ขอวิธีการบูชาพญานาคหน่อยคะ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย sunnytoon, 5 มกราคม 2009.

1. sunnytoon

sunnytoon สมาชิก

ได้รับการแนะนำมาว่าที่บ้านควรบูชาพญานาคไไว้จะเป็นการดี และควรเป็นพญานาค 9 เศียรด้วย ก็เลยอยากทราบว่า พญานาคที่มี 9 เศียรนั้นเป็นพญานาคที่มีนามว่าอย่างไร มีประวัติความเป็นมาอย่างไรบ้าง ต้องบูชาอย่างไรถึงเป็นวิธีที่ถูกต้อง ท่านผู้รูู้หรือผู้ที่บูชาอยู่ช่วยแนะนำด้วยนะค่ะ ขอขอบคุณล่วงหน้าเลย

2. HS4OFL

HS4OFL เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2007
    คาถาบูชา พญานาค

นะโม 3 จบ

ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ บนเกล้ากระหม่อม
    ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ในดวงตา
    ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ในหู
    ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ที่ปาก
    ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ที่แขน ที่ขา
    ข้าพเจ้าขอไหว้วอนเทพเจ้านาคาสัมมาทิฐิลงมาอยู่ปลายลิ้น

ข้าพเจ้าจะทำการสิ่งใด ขอให้ได้รับผลเหนือความคาดหมาย

พุทธะคุณัง ธัมมะคุณัง สังฆะคุณัง เมตตาคุณัง อรหังเมตตา

พุทธจิตตัง จิตตังมะมะ พุทธานุภาเวนะ
    ธัมมะจิตตัง จิตตังมะมะ ธัมมานุภาเวนะ
    สังฆะจิตตัง จิตตังมะมะ สังฆานุภาเวนะ

นะโมมามา คนมามีมา นะมามีมา เงินมามีมา คนมากับเงิน เงินมากับคน

บทนี้ได้มาจากวัดคุณแม่จันทา นะครับ ผมก็สวดบทนี้ตลอดครับ

3. Sriaraya5

Sriaraya5 เป็นที่รู้จักกันดี

กำเนิดพญานาค

องค์นาคาธิบดดีทั้ง 9 พระองค์ (แต่ละเศียร) นั้นคือกษัตริย์แห่งเมืองบาดาลที่ปกครอง<WBR>วังนาคินทร์ต่างๆ ซึ่งแต่ละพระองค์เป็นพญานาคที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบ

http://www.suvannaka.com/history/history02.html

4. Eveif5

Eveif5 สมาชิก

พญานาคเก้าเศียร คือ ปู่เพชร มีบุตรธิดาหนึ่งองค์ จำชื่อของมเหสีกะลูกมะได้อ่าค่ะ

5. อุดรเทวะ

อุดรเทวะ เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2008
    การบูชาพญานาค..ฉบับวัดถ้ำแฝด

สิ่งแรกที่ต้องมี คือ องค์พญานาคจะเป็นรูปแบบใดก็ได้ที่สื่อถึงองค์พญานาค

จากนั้นตั้งอัญเชิญท่านไว้ที่กลางที่อ่างน้ำ ( ใช้อ่างดินแบบที่จัดสวนก็ได้ ) นำ

ลูกแก้ว แบบใสๆ วางในอ่างน้ำตั้งตรงหน้าองค์ท่าน เติมน้ำให้เต็มอ่างโรยดอกมะลิพอประมาณ ใส่

ออกซิเจนทำน้ำพุก็ได้ เพื่อความสวยงามในการบูชาองค์ท่าน จากนั้นตั้งองค์

ท่านไว้หน้าบ้าน โดยมีโต๊ะบูชาวางตรงหน้าอ่างน้ำ ของที่ต้องตั้งบนโตะบูชามี

พานพุ่ม ขั้นเงิน-ขันทองใส่นำจนเต็มถ้าเป็นน้ำเย็นได้ก็ดีเปลี่ยนทุกๆวัน ผลไม้

ขนมหวานสำหรับบูชา เว้นของคาวนะ และน้ำดื่ม 1 แก้วใหญ่

บทสวด

ตั้งนะโม 3 จบ

ปิโยเทวมนุสานัง ปิโยพรหม มานมุตตะโม

ปิโยนาคสุปันนาทัง ปินินทริยังนะมามิหัง

เอหิ เอหิ ศรีสัตตนาคราชมหาฤทธา อุปะวะทะยะจะอะสะ

ภะระมะจะ จะภะกะสะ นะมะพะทะ

แบบย่อ

อะงะสะ

:cool:

6. พอชูเดช

พอชูเดช เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2007
    สาธุครับ

-มหาโมทนากับกุศลจิตทุกท่านครับ

สาธุ

7. crabhom

crabhom เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2009
    หายไปนานเลยค่ะ มาแล้วๆๆ

อนุโมทนา กับข้อมูลของทุกท่านนะค่ะ
    ดิฉันกำลังจะบูชาและเชิญพญานาคค่ะ

8. ดอนdon

ดอนdon เป็นที่รู้จักกันดี

โอมมะลึกกึกกึ๋ย มะลึกกึกกึ๋ย มะลึกกึกกึ๋ย เพี้ยง
    โอมมะลึกกึกกึ๋ย มะลึกกึกกึ๋ย มะลึกกึกกึ๋ย เพี้ยง
    อนุโมทนา สาธุ