ขอเชิญพุทธภูมิด้วยกายและวาจา ประกาศคำอธิษฐานเป็นสารณธรรมทาน ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย sravnane, 8 ตุลาคม 2006.

1. sasiwimon

sasiwimon เป็นที่รู้จักกันดี

17 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมนทนาบุญ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างกับทุกท่านที่ปรารถนาโพธิญาณ
    น้อมถวายเป็นพุทธบูชา ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์อันมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นต้น พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหมด พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ตลอดจนพรหมเทพเทวาทั้งหลายที่ได้ปกปักรักษาพระศาสนาฯ และผลบุญทั้งหมดที่ข้าพเจ้าได้บำเพ็ญมาจงเป็นปัจจัยช่วยเหลือเกื้อกูลให้ท่านได้สำเร็จในพระโพธิญาณ ได้ตรัสรู้เป็นพระโปรดโลกองค์หนึ่งในอนาคตกาล ตามคำอธิษฐานของทุกท่านด้วยเทอญฯ

สาธุ สาธุ สาธุ
    (bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower (bb-flower

2. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ลูกศิษย์หลวงพ่อฤษีลิงดำเยอะมากที่ปราถนาพุทธภูมิ พออ่านเห็นคำอธิฐาน หรือคำขอขมาพระรัตนตรัย หรือบทสวดผมจะจำได้ ผมเองในขณะที่ท่านมีชีวิตอยู่ไม่เคยไปพบท่าน เสียดายมาก ปีกว่าๆที่ผ่านมานี้ผมอ่านหนังสือของท่านแทบทุกเล่ม ฟังเอ็มพีสาม โดยเฉพาะหนังสือคู่มือปฏิบัติพระกรรมฐานเป็นหนังสือที่ดีมาก อธิบายเรื่องการเข้าฌาน-ออกฌานได้ดีอย่างละเอียด ท่านที่สนใจไปหาซื้อได้ที่บ้านสายลม ซอยพหลโยธิน 8 กรุงเทพฯ ขอกราบขอบพระคุณท่านหลวงพ่อฤษีลิงดำมากๆครับ ที่ทำให้ผมเข้าใจการปฏิบัติ เพราะมีคู่มือที่ดีและการปฏิบัติกว้าหน้ามาก และขอเรียนท่านผู้อ่านที่เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อฤษีลิงดำว่าท่านเป็นผู้ที่โชคดีมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 พฤศจิกายน 2007
  3. leklek

leklek เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2006
    ร่วมโมทนาบุญถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา

[​IMG]โมทนาบุญด้วยนะคะ

4. rawiphan

rawiphan บุคคลทั่วไป

พระพุทธเจ้า พระธรรมะเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า เกิดขึ้นมานานแล้วอีกคุณบิดามารดา

พระพุทธเจ้า พระธรรมะเจ้า พระอริยสงฆ์เจ้า เกิดขึ้นมานานแล้ว
    อีกคุณบิดามารดา

5. Mr.Kim

Mr.Kim เป็นที่รู้จักกันดี

...................................................................................

ธมฺมกาโม ภวํ โหติ</SPAN>
    ผู้ฝักใฝ่ในธรรมเป็นผู้เจริญ
    ธมฺมเทสฺสิ ปราภโว

ผู้ชังธรรม เป็นผู้เสื่อม
    นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ

สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี.

จงเตือนตน ของตน ให้พ้นผิด
    ตนเตือนจิต ตนได้ ใครจะเหมือน
    ตนเตือนตนไม่ได้ ใครจะเตือน
    อย่าลืมเลือน เตือนตน ให้พ้นภัย

...............................................................
    อนุโมทนา สาธุ ๆ ๆ
    (good)(good) (good) (good) (good) (good) (good)

6. สีทันดร

สีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมโมทนาครับ

ขอร่วมโมทนาด้วยคนครับ ขอให้สำเร็จสมความปรารถนาทุกประการนครับ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

7. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006
    โมทนาครับ

โมทนาครับ เป็นความคิดที่ดีมากเลยครับ(f)

8. GUSS

GUSS เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

โมทนาครับ ตั้งใจกันมากๆเลยนะครับสำหรับคำอธิษฐานนี้อลังการสุดๆ อ่านแล้วมีปิติเป็นกำลังในการปฏิบัติดีครับ(good)

9. nisau

nisau เป็นที่รู้จักกันดี

21 กุมภาพันธ์ 2006
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ

[​IMG]ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่างนะค่ะ งดงามมากเลยค่ะ บุญพระเป็นเรื่องมหัศจรรย์เสมอค่ะ สาธุ
    (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f) (f)

10. vimc

vimc เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤศจิกายน 2006

ขอร่วมโมทนาครับ ขอบารมีพระให้เป็นไปตามคำอธิษฐานทุกประการครับ สาธุสู้ๆครับ
    (good) (good) (good) (good) (good) (good) (good)

