิกลาสิกขาด้วยครับ

ผมเกิดวันอังคารที่ 22 กุมภาพันธ์ 2520 เวลา 12.15 น.
    บวชวันที่ 20 กรกฎาคม 2556
    อยากรบกวนขอทราบเลิกลาสิกขาภายในเดือนตุลาคม 2556 หรือ ต้นเดือนพฤศจิกายน 2556 ก็ได้ครับ
    เนื่องจากรับราชการ แล้วครบกำหนดลาวันที่ 31 ตุลาคม 2556 ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 ตุลาคม 2013
  12. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    ฤกษ์อมฤตโชค (บารมีแ่ก่กล้า)

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ ตุลาคม ๒๕๕๖ แรม ๘ ค่ำ เดือน ๑๑

หรือฤกษ์ที่รองลงมา

วันศุกร์ที่ ๒๕ ตุลาคม ๒๕๕๖ แรม ๖ ค่ำ เดือน ๑๑ ได้วันศุกร์ชัย

หรือ

วันจันทร์ที่ ๒๘ ตุลาคม ๒๕๕๖ แรม ๙ ค่ำ เดือน ๑๑ ได้วันจันทร์ลาภ

ลองเลือกดูครับท่าน

13. chan-rong

chan-rong สมาชิกใหม่

อนุโมทนาบุญด้วยครับ แต่คงสึกไม่ทันในเดือนตุลาคม เนื่องจากต้องเข้าร่วมปริวาสกรรม จะออกก็น่าจะประมาณวันที่ 3 พฤศจิกายน 2556
    ไม่ทราบว่าฤกษ์หลังวันที่ 3 มีบ้างมั้ยครับ

14. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    กราบนมัสการครับ

ฤกษ์อมฤตโชค (บารมีแ่ก่กล้า)

วันอาทิตย์ที่ ๑๐ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ แรม ๘ ค่ำ เดือน ๑๒

หรือฤกษ์ที่รองลงมา

วันศุกร์ที่ ๘ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ ขึ้น ๖ ค่ำ เดือน ๑๒ ได้วันศุกร์ชัย

หรือ

วันจันทร์ที่ ๑๑ พฤศจิกายน ๒๕๕๖ ขึ้น ๙ ค่ำ เดือน ๑๑ ได้วันจันทร์ลาภ

ลองเลือกดูครับท่าน

15. notepooh

notepooh สมาชิกใหม่

ขอฤกษ์ลาสิขา

ขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ เกิดวันจันทร์ ที่ 2 มกราคม 2532 เวลา 16.00 จะอุปสมบทวันที่ 7 มีนาคม 2557 ขอฤกษ์ภายในเดือน มีนาคม 2557 ครับ

ขอบคุณครับ

16. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    แนะนำ

วันพุธที่ ๑๙ มีนาคม ๒๕๕๗ แรม ๔ ค่ำ เดือน ๔ ปีมะเส็ง

ได้ฤกษ์มหาสิทธิโชค (ดีเด่นด้านต่างประเทศ) เวลาตามสะดวกครับ

17. Cheryl_cole

Cheryl_cole สมาชิกใหม่

อยากทราบฤกษ์ลาสิกขา

ขอฤกษ์ลาสิขาคับ เกิดอังคาร ที่3 มกราคม 2532 เวลาประมาณ 11.30 อุปสมบทในวันที่ 8 มีนาคม 2557 ขอฤกษ์ภายในเดือนมีนาคม 2557 นี้ด้วยนะคับ

18. เฮียปอ ตำมะลัง

2
    แนะนำ

วันที่ 23 มีนาคม พ.ศ. 2557
    ตรงกับวันอาทิตย์ แรม ๘ ค่ำ เดือนสี่(๔) ปีมะเส็ง ได้ฤกษ์อมฤตโชค บารมีแก่กล้า

หรือ

วันที่ 20 มีนาคม พ.ศ. 2557
    ตรงกับวันพฤหัสบดี แรม ๕ ค่ำ เดือนสี่(๔) ปีมะเส็ง ได้ว้นชัย (ผู้ที่เกิดปีมะโรง)

19. Backkie

Backkie สมาชิกใหม่

ขอฤกษ์ลาสิขาด้วยครับ เกิดวันอาทิตย์ที่ 6 ธันวาคม 2524 เวลา 13:43น อุปสมบทเมื่อ วันที่ 20 มีนาคม 2557 เวลา 09.00 นาที
    ขอเป็นหลัง 20 เมษายน 57 หรือเดือนถัดไปก็ได้ครับ ขอบคุณมากครับ

20. surapon007

surapon007 Active Member

ขอฤกษ์ลาสิกขาด้วย
    เกิด 2 เมษายน 2517 ประมาณ 6.00
    บวช 17 เมษายน ที่ผ่านมา
    ขอสึกประมาณต้นเดือนพฤษภาคม ไม่เกิดกลางเดือน