ขอหนังสือธรรมที่นำไปสู่ความหลุดพ้น..รวบรวมโดย พล.ต.ท.นพ.สมศักดิ์ สืบสงวน

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย pojzy, 7 กันยายน 2009.

1. ปูเเว่น

ปูเเว่น เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2007
    สาธุอนุโมทนาค่ะ

วันนี้ได้มีโอกาสไปบ้าน ฟังลุงหมอสอนธรรมะค่ะ ท่านสอนดีมากค่ะ ใครติดขัดถามท่าน ท่านเมตตาตอบให้และแนะแนวทางจนผู้ถามเข้าใจค่ะ

2. nahathai

nahathai เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาบุญหนังสือด้วยค่ะ คุณอ้อยคะ ขอเจอกันตรงนี้นะคะ และขออนุญาตเจ้าของกระทู้ด้วยค่ะ พอดีเข้ากระทู้เดิมพวกเรามโนไม่ได้ค่ะ คลิกไปคลิกมาเข้ามาหน้านี้ได้ยังไงไม่ทราบ คงจะเป็นบุญ เพราะอาทิตย์หน้าจะออกนอกรัฐ เป็นเดือน ก็เกรงว่าหนังสือจะหมดก่อน
    ....ขออนุญาต ลงที่อยู่ ฝากหนังสือไว้ที่บ้านญาติที่เดิมนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ
    ....และใคร่ขอขอบพระคุณ ครอบครัวของท่านเจ้าของกระทู้ที่กรุณามีเมตตาเป็นภาระ ในการ จัดส่งหนังสือ รวมทั้งค่าใช้จ่ายในการจัดส่ง ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆขึ้นไปนะคะ
    บุญรักษา ทุกๆท่านค่ะ
    ขอโทษค่ะ ลืมบอกค่ะ ขอรับหนังสือ (5) ห้าเล่มค่ะ (ที่ไม่ใช่เล่มเจ็ดค่ะ)

address คุณพนิตตา สุชาติพงศ์<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>
    266/292 หมู่บ้านสันติสุข ถนน ลำปาง-งาว<o:p></o:p>
    ต.พิชัย อ. เมือง จ.ลำปาง 52000<o:p></o:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มกราคม 2010
  3. harich

harich เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านจากในเว็ปแล้ว เห็นว่ามีประโยชน์ในการปฏิบัติธรรมเป็นอย่างยิ่ง
    รบกวนส่งให้ ๑ ชุด (อย่างละเล่ม) สถานที่ ๒๖๖๗ ซ.เจริญสุข ถ.พระราม๔ คลองเตย
    กทม. ๑๐๑๑๐
    ขอบพระคุณและโมทนาเป็นอย่างยิ่ง
    หฤษฎ์

4. thanatpongl

thanatpongl เป็นที่รู้จักกันดี

กระผมได้รับหนังสือแล้วน่ะครับ...ขอบพระคุณมากๆๆเลยครับ...อย่างไรเสียถ้ามีการตั้งกองทุนจัดพิมพ์เมื่อไหร่รบกวนแจ้งด้วยน่ะครับ...ขออนุโมทนากับท่านผู้เกี่ยวข้องทั้งหลายมา ณ. โอกาสนี้ด้วยครับ...สาธุ!สาธุ!สาธุ!

5. samsong

samsong เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2009
    ขอรับด้วยครับ

คุณนพดล โพธิ์กระจ่าง

242 ทิพย์วดีอพาร์ทเม้นท์

พระราม 6 ซอย 28

แขวงสามเสนใน เขตพญาไท

กทม 10400

ปล ขออนุโมทนาเป็นอย่างสูงนะครับ

สาธุ

6. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    ขอรับเล่ม10 ค่ะ

พัชรา ป้อมประภา
    825/437 ม.ประชาสุขซิตี้ ซ.18
    ถ.ประชาอุทิศ58/1 แขวง/เขต ทุ่งครุ
    จ.กรุงเทพฯ 10140

ขอร่วมโมทนาในการแจกหนังสือธรรมะอันทรงคุณค่านี้ด้วยค่ะ
    เป็นประโยชน์มากจริงๆ

7. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    ด้วยความยินดีค่ะ
    ต้องยกความดีให้กับพี่ว่านและน้องทรายลูกสาวของพ่อพจน์น่ะค่ะ
    อ้อยเป็นเพียงผู้ประสานงานเท่านั้นค่ะ
    พี่ว่านบอกว่ารู้สึกมีความสุขที่ได้ทำค่ะ ต้องขออนุโมทนากับพี่ว่านและน้องทรายจริงๆค่ะ
    เป็นครอบครัวธรรมะน่ะค่ะ ^_^

