ขออนุญาตสอบถามท่านที่เคยไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมค่ะ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย hamoonoy, 1 มีนาคม 2013.

1. hamoonoy

hamoonoy เป็นที่รู้จักกันดี

9 พฤศจิกายน 2011
    พรุ่งนี้ (วันเสาร์) ตั้งใจจะเดินทางไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลมเป็นครั้งแรกในชีวิตค่ะ และตั้งใจจะไปถวายสังฆทานด้วย
    แต่ตัวเองยังสมาธิอ่อนมาก จึงอยากขอคำแนะนำจากท่านที่เคยไปฝึก ว่าควรเตรียมตัวอย่างไรบ้างคะ ดิฉันอยู่กาญฯ จะเดินทางไปเส้นทางใดจะสะดวกที่สุดดีคะ เพราะไม่ค่อยได้เข้ากรุงบ่อยนัก เรื่องเส้นทางไม่ทราบอะไรเลยจ้า

ขอขอบพระคุณไว้ล่วงหน้าค่ะ

2. marisa23

marisa23 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กรกฎาคม 2012
    นั่งรถตู้มาลงที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ จากนั้นขึ้นบีทีเอสฝั๋งไปหมอชิตลงสถานีอารีย์ค่ะ ฝั๋งตึก ไอบีเอ็ม เดินตรงมานิดนึงตรงปากซอย (สังเกตเห็นง่ายค่ะ จำซอยไม่ค่อยได้ ) จะมีมอเตอร์ไซด์รับจ้างค่ะ บอกไปบ้านหลวงพ่อ ค่ะ ค่ามอเตอร์ถไซด์ 15 บาท(ถ้าจำไม่ผิด) มาถึงก่อนเวลาสักชั่วโมงก็ดีค่ะได้มีเวลาทานอาหารและพักผ่อนเล็กน้อย มีหนังสือและวัตถุมงคลให้บูชาด้วยค่ะ

ลองซ้อม หายใจเข้า ภาวนา นะมะ หายใจออกภาวนา พะทะ จับภาพพระที่เราชอบ ประมาณนี้อ่ะคะ มีวิธีเตรียมตัวในหนังสือของหลวงพ่อท่านมีให้โหลดในพลังจิต ลองหาดูค่ะ พอดีว่าใช้มือถือพิมพ์ ไม่ค่อยสะดวกแปะลิงค์ให้น่ะค่ะ ทำใจสบายๆ นะคะ อย่ากังวล ขอให้โชคดีและอนุโมทนาค่ะ เราก็กำลังฝึกเหมือนกันค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 พฤษภาคม 2013
  3. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    สมาธิ อ่อน ดีแล้วครับ ไปง่ายๆ

สมาธิแข็งๆ ไปไม่ออก -0-

รถไฟฟ้า bts ง่ายสุดเลยครับ

แล้วต่อ มอเตอร์ไซค์ ครับ

แนะนำว่า ไหนๆก็ไปแล้ว

ยันต์พิชัยสงคราม ยันต์เกราะเพชร จัดได้ก็จัดเลยครับ

และ หนังสือคู่มือปฏิบัติกรรมฐาน 40 หนังสือประวัติหลวงพ่อปาน

และเล่มอื่นๆ หาได้ที่ซอยสายลม ครับ

4. thanan

thanan เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ใช้กำลังสมาธิปานกลางที่อุปจารสมาธิครับ
    ถ้าทำได้ก็จะไปเร็วครับ

อาจจะต้องฝึกๆ ซ้อมๆ จากที่บ้านไปสักระยะครับ
    หรืออาจจะลองอธิษฐานบารมีจากพระพุทธเจ้าให้แผ่มายังเรา จะทำให้เราทำสมาธิได้ดีขึ้นครับ

5. poopae191

poopae191 เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนา ด้วยคะ สาธุคะ วันนี้ไม่ได้ไปเลย คงเป็นพรุ่งนีั

6. Workgroup

Workgroup เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2012
    วันเสาร์ ที่ 2 ไปที่บ้านสายลมมา ชั้น 3 ครับ

ใช้คำบริกรรม นะมะ พะทะ (จากเมื่อก่อน ใช้คำบริกรรม พุทธ โธ)

นะมะ พะทะ จะทำให้หัวใจเต้นเร็วขึ้น จิต ส่งออกได้เร็วขึ้น (เมื่อก่อนจะใช้ พุทธ โธ ดูเวทนา ขันธ์ห้า ดู จิต ตน เอง ไม่มีนิมิตรมาเกี่ยวข้อง)

ได้เห็น พระธรรม ว่าสุดท้ายแล้วไม่อยู่ที่คำ บริกรรม แต่ อยู่ที่ จิต และ สติ

ขอบคุณบ้านสายลมที่ทำให้ได้ พระธรรม เพิ่มขึ้น สาธุครับ