ขอสอบถามเรื่องสวดบทย่อ

ในห้อง 'ประสบการณ์ ผลของการสวด' ตั้งกระทู้โดย nuttyty, 15 พฤษภาคม 2011.

1. nuttyty

nuttyty เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    ถ้าเราสวดบทย่อจะมีอนุภาพเท่ากับสวดบทเต็มไหมครับ เพราะบทเต็มจำไม่ได้ครับ เช่นบท พระคาถาชินบัญชร และพระคาถาพระไตรปิฏก ครับ

ขอคำชี้แนะด้วยครับ

2. Darkever

Darkever เป็นที่รู้จักกันดี

จะทำอะไร ทำให้มันเต็มที่สิคับ

3. ธัมมนัตา

ธัมมนัตา เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2006
    สวดเต็มได้เต็ม
    สวดย่อได้แบบย่อ

ควรฝึกบ่อยๆ จากบทง่าย ๆ ไปยาก จากบทสั้นๆค่อยขยายออกไปให้บทยาวขึ้น
    ทุกอย่างขึ้นอยู่ที่อิทธิบาทสี่ เริ่มทีฉันทะ คือชอบและ จิตต คือความเอาใจใส่ก่อน

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ได้ทั้งคู่นะครับ...จะย่อหรือจะเต็มก็ได้....

บทย่อมีประโยชน์คือจำได้ง่าย...ไว้ใช้ในสถานที่ต่างๆที่ไม่สะดวกที่จะสวดยาวๆ...หรือใช้ในการบริกรรมในระหว่างวัน....

บทยาวมีประโยชน์คือ ทำให้มีกำลังใจที่จดจ่อ เป็นการฝึกสติสมาธิ อีกวิธีหนึ่ง เป็นการบูชาและได้ประโยชน์สูงสุด(ทางที่ดีต้องรู้ความหมายด้วย)ไว้ใช้ในสถานที่สดวกหรือมีเวลา.

แนะนำให้ใช้ทั้งสองอย่างครับ...เลือกเอาตามสถานการณ์นะ.....ปกติก็สวดบทยาว...บทย่อไว้เป็นหัวใจ....อย่างนี้หละ...