8. ชนะ สิริไพโรจน์

ชนะ สิริไพโรจน์ ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

กระทู้เรื่องเด่น:
    14
    สาธุ ขออนุโมทนากับทุกๆ ท่านที่มีส่วนในการให้ธรรมะเป็นทาน
    ซึ่งเป็นทานที่มีอานิสงส์สูงสุด ขอให้เจริญในธรรมยิ่งๆ ขึ้นไปครับ

9. spthong2000

spthong2000 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอด้วยครับ เล่ม 7 กับเล่ม 10
    สถาพร ทองคำพราว
    79(4)/4 ม.5 ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
    อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

10. ซามิ้น

ซามิ้น เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับหนังสือแล้วค่ะ ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาในเมตตาจิตที่ทุกท่านมีให้ในครั้งนี้เป็นอย่างสูง

11. Apinya17

Apinya17 เป็นที่รู้จักกันดี

29 ธันวาคม 2009
    ขออนุโมทนาบุญค่ะ

ขอรับหนังสือ 1 เล่ม ค่ะ

ส่งมาตามที่อยู่นี้น่ะค่ะ

อภิญญา วรรณกุล
    119 ซอย 6 บ้านสุพรรณ
    ตำบลป่าแมต อ.เมือง
    จ.แพร่ 54000

12. นพรัตน

นพรัตน เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2009
    ได้รับหนังสือแล้วค่ะ โมทนาบุญอย่างยิ่ง สาธุ สาธุ สาธุ

13. eert

eert Active Member

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม ได้เดินทางไปบ้านอาหมอมาค่ะ ไปขอรับหนังสือโดยเฉพาะ ที่บ้านอาหมอที่กรุงเทพ ซอยงามดูพลี ถ้าไปขึ้นรถไฟ้ฟ้าใต้ดินแล้วลงที่สถานีสวนลุมพินี เดินไปทางออกซอยงามดูพลีค่ะ บ้านอาหมออยู่ในซอยงามดูพลีก่อนถึงสมาคมค้าข้าว ที่บ้านอาหมอจะเปิดทุกวันอาทิตย์ เวลา 0.900-17.00 น.ค่ะ ไปขอรับหนังสือ พร้อมกับสนธนาธรรมได้ ตอนกลางวันมีเลี้ยงข้าวอร่อยๆ ด้วยค่ะ แล้วก็มีหนังสือครบทั้ง 10 เล่มด้วยค่ะ ดีใจมากๆ ที่ได้เดินทางไป ได้มาครบทุกเล่มเลยค่ะ แล้วก็เอาไปให้ห้องสมุดประชาชนที่บ้าน(อุตรดิตถ์) ถ้ามีคนอุตรดิตถ์ท่านใดเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ ไปหายืมได้ที่ห้องสมุดประชาชนจังหวัดอุตรดิตถ์นะค่ะ มีครบทั้ง 10 เล่ม เล่มที่ 11 มีคนศัทธาถวายปัจจัย กำลังจะจัดทำในอนาคตอันใกล้นี้ค่ะ ถ้าผู้ใดอยากได้ครบทุกเล่ม ใช้ความวิริยะอุตสาหะไปที่บ้านอาหมอได้เลย คุ้มค่ามากๆ ค่ะที่ได้ไป ที่แรกก็รอว่าจะมีคนใจบุญเอามาแจก แต่ใจร้อนค่ะ รอไม่ได้ก็เลยไปเองเลยดีกว่า

14. จารุวณณร

จารุวณณร เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2007
    อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอรับ 1 ชุดค่ะ
    <?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p> </o:p>
    จารุวรรณ รักตระกูลวิทยา
    4/10 สุวรรณพฤกษ์ ซ. 4
    หมู่บ้านพฤกษชาติ
    สะพานสูง
    กทม 10240
    <o:p> </o:p>
    ขอบคุณค่ะ

15. JINKLE

JINKLE เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนขอ 1 ชุด (ทุกเล่ม) ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กรกฎาคม 2012
  16. วิหคเพลิง

วิหคเพลิง เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2006
    โอ้ว มี 10 เล่มเลย ทีแรกนึกว่ามีแค่ 7 กับ 10 เราคิดว่า
    ถ้าส่งทีเดียวให้คนละ10 เล่มจะดีกว่านะค่ะ แต่ค่าส่งควรให้คนขอรับเป็นผู้ออกเอง
    ค่าจัดพิมพ์ตามศรัทธา เพราะทีแรกเราขอเล่ม7 ต่อมาขอรับเล่ม10
    ทางคุณเจ๋วะรัฐถะจะเสียค่าส่งหลายรอบไม่คุ้ม
    เอ่อ..หรือว่าเล่มอื่นๆยังไม่ได้พิมพ์เพิ่ม เลยส่งครบชุดยังไม่ได้
    พออ่านเล่ม7 แล้วชอบสุดๆเลย ทรงคุณค่าจริงๆค่ะสุดยอด
    อ่านแล้วรู้สึกว่าต้องอ่านอีกหลายๆรอบให้ซึมซับเลย
    ขออนุโมทนาด้วย ^^

17. bnbk

bnbk เป็นที่รู้จักกันดี

30 สิงหาคม 2006
    ขอทุกเล่มเลยได้ไหม

เป็นเล่มก็ได้ เป็นไฟล์ก็ดี จะได้แจกให้อ่านกันได้ทั่วถึง
    อ่านที่โพสมาเรื่อยๆ ดีมากๆ และก็ส่งให้เพื่อนๆที่ติดขัดทางธรรมได้อ่านต่อด้วย

อนุโมทนาค่ะ

ค่าใช้จ่ายเท่าไรแจ้งได้นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มกราคม 2010
  18. harich

harich เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ายังมีเหลือรบกวนส่งให้ด้วยที่
    ๒๖๖๗ ซ.เจริญสุข ถ.พระราม๔ คลองเตย กทม. ๑๐๑๑๐
    แล้วรบกวนส่งเลขบัญชีมาด้วยนะครับ จะได้โอนเงินไปให้
    ขอบคุณจ้ะ

19. Me, myself

Me, myself บุคคลทั่วไป

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ eert [​IMG]
    เมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 มกราคม ได้เดินทางไปบ้านอาหมอมาค่ะ ไปขอรับหนังสือโดยเฉพาะ ที่บ้านอาหมอที่กรุงเทพ ซอยงามดูพลี ถ้าไปขึ้นรถไฟ้ฟ้าใต้ดินแล้วลงที่สถานีสวนลุมพินี เดินไปทางออกซอยงามดูพลีค่ะ บ้านอาหมออยู่ในซอยงามดูพลีก่อนถึงสมาคมค้าข้าว ที่บ้านอาหมอจะเปิดทุกวันอาทิตย์ เวลา 0.900-17.00 น.ค่ะ ไปขอรับหนังสือ พร้อมกับสนธนาธรรมได้ ตอนกลางวันมีเลี้ยงข้าวอร่อยๆ ด้วยค่ะ แล้วก็มีหนังสือครบทั้ง 10 เล่มด้วยค่ะ ดีใจมากๆ ที่ได้เดินทางไป ได้มาครบทุกเล่มเลยค่ะ แล้วก็เอาไปให้ห้องสมุดประชาชนที่บ้าน(อุตรดิตถ์) ถ้ามีคนอุตรดิตถ์ท่านใดเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ ไปหายืมได้ที่ห้องสมุดประชาชนจังหวัดอุตรดิตถ์นะค่ะ มีครบทั้ง 10 เล่ม เล่มที่ 11 มีคนศัทธาถวายปัจจัย กำลังจะจัดทำในอนาคตอันใกล้นี้ค่ะ ถ้าผู้ใดอยากได้ครบทุกเล่ม ใช้ความวิริยะอุตสาหะไปที่บ้านอาหมอได้เลย คุ้มค่ามากๆ ค่ะที่ได้ไป ที่แรกก็รอว่าจะมีคนใจบุญเอามาแจก แต่ใจร้อนค่ะ รอไม่ได้ก็เลยไปเองเลยดีกว่า
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอชี้แจงสำหรับผู้ที่ไม่ทราบนะคะ หนังสือธรรมเพื่อความหลุดพ้นที่คุณพ่อพจน์-ดิฉัน-และน้องๆร่วมกันจัดพิมพ์นั้น เราพิมพ์มาเฉพาะเล่มเจ็ดกับเล่มสิบค่ะ ส่วนเล่มอื่นๆยังไม่ได้ทำ เพราะว่าเราต้องรอดูว่ามีท่านใดพิมพ์ออกมาค่ะ เราถึงจะไปร่วมด้วย เพราะว่าการพิมพ์แต่ละครั้งนั้นต้องพิมพ์อย่างต่ำ 3000 เล่ม ซึ่งเราไม่มีปัจจัยเยอะขนาดนั้น จึงต้องไปขอร่วมพิมพ์กับท่านอื่นที่ตั้งใจจะพิมพ์แจกอยู่แล้วค่ะ

