ขอเชิญร่วมบริจาคปัจจัยเพื่อตั้งกองทุนเพื่อผู้ป่วยโรคมะเร็ง

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย DevilBitch, 3 กุมภาพันธ์ 2008.

1. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

เนื่องด้วยยายผีป่า(เอื้อมเดือน ยิ่งยง) เคยมีพ่อที่ป่วยและสิ้นชีวิตด้วยโรคมะเร็งกระดูก และตัวยายผีป่าเองแพทย์ได้ตรวจพบว่าเป็นแคริเออร์(ยังไม่ปรากฎอาการเมื่อ ๔ ปีก่อน) และมีแม่ที่ป่วยด้วยโรคเบาหวานและความดันโลหิตสูง พร้อมญาติและคนใกล้ชิดอีกมากมายที่ป่วยและตายไปทีละคนสองคน

ล่าสุด

แม่ชีณัฐทิพย์ กัลยาณมิตรทางโลกและทางธรรมของยายผีป่าท่านหนึ่ง ท่านได้ต่อสู้กับโรคมะเร็งเต้านม มาระยะหนึ่งแล้ว

ยายคิดขึ้นมาว่า

ฉันควรทำอะไรบ้างแล้ว แม้จะเป็นแค่วงแคบๆ เราก็ควรก่อ ดีกว่านิ่งเฉย

จะมาเพิ่มเติมข้อมูลพรุ่งนี้นะคะ เนื่องจากวันนี้จัดงานวันเกิดค่ะ มีแขก(รุ่นลูกหลาน) มาเต็มบ้านเลยจ๊ะ

ขอเรียนเชิญ ลูกหลาน ศิษย์หลวงปู่ใหญ่ (หลวงปู่เทพโลกอุดร) มาช่วยกันหน่อยนะคะ เพราะว่าความคิดนี้พอคิดถึงปู่ใหญ่ก็ได้ความคิดนี้ขึ้นมาทันทีค่ะ

2. DevilBitch

ขอเวลาร่างรายละเอียดสักหน่อยนะคะ รอร่วมบุญเน้อพ่อแม่พี่น้อง

3. DevilBitch

ขอเรียนเชิญสมาชิก www. palungjit.org และผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมบูชาวัตถุมงคล หรือบริจาคปัจจัยเพื่อสมทบทุนสนับสนุนโครงการ "ศูนย์สมาธิบำบัดแบบองค์รวม"

ซึ่งจัดตั้งขึ้นเพื่อให้ผู้ป่วยด้วยโรคมะเร็งทุกชนิด ได้มาอยู่บำบัดรักษาตัวและจิตใจ ที่สำนักปฏิบัติธรรม ทิพยสถานธรรม เลขที่ ๔/๑ หมู่ ๗ ตำบลเกาะยอ อำเภอเมือง จังหวัดสงขลา

โดยมี แม่ชีณัฐทิพย์ ตนุพันธ์ เป็นผู้ก่อตั้ง ทิพยสถานธรรมแห่งนี้ เบื้องต้นตั้งใจเปิดเป็นที่อบรมจิตสำนักบุคคลทั่วไป ไม่แบ่งแยกชนชั้นหรือศาสนา แต่เมื่อไม่นานมานี้ แม่ชีได้ตรวจพบว่าท่านเองป่วยด้วยโรคมะเร็ง และทำการรักษาด้วยการแพทย์แผนปัจจุบัน และปฏิบัติธรรมอบรมจิตไปในตัว แม่ชีจึงไม่ทุกข์ร้อนกับการเจ็บป่วยครั้งนี้ แต่หากยังคงรักษาสังขารไว้เพื่อทำคุณประโยชน์ทางพุทธศานาและสังคมได้ต่อไปก็จะดีกว่าจะปล่อยให้สังขารเสียไปโดยเปล่าประโยชน์ และจากการที่แม่ชีไปที่โรงพยาบาลบ่อยๆ เพื่อตรวจทุกขั้นตอนตามคำแนะนำของแพทย์ ทำให้ได้พบปะกับผู้ป่วยมะเร็งด้วยกัน สัมผัสได้ถึงความทุกข์ทรมานทั้งทางกาย และจิตใจของผู้ป่วยเอง และญาติพี่น้อง
    ผู้ป่วยที่มีกำลังทรัพย์รักษาก็พอมีโอกาสรักษาทันท่วงที แต่ผู้ป่วยที่ขาดคลนหรือจิตใจหดหู่ ยิ่งทำให้โรคมะเร็งกำเริบ แม่ชีจึงมีความประสงค์ที่จะเปิดทิพยสถานธรรมให้เป็นที่พักพิงช่วงรักษาอาการป่วยของผู้ป่วยเหล่านี้ และมีการอบรมจิตแนวพุทธศาสนาให้กับผู้ป่วยด้วยเช่นกัน

