ขอสอบถามพระองค์นี้ของท่านใดครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย khaidum, 8 พฤศจิกายน 2017.

1. khaidum

khaidum สมาชิกใหม่

อยากทราบพระปิดตาองค์นี้พระหลวงพ่ออะไร และแท้เก๊ประการใด อยากขอความกรุณา ช่วยอธิบายด้วยว่าแท้หรือเก๊ตรงจุดไหน แท้จุดเด่นๆตรงไหน/เก๊ จุดไหนที่ผิดเพี้ยนไป เพื่อเป็นความรู้เพิ่มเติมครับ ยินดีรับฟังทุกความเห็นครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      110 KB
      เปิดดู:
      432
      ขนาดไฟล์:
      117.6 KB
      เปิดดู:
      529
  2. jaru

jaru เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2006

พระปิดตาหลวงปูจีน วัดท่าลาด พิมม์แข้งหมอน

3. khaidum

ขอบคุณมากๆสำหรับความรู้ครับ แล้วองค์ที่ผมสอบถาม น่าจะแท้หรือเก๊ครับ

4. know19

know19 Active Member

คหสต. มองจากรูป ผมว่าปิดตาหลวงปู่จีน ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อผงคลุกรักครับนั้นข้อที่ 1 ส่วนข้อที่ 2 พระองค์นี้เป็นการชุบรักหรือจุ่มรักครับ แล้วสภาพการเกาะติดของรักกับเนื้อพระ ที่อยู่ประมาณ 100 ปี การแตกรานไม่น่าจะออกมาตามพระในรูปครับ เพราะการแตกรานขอรัก ต้องมียุบตามเนื้อพระ แต่ที่ดูเหมือนโดนทำให้แตกด้วยอุณหภูมิที่สูง ไม่ได้เป็นไปตามธรรมชาติครับ ต้องขอโทษด้วยผิดถูกอย่างไร รอท่านที่เชี่ยวชาญมาชี้แจงอีกทีครับ พี่ ๆ ที่นี่เก่ง ๆ เยอะครับ เอาใจช่วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

5. know19

know19 Active Member

คหสต. มองจากรูป ผมว่าปิดตาหลวงปู่จีน ส่วนใหญ่จะเป็นเนื้อผงคลุกรักครับนั้นข้อที่ 1 ส่วนข้อที่ 2 พระองค์นี้เป็นการชุบรักหรือจุ่มรักครับ แล้วสภาพการเกาะติดของรักกับเนื้อพระ ที่อยู่ประมาณ 100 ปี การแตกรานไม่น่าจะออกมาตามพระในรูปครับ เพราะการแตกรานขอรัก ต้องมียุบตามเนื้อพระ แต่ที่ดูเหมือนโดนทำให้แตกด้วยอุณหภูมิที่สูง ไม่ได้เป็นไปตามธรรมชาติครับ ต้องขอโทษด้วยผิดถูกอย่างไร รอท่านที่เชี่ยวชาญมาชี้แจงอีกทีครับ พี่ ๆ ที่นี่เก่ง ๆ เยอะครับ เอาใจช่วยครับ ขอบพระคุณมากครับ

6. khaidum

ได้ความรู้เพิ่มเรื่องรักด้วย ขอบคุณมากครับ