ปิดรับบริจาค ขอเชิญร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมที่บ้านสายลม วันอาทิตย์ที่ 6 กค. นี้

ในห้อง 'ในนามเว็บพลังจิต' ตั้งกระทู้โดย kananun, 1 กรกฎาคม 2008.

1. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    มีงานถวายพระบรมสารีริกธาตุครั้งสำคัญของพวกเราทุกๆคน ชาวเวบไซท์พลังจิตซึ่งจะได้ ร่วมกันทำบุญใหญ่ เป็นมหากุศลอันหาโอกาสได้ยาก

น้อมถวายพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐม พร้อมด้วยผะอบทองคำและพระเจดีย์ปิดทองคำลงยาราชาวดีครับ

โดยพวกเราจะร่วมใจกัน ถวายหลวงพี่อนันต์ ท่านเจ้าอาวาส วัดท่าซุง กัน ในวันอาทิตย์ที่ 6 ก.ค. 2551 นี้ที่ บ้านสายลม ถนนพหลโยธิน กรุงเทพ พร้อมกันเวลาประมาณ 9.00 น. และร่วมถวายกันในเวลา 9.39 น. ครับ

ทางเจ้าภาพนั้น มีความประสงค์ให้พวกเราทุกๆคนได้ร่วมทำบุญ ร่วมใจกันเกาะติดบุญใหญ่กันเอาไว้ สร้างบุญใหญ่เป็น มหากุศลกันให้เป็นปกติ จึงได้เปิดโอกาสให้ทุกๆคนได้เป็นเจ้าภาพร่วมกันครับ

สิ่งที่เราร่วมกันถวายนี้ ก็เพื่อเป็นเครื่องรำลึกถึงพระคุณความดีของพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์มี สมเด็จองค์ปฐมเป็นองค์ต้น ตลอดรวมไปถึงการกราบบูชาคุณพระอริยเจ้า ครูอาจารย์ของพวกเราหลายๆท่านมีหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุด

ขอโมทนากับท่านผู้ที่ได้ถวาย
    -พระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมขนาดใหญ่
    -ผะอบทองคำขนาดใหญ่ กว้าง 5 นิ้ว
    -แหวนทองคำหนัก 1 บาท เพื่อใช้ทำฐาน
    -พระเจดีย์ปิดทองลงยาราชาวดี ขนาดใหญ่
    และผู้ร่วมทำบุญบริจาค และผู้โมทนาบุญทุกๆท่าน

"ขอตั้งจิตอธิฐานให้การร่วมกันจัดถวายพระบรมสารีริกธาตุของพวกเราทุกๆคน จงส่งผลอานิสงค์บูชาคุณพระรัตนไตร มีพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมเป็นประธานท่ามกลาง พระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระอริยเจ้าทุกๆพระองค์ มีครูบาอาจารย์ มีหลวงพ่อพระราชพรหมยานเป็นที่สุด และขอให้ พระโพธิสัตว์ พระมหาโพธิสัตว์ เทพพรหมเทวา ทวยเทพเจ้าทั้งปวง แม่พระธรณี แม่พระคงคา แม่พระโภสพ พญานาคทั้งหลาย ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลพิภพได้ร่วมในบุญครั้งนี้โดยทั่วหน้าทุกๆท่าน ทุกๆพระองค์

ขอให้บารมีและมหากุศลนี้จงส่งผลเป็นพุทธบารมี แผ่ปกปักรักษาประเทศไทยให้รอดพ้นจากภัยพิบัติ ให้คนดีผู้เป็นสัมมาทิษฐิแคล้วคลาดปลอดภัย ให้พระพุทธศาสนาเจริญรุ่งเรืองดั่งสมัยพุทธกาล สายการปฏิบัติรวมกันมั่นคงเป็นหนึ่งเดียว ตรงต่อองค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้า มากด้วยพระอริยเจ้า พระสุปฏิปันโน และพระโพธิสัตว์ พุทธภูมิทั้งหลายรวมบารมี รวมจิต รวมตัวกันทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองตราบเท่า5000 ปี

ขอบารมีนี้จงแผ่ปกปักคุ้มครององค์พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวให้พระองค์ ทรงมีพระชนมายุยิ่งยืนนาน แผ่พระบารมีปกเกล้าชาวไทยตลอดไป

ขอพุทธบารมีแห่งพระบรมสารีริกธาตุ ได้โปรดรักษาน้อมนำจิตของผู้มาสักการะบูชาให้เข้าถึงซึ่งความเป็นสัมมาทิษฐิ ได้โดยง่าย บรรลุธรรมได้โดยอัศจรรย์ เป็นกำลังของพระพุทธศาสนาตลอดไป

ขอให้ทุกท่านผู้ร่วมในมหากุศลนี้ จงปิดอบายทั้งปวง มีสุขคติภูมิเป็นที่ไป และได้เข้าถึงซึ่งพระนิพพานได้โดยง่ายด้วยเทอญ"<!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig -->