แม่ชีผ่านการรักษาทุกขั้นตอนแล้ว จึงสามารถชี้แจงให้ผู้ป่วยรายอื่นๆ ทราบได้ดีด้วยตนเอง

ดิฉัน"ยายผีป่า" ก็เล็งเห็นถึงประโยชน์ส่วนนี้ที่ผู้ป่วยพึงจะได้รับและกระทำได้ จึงขอเป็นแนวร่วมเชิญชวนกัลยาณมิตรและผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านร่วมบูชาวัตถุมงคลต่างๆ แล้วแต่จะจัดหาได้เป็นระยะๆ หรือบริจาคเข้าโดยตรงที่

ชื่อบัญชี กองทุน "ฟ้าใหม่แห่งทิพยสถานธรรม"
    บัญชีออมทรัพย์
    บมจ.ธนาคารกรุงไทย สาขาถนนนครนอก
    เลขที่ 381-0-08515-4

ขอชี้แจงความคืบหน้าค่ะ
    ขณะนี้มีผู้ใจบุญแจ้งความประสงค์ที่จะบริจาค 100,000.00 บาท จะนำไปมอบให้อาจารย์ในวันทอดผ้าป่า

เบื้องต้นนี้ทางโรงพยาบาลสงขลานครินทร์ ส่งผู้ป่วยเป็นโรคมะเร็งไปพักที่เกาะยอ เป็นมะเร็งที่ปอดขั้นที่ 4

อาจารย์แม่ชีได้คุยกับผู้ป่วยแล้ว เขารอให้คีโมเข็มละ 40,000.00 บาทก่อน ดูว่าอาการจะเป็นยังไง ถ้าไม่ดีขึ้นก็จะทานยาสมุนไพร โดยยาสมุนไพรเป็นการรักษาทางเลือกของผู้ป่วยเอง

ดิฉัน "ยายผีป่า" จะทำการสืบหาหมอยาสมุนไพรที่จัดยาได้ดี มีผู้ป่วยที่เคยนำไปต้มกินรักษาแล้วหายจนเป็นที่ยืนยันในสรรพคุณได้ เพื่อแนะนำผู้ป่วยที่จะขอรักษาด้วยสมุนไพรควบคู่กับการรักษาทางแพทย์แผนปัจจุบันค่ะ

ขออนุโมทนากับทุกๆ จิตศรัทธาจากทุกท่านค่ะ ขอให้ทุกท่าน อายุ วรรณะ สุขะ พละ อย่าได้มีคำว่าทุกข์ อย่าได้มีคำว่าเจ็บป่วย อย่าได้มีคำว่าลำบากเลยฯ
    ขอให้ท่านรอติดตามวัตถุมงคลที่จะเปิดให้บูชาเป็นระยะๆ นะคะ

4. kha_sur

kha_sur เป็นที่รู้จักกันดี

มาเชียร์และให้กำลังใจยายค่ะ

เพิ่งถึงบางอ้อ...เมื่อได้อ่านข้อความจากกระทู้นี้จ้า โครงการฟ้าใหม่ทิพยสถานธรรม เรื่องมีอยู่ว่า กะสือได้รับเรื่องให้ช่วยจัดการหาคนเขียนป้ายชื่ออาคารโดยแก้เปลี่ยนเป็นชื่อใหม่ ด้วยเหตุผลที่...ซึ่งตอนนั้นกะสือเองก็ตั้งใจฟังด้วยอาการงัวเงียที่ผสมอยู่น้อยนิด ได้ยินชัดคำเดียวว่า..ผู้ป่วย..อะไรนี่ล่ะ..ก็ยังไม่เข้าใจและไม่ได้ซักถามอะไรต่อ รีบเร่งจดงานที่ต้องนำไปประสานหาคนช่วยต่อคือน้อง ๆ ที่รู้จักกันโดยมีข้อเสนอขอช่วยนะไม่มีค่าแรง...น้องๆ ก็น่ารักกันมาก ตอบตกลงโดยเร็วพลัน ขาดแต่เวลาแห่งการสร้างสรรค์ผลงานที่ลงตัว...รอวันเธอว่างไงจ๊ะ..ทีแรกก้อไม่ได้คิดอะไรมาก แต่เมื่อมาอ่านข้อความแล้วถึงบางอ้อแล้วจ้า...ชื่อที่ตั้งขึ้นมานั้นเพื่อให้คล้องจองกับโครงการบุญนี้ด้วย...และเพื่อจุดประสงค์ที่ชัดเจนเช่นฉะนี้เอง....อ้อ!! ความรู้สึกแรกที่อ่าน ซึ้งใจมากค่ะ ทั้งอาจารย์แม่ชีและยายผีป่ามีความมุ่งมั่นจริงจัง ดีใจค่ะที่มีส่วนร่วมอีกคนค่ะ..แต่อาจารย์แม่ชีและยายผีป่าค่ะ สิ่งที่กะสือซาบซึ้งกับคำสอนนี้ คือคุณเป็นผู้สร้างกำลังใจแห่งชีวิตให้นู๋กะสือคนนี้ได้เป็นอย่างดีเยี่ยมเลยค่ะ..เข้าใจแล้วค่ะ ซาบซึ้งมากกับคำสอนที่ได้รับนี้อย่างมากมาย..นู๋หวังเพียงว่าปัญญาอันน้อยนิดนี้จะพัฒนาและมองอะไรได้ก้าวไกล รวดเร็วและมีประโยชน์ต่อส่วนรวมอย่างเช่นท่านทั้งสองนี้บ้างน่ะค่ะ...ขอบพระคุณมากค่ะ..(ผู้สร้างประโยชน์เค้าคิดกันแบบนี้นี่เอง..เราคงต้องพยายามต่อไป)

ตั้งแต่ได้รู้จักและพบกับยายมา....ยายเป็นผู้สร้างกำลังใจที่ดีคนหนึ่งของกะสือเลยนะค่ะ...จากการกระทำที่ยายได้แสดงให้เห็นนะค่ะ...ซาบซึ้ง ๆๆ...ขออนุโมทนา สาธุบุญด้วยนะจ๊ะ ยายจ๋า...และคาดหวังว่าวันงานผ้าป่านี้ยายคงจะสามารถมาร่วมงานบุญครั้งนี้ได้นะค่ะ...(ป.ล.ถ้าอยู่ต่ออีกสามวันจะได้พาเที่ยวหลังอบรมด้วยจ๊ะยายจ๋า..)......

ที่สำคัญยายต้องดูแลสุขภาพให้มาก ๆๆ นะจ๊ะ จะคอยเชียร์และช่วยเหลืออย่างสุดความสามารถจ้า...

เลือดสุรินทร์ ไม่ทิ้งกัน ชัวร์........สู้ สู้ ๆ นะจ๊ะยายผีป่าจ๋า

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2008
  5. DevilBitch

ร่วมบริจาค ๕๐๐ บาท มอบพระเนื้อว่าน "กรุฯหลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร "

บุญฤทธิ์บรมครูพระเทพโลกอุดร

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->บรมครูพระเทพโลกอุดร เป็นพระภิกษุลึกลับ เร้นลับ และมหัสจรรย์อเนกประการ ลี้ลับ เร้นลับไปหมดเสียทุกอย่าง เริ่มตั้งแต่ชื่อท่าน ที่อยูอาศัยของท่าน และที่มาที่ไปของท่าน และที่มหัสจรรย์คือเรื่องราวของท่านทั้งหมด

บรมครูพระเทพโลกอุดรคือใคร เป็นคำถามที่หาคำตอบที่แจ่มชัดหรือสมบูรณ์มายืนยันยังไม่ได้ เพราะ ...

ท่านจะสอนศิษย์เสมอว่า อดีต เป็นเรื่องที่ผ่านพ้นไปแล้ว ไม่ต้องนำมาคิด อนาคต เป็นเรื่องที่ยังมาไม่ถึง ไม่ควรไปสนใจให้เสียเวลา ปัจจุบัน สำคัญที่สุด ให้เร่งศึกษา เร่งปฏิบัติ

เมื่อถามถึงชื่อท่าน ท่านจะไม่ตอบ แต่จะบอกเพียงว่า อย่ามัวเสียเวลากับชื่อ ให้เร่งปฏิบัติ เป็นการตอกย้ำว่า ช่วงเวลาของชีวิตนั้นมันน้อยนัก ไม่เพียงพอต่อการปฏิบัติอยู่แล้ว อย่ามัวไปเสียเวลากับการไม่ปฏิบัติอยู่เลย

ชื่อที่ใช้เรียกท่านอยู่นี้ เป็นชื่อที่ท่านวังหน้า หรือสมเด็จวังหน้ากรมพระราชวังบวรมหาสิงหนาท(บุญมา) พระอนุชาในรัชกาลที่หนึ่งแห่งปฐมวงศ์จักรี เป็นผู้เรียกท่าน

บางท่านบอกว่า ท่านคือพระมหาโพธิ์ศรีอุดม ซึ่งชื่อนี้พระมหากัสสปะเป็นผู้ทรงตั้งให้ บิดาท่านเป็นชาวเนปาล มารดาท่านเป็นชาวทิเบต

คำว่าโลกอุดร แปลว่าผู้อยู่เหนือโลก ที่เราเรียกท่านว่า บรมครูพระเทพโลกอุดร นั่นคือท่านทรงป็นครูของครู เป็นพระที่เปรียบเสมือนเทพผู้อยู่เหนือโลก คือไปไหนมาไหนได้ดั่งเทพ มีอายุยืนนานนอกเหนืออำนาจแห่งพญามัจจุราช

พระชุด โลกอุดร มีหลายองค์ด้วยกัน แต่บรมครูมีเพียงองค์เดียวเท่านั้น พระอมตะเถระโลกอุดรชุดนี้ยังมีชีวิตอยู่ สามารถถอดกายทิพย์เพื่อมาประทับทรงได้ คล้ายวิญญาญที่เคยตายไปแล้ว จนบางคนคิดว่าท่านได้มรณะภาพไปแล้ว และโครงกระดูกที่เห็นไม่ทราบว่าเป็นของพระโลกอุดรองค์ใด

ท่านได้บอกว่าผู้ที่ปฏิบัติธรรมจน ดวงจิตสำเร็จ จิตไม่มีอาสวะกิเลส กายเนื้อกับกายทิพย์จะยังผสมผสานกันอยู่ และผู้ที่ดวงจิตสำเร็จย่อมอยู่ได้ทั่วจักรวาน ได้ทั่วจักรวาน
    <!-- / message --><!-- attachments -->

การค้นพบกรุฯหลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระกรุชุดนี้(ดั่งในภาพที่แนบมา) พระกรรมฐานชาวอิสานรูปหนึ่งไปพบเห็นตามนิมิตรที่หลวงปู่ใหญ่ฯบอกเอาไว้ และให้นำออกมาเพื่อบำเพ็ญประโยชน์ตามที่ท่านสั่งเอาไว้ พระกรรมฐานท่านนี้ไม่ประสงค์จะให้เอ่ยถึงชื่อของท่าน เพราะเกรงคนจะแห่ไปรบกวนท่าน และกลัวคนจะเข้าใจท่านในมางที่ผิด จะกล่าวหาว่าท่านฉวยโอกาสแอบอ้างชื่อหลวงปู่ใหญ่ฯเพื่อแสวงหาลาภสักการะ และชื่อเสียงในช่วงเวลาที่เรื่องราวของหลวงปู่ใหญ่กำลังเป็นที่สนใจของเหล่าพุทธศาวนิกชน ขอเรียกฉายาท่านว่า จันทาโภ ก็แล้วกัน ท่านเล่าว่า ท่านได้นิมิตรเห็นหลวงปู่ใหญ่ฯ มาบอกท่านว่า มีพระกรุฯที่ท่านเคยสั่งให้ลูกศิษย์นำไปบรรจุกรุเอาไว้ ณ ถ้ำลึกลับแห่งหนึ่งท่ามกลางหุบเขาลึก ซึ่งอยู่ระหว่าเขตติดต่อระหว่างภาคกลางกับภาคเหนือ (ขอปิดชื่อสถานที่ๆค้นพบกรุฯ เนื่องจากเอาพระในกรุฯ ออกมายังไม่หมด)

หลวงปู่ใหญ่ท่านสั้งพระจันทาโภว่า ขอให้ท่านนำพระออกมาบำเพ็ญประโยชน์เสียดีกว่า เพราะถ้าปล่อยไว้ คนที่ไม่รู้ค่า(อันธพาลชน) เกิดบังเอิญมาพบกรุพระนี้เสียก่อนจักไม่ก่อประโยชน์ใดเลย ท่านจันภาโกจึงได้เดินทางไปค้นหากรุฯตามนิมิตรที่หลวงปู่ใหญ่ฯแจ้งไว้ทุกอย่าง และได้นำพระจากกรุฯ ชุดนี้ออกมาบำเพ็ญประโยชน์ตามความประสงค์ของหลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร 5 ประการคือ

-สร้างวัด หรือศาสนสถานทางพระพุทธศาสนา

-บูรณะปฏิสังขรณ์วัด หรือศาสนสถานทางพระพุทธศาสนาที่ชำรุด เสื่อมสภาพ

-เผยแผ่พระธรรมคำสั่งสอนทางพระพุทธศาสนา

-สนับสนุนผู้ศึกษาและปฏิบัติธรรมทางพระพุทธศาสนา

-บำเพ็ญสาธารณะประโยชