ขออนุญาตสอบถามวิธีขอบารมีพระพุทธเจ้าครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย สมาบัติแปด, 15 กุมภาพันธ์ 2017.

1. naitiw

naitiw เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบคุณ pinit417

ตามหลักแล้วควรเป็นเช่นนั้น เราควรทำความดีให้เต็มเปี่ยมอยู่เสมอ ห่างไกลจากอกุศลกรรม

หากแต่ในความจริงมนุษย์เรากลับคิดได้เช่นนั้นไม่ พระพุทธเจ้าจึงอุปมาดั่งดอกบัว 4 เหล่า

การสอนแต่ละบุคคลจึงต้องแตกต่างกันตามระดับสติปัญญา เพื่อให้เขาเข้าใจง่ายที่สุด

2. Xtrem

Xtrem เป็นที่รู้จักกันดี

19 กุมภาพันธ์ 2016
    ขอไปทำอะไรครับ? ถ้าขอไปสร้างกรรมดี ก็ให้น้อมรำลึกนึกถึงคุณของท่าน การระลึกนึกถึงพระพุทธเจ้าเป็นอนุสติอย่างหนึ่ง ถ้าเหตุมันดีผลมันก็ดีครับ อย่าไปกังวลว่าขอได้ไม่ได้ แต่ถ้าขอไปสร้างกรรมชั่วก็ตัวใครตัวมันครับ