เพื่อให้พวกเราทุกๆคนได้มีโอกาสได้ร่วมทำบุญ สร้างสามัคคีธรรมกันในครั้งนี้ ของเราชาวพลังจิตทุกๆคนครับ

ขอกราบเรียนเชิญพวกเราทุกๆท่านไปร่วมถวายพร้อมกันในวันอาทิตย์ที่ 6 กค.นี้ด้วยครับ

ในวันดังกล่าวพวกเราจะได้ร่วมกันน้อมถวายมหาสังฆทานกันด้วยครับ

งาน "พระธาตุ" ของพวกเรา พลังจิตพิชิตภัยพิบัติ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=79786

โครงการมหาสังฆทานของพลังจิตพิชิตภัยพิบัติ
    http://palungjit.org/showthread.php?t=111301
    <!-- / message --><!-- attachments -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND> attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg

attachment.jpg attachment.jpg attachment.jpg

</FIELDSET>

<!-- / attachments --><!-- sig -->__________________

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  2. krisdasri

krisdasri เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้ามีโอกาสจะไปร่วมบุญที่บ้านสายลมด้วยนะครับ

การเดินทาง :

ท่านที่ไปโดยรถเมล์ ถ้ามาจากสวนจตุจักร ให้ลงที่ป้ายรถเมล์ที่หน้าธนาคารเอเชีย ซึ่งจะมีป้ายรถเมล์อยู่..... ถ้ามาจากสะพานควาย ให้ลงป้ายตรงข้ามสถานีรถไฟฟ้าซอยอารีย์ แล้วเดินมาที่ซอยสายลม.....

ท่านที่มาโดยรถไฟฟ้า BTS ให้ลงสถานีซอยอารีย์ แล้วเดินมาที่ซอยสายลม สังเกตได้จากธนาคารเอเชีย เมื่อถึงซอยสายลมแนะนำให้ขึ้นมอเตอร์รับจ้างหน้าปากซอย บอกเขาว่าไปบ้านซอยสายลม ราคาค่าโดยสาร 5-10 บาท หรือเดินเข้ามาเองก็ได้ประมาณ 10 นาที

รถเมล์ : สาย 8, 26, 29, 34, 39, 59, 63, 77, 97 , ปอ. 3, ปอ.9, ปอ.10, ปอ. 29 ปอ.77 และ ปอ.97

3. แงซาย ชายดอย

แงซาย ชายดอย เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนา สาธุการยิ่งครับกับทุกท่านในอานิสงส์บุญนี้ครับ สาธุ

อะหัง วันทามิ สมเด็จองค์ปฐม ต้นพุทธะรูปัง ธาตุโย

สาธุ

4. หนึ่ง898989

หนึ่ง898989 เป็นที่รู้จักกันดี

อุโมทนา สาธุ

มีการสาธยายพระไตรปิฎก
    กรมการศาสนา
    ถวายเป็นพุทธบูชา

และเพื่อเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

ตลอด ๒๔ ชัวโมง
    ณ วัดใหม่ยายแป้น สี่แยกบางขุนนนท์ ถนนจรัญสนิทวงศ์ เขต บางกอกน้อย กรุงเทพมหานคร

วันเสาร์ที่ ๑๒ กรกฎาคม - ๒๐ กรกฎาคม ๒๕๕๑

เริ่มงานวันเสาร์ที่ ๑๒ กรกฎาคม ๒๕๕๑

เวลา 0๘.00 น พร้อมกันที่พระอุโบสถ

เวลา 0๘.๓0 น อันเชิญพระไตรปิฎกทักษิณาวัตรรอบพระอุโบสถ

เวลา 0๙.0๙ น เริ่มพิธีที่พระวิหารพระไตรปิฎก

ประธาน จุดเทียนธูปบูชาพระรัตนตรัย

เจ้าหน้าที่อาราธนาสีล ประธานสงฆ์ให้สีล ประกาศศักราช

ประธานจุดเทียนบูชาพระไตรปิฎก

เจ้าหน้าที่อาราธนาธรรม

พระสงฆ์สวดพระธรรมจักร

สาธยายพระไตรปิฎกเริ่มเล่มที่ ๒๕ เป็นต้นไปพร้อมกันตลอด๙วัน๘ คืนไม่มีการหยุดสาธยาย

ชมพระไตรปิฎกโบราณที่หาชมได้ยาก

วันที่ ๑๗ มีการเวียนเทียนถวายพุทธบูชาเวลา ๒0.00 น

(งานนี้ไมมีการรับเงินบริจาคครับ)

รับเป็นน้ำปานะภัตรตาหารเช้าภัตรตาหารเพล ครับ ท่านใดมีความประสงค์เป็นเจ้าภัตรหาร

ให้ติดต่อพระมหาณรงค์ศักดิ์ ฐิติญาโณ

02-435-7555

มือถือ 089-963-4505

โทรสาร 02-434-1238

มีรถเมล์ผ่าน
    79 57 56 68 157 175 40 542 80 509 28 171
    ที่มาจากปินเกล้าลงที่สี่แยกบางขุนนนท์เชิงสะพานลอย
    ที่มาจากสามแยกไฟฉายลงที่เลยห้างแมคโคเดินขึ้นมา
    หรือติดต่อที่ผมก้ได้ครับ 0851245895 ครับ สุริยะ

สีล คำนี้มาจากพระไตรปิฎกครับ

ห้ามใส่เสิ้อผ้า สี่ดำมางานครับ
    ท่านใดมางานควรนำดอกบัวสีขาวมาบูชาพระพุทธองค์ด้วยครับ
    <!-- / message --><!-- attachments -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กรกฎาคม 2008
  5. sonthya

sonthya เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ โมทนาครับ ผมจะพาครอบครัวไปวันเสาร์ ถวายสังฆทาน ครับ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อ นุ โ ม ท น า ส า ธุ...ดีแล้วชอบแล้ว

.

7. คนมีกิเลส

คนมีกิเลส เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญใหญ่นี้ครับ
    สาธุ
    สาธุ
    สาธุ
    ดังให้ถึงพระนิพพาน

8. บุษบากาญจ์

บุษบากาญจ์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2007
    ขอบผลบุญจงช่วยให้ผู้จัดทำประสบผลสำเร็จในทุกสิ่งที่มุ่งหวังตั้งใจในสิ่งที่ดีทุกประการนะคะ อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

9. eddie

eddie สมาชิก

อิติปิโส วิเสเสอิ อิเสเส พุทธะนาเมอิ อิเมนา พุทธะตังโสอิ อิโสตัง พุทธะปิติอิ

10. wee4444

wee4444 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอจิตน้อมรับบุญมหากุศล ในครั้งนี้ด้วยเทอญ
    ขออนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

11. jiab670

jiab670 เป็นที่รู้จักกันดี

จะไปให้ได้เลยค่ะ จะได้เกาะบุญใหญ่ อนุโมทนาสาธุด้วยเจ้าค่ะ

12. kittitpx

kittitpx เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
  13. malee123

malee123 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในมหากุศลครั้งนี้เป็นอย่างยิ่ง สาธุ...สาธุ....สาธุ อนุโมทามิ

ไปได้อยู่แล้ว ชัวร์ งานมหากุศลแบบนี้ ไม่ไป.....ก็โง่ตายล่ะ!!!

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 กรกฎาคม 2008
  14. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG] สาธุ กับทุกท่าน ทั้งสิ้นทั้งมวล ขอรับ

15. sookkhon

sookkhon Active Member

10 กันยายน 2007
    อยากทราบความเป็นมาของพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมองค์นี้ครับ ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

16. ใจสวรรค์

ใจสวรรค์ เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2007
    สาธุ ขออนุโมทนาด้วยค่ะ จะพยายามไปร่วมงานให้ได้ค่ะ สาธุ สาธุ

17. ninanina

ninanina สมาชิก

โมทนา สาธุการด้วยค่ะ
    อยากไป แต่ติดภารกิจ ขอส่งใจไปแทนนะคะ

18. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    เรียน ท่านเจ้าของกระทู้ครับ
    ขอโมทนาสาธุการเป็นอย่างยิ่ง กระผมมีเรื่องรบกวนคืออยากทราบว่า
    จะติดต่อเจ้าภาพที่จัดงานนี้อย่างไรครับ
    ผมเป็นสิ่งของเขาถวายแล้วมีจิตอยากร่วมมหาบุญในครั้งนี้
    อยากจะถวาย แหวนทองคำ หนัก 1 สลึง เป็นฐานรองรับพระบรมธาตุด้วย
    ไม่ทราบว่าเจ้าของจะขัดข้องประการใดหรือไม่ และจะทันวันงานมั้ยครับ
    ยังไงรบกวนตอบกลับในกระทู้และ ให้เบอร์ติดต่อก็จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ
    รบกวนด้วยนะครับ เหลือเวลาอีก 2 วันเอง อยากทำร่วมบุญครั้งนี้เป็นอย่างมาก

19. CharnK

CharnK เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเรียนถามผู้รู้ด้วยความสงสัยครับ
    เวลาที่สิ้นพุทธกาล พระบรมสารีริกธาตุจะมารวมตัวกันแล้วแสดงธรรมครั้งสุดท้ายจึงจะเกิดธาตุอันตรธาน (ไหม้หมด)
    แล้วพระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จองค์ปฐมมาจากไหนครับ

20. เกสรช์

เกสรช์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    ขออนุโมทนาบุญทั้งหมดกับผู้ที่ร่วมถวายพระบรมสารีริกธาตุสมเด็จองค์ปฐมที่บ้านสายลมทุกประการนะคะ

ถ้าเกสช์อยู่ไทยไม่พลาดแน่ๆ

ขอส่งแรงใจร่วมถวายพระบรมสาริริกธาตุฯด้วยคะ

สาธุ
    สาธุ