ส่วนที่บ้านอาหมอนั้น ถ้าใครไปฟังธรรมที่บ้านอาหมอ ที่นั่นจะมีหนังสือแจกตั้งแต่เล่มหนึ่งถึงสิบค่ะ หากท่านใดต้องการก็ต้องวิริยะไปเอาที่บ้านอาหมอนะคะ ไม่ได้มีการจัดส่งค่ะ ดิฉันก็ได้มาครบทั้งสิบเล่มแล้ว ก็ไปฟังธรรมกับอาหมอที่บ้านท่านค่ะ ก็เลยได้รับแจก

ดังนั้นจึงชี้แจงให้ทราบว่า ที่เราทำแจก ณ ตอนนี้มีแค่เล่ม 7 กับเล่ม 10 เท่านั้นค่ะ

20. เจ๋วะรัฐถะ

เจ๋วะรัฐถะ เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2006
    สวัสดีค่ะ อาจจะมีการเข้าใจคลาดเคลื่อนกันนะคะ
    ดังนั้นขอรบกวนช่วยอ่านรายละเอียดที่มาที่ไปที่เคยโพสต์ไว้ก่อนนะคะ

ขอขอบพระคุณพี่ me,myself ที่มาช่วยชี้แจงด้วยค่ะ

คุณกิรณาคะ ดีใจด้วยนะคะที่ได้หนังสือของคุณลุงหมอครบทั้งสิบเล่มค่ะ
    จำได้ว่าเคยส่งเล่มที่ 7 ไปให้ หากเป็นไปได้ ถ้ามีผู้ใดต้องการหนังสือเล่ม7 โดยเฉพาะสายของหลวงพ่อฤๅษี รบกวนคุณกิรณาช่วยเป็นภาระให้หน่อยนะคะถือว่าเป็นธรรมทานอีกทอดหนึ่งค่ะ

คุณหฤษฏ์คะ หนังสือได้จัดส่งไปแล้วค่ะ อาจจะใช้เวลาหน่อยนะคะ เพราะดิฉันต้องจดรวบรวมรายชื่อแล้วส่งให้กับทางพี่ว่านอีกทีหนึ่งค่ะเพราะพี่ว่านไม่ได้ใช้เน็ตค่ะ ดังนั้นระยะเวลาอาจจะนานหน่อย ก็ต้องขออภัยด้วยนะคะ

สรุปอีกทีนะคะ ตอนนี้ที่เราจัดพิมพ์
    มีเพียงแค่เล่ม 7 และ เล่ม 10 เท่านั้นค่ะ

หมายเหตุ ของดการรับปัจจัยสำหรับร่วมทำบุญเพื่อจัดพิมพ์หนังสือนะคะ ส่วนท่านไหนที่ต้องการจะทำบุญ หากได้มีโอกาสไปบ้านคุณลุงหมอ แนะนำให้ไปทำด้วยตนเองค่ะ

และขอชี้แจงสำหรับกระทู้นี้ว่า ผู้ร่วมจัดพิมพ์หนังสือไม่ได้มีเจตนาอื่นใดเลย นอกจากอยากทำบุญด้านธรรมทาน โดยเริ่มจากสมาชิกเพียงไม่กี่คน แต่พอท่านกัลยาณมิตรท่านอื่นทราบก็แสดงความประสงค์ขอร่วมทำบุญด้วย แต่ตามโลกธรรม8 ย่อมมีการกระทบเกิดขึ้นเป็นธรรมดาโลก และเพื่อให้เกิดความสบายใจกับทุกฝ่าย ดิฉันขออนุญาตชี้แจงมา ณ โอกาสนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2010