11. สักขี

สักขี เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาครับ

(good) โมทนาครับ ขอบารมีพระทุกพระองค์ให้เป็นไปตามประสงค์ท่านจงทุกประการเทอญฯ สวัสดีปีใหม่ครับ

12. นายวีระศักดิ์ ท

นายวีระศักดิ์ ท เป็นที่รู้จักกันดี

28 กันยายน 2006
    ขออาราชธนา คุณของพระพุทธเจ้าทุกพระองค์อันไม่มีประมาณ

คุณของพระปัจเจกะพระพุทธเจ้าทุกพระองค์อันไม่มีประมาณ
    คุณของพระธรรมอันไม่ประมาณ
    คุณของพระสงฆ์อันไม่ประมาณ
    คุ้มครองคุณkelberos และพระโพธิสัตว์ทุกพระองค์จนได้บรรลุพระโพธิญาณสมดัง ความปราถนาด้วยเทิญ สาธุ สาธุ สาธุ[​IMG][​IMG][​IMG]

13. สีทันดร

สีทันดร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโมทนาครับ

ขอโมทนาครับ เป็นคำอธิษฐานและคำโมทนาที่งดงามเกินกว่าจะบรรยายได้ทั้งผู้ให้และผู้รับเลยนะครับ สาธุ(good)

14. zino

zino เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2006

ขอร่วมโมทนาครับ ขอให้เป็นไปตามคำอธิษฐานทุกประการครับ(good)

15. Realface

Realface Active Member

10 ธันวาคม 2007
    ผลบุญใดที่ข้าพเจ้าได้กระทำล่วงมาตั้งแต่ต้นจนถึงปัจจุบันและในอนาคตที่จะได้พึงกระทำ ขอให้ผลบุญนั้น จงเป็นปัจจัยส่งผลให้ข้าพเจ้า ตรัสรู้พระอนุตรสัมมาสัมโพธิญาณ เป็นพระพุทธเจ้าประเภทวิริยาธิกะบารมีพระองค์หนึ่งในอนาคตกาลด้วยเทอญ
    ด้วยเดชแห่งบุญ หากข้าพเจ้ายังจะต้องบำเพ็ญบารมีอีก ขอให้ข้าพเจ้าเกิดผู้ชายทุกๆชาติในพระพุทธศาสนา มีญาณสมาบัติ8อภิญญา5ถึงพร้อม มีภูมิจิตภูมิธรรม สัตว์ใดในโดลกปรารถนาให้ข้าพเจ้าช่วยเหลือหรือข้าพเจ้าปรารถนาจะช่วยสัตว์โลกใด ขอให้ข้าพเจ้ามีกำลังที่จะช่วยเปลื้องทุกข์แก่สัตว์โลกนั้นได้หมดสิ้นด้วยเทอญ สาธุ

16. sravnane

sravnane เป็นที่รู้จักกันดี

17 กรกฎาคม 2005
    ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขออาราธานาบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์อันมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นต้น พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหมด พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ตลอดจนพรหมเทพเทวาทั้งหลายที่ได้ปกปักรักษาพระศาสนา และผลบุญทั้งหมดที่ได้บำเพ็ญมาฯ ให้เทพไท้เทวาทั้งหมดที่ได้ปกปักรักษาพระศาสนาและพระแม่ธรณีจงช่วยปกปักคุ้มครองรักษาให้จริญในบารมีสิบ ได้สำเร็จเป็นพระโปรดโลกในอนาคตกาลตามความปรารถนาทุกประการเทอญฯ
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

17. sravnane

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอบารมีพระทุกพระองค์และบุญทั้หมดที่ได้บำเพ็ญมาจงช่วยให้ท่านละวางโลกทั้งหมด ได้เข้าสู่พระนิพพานตามความปรารถนาเทอญฯ
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

18. sravnane

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขอบารมีพระทุกพระองค์และบุญทั้งหมดที่ได้บำเพ็ญมาจงช่วยให้ท่านเจริญในทาน ศีล ภาวนา ได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันนี้เทอญฯ

19. sravnane

ขอร่วมโมทนาบุญทุกอย่าง ถวายเป็นพุทธบูชาฯ ขออาราธนาบารมีพระพุทธเจ้าทุกพระองค์อันมีสมเด็จองค์ปฐมเป็นต้น พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหมด พระโพธิสัตว์ทุกพระองค์ ตลอดจนพรหมเทพเทวาทั้งหลายที่ได้ปกปักรักษาพระศาสนาฯ และผลบุญทั้งหมดที่ได้บำเพ็ญมาให้ท่านถึงพร้อมด้วยธรรมสโมธาณแปด ได้ตรัสรู้เป็นพระโปรดโลกในอนาคตกาลตามความปรารถนาทุกประการเทอญฯ

20. Dolphins

Dolphins Active Member

22 ธันวาคม 2006
    ฟ้าจะมืด พระอาทิตย์จะส่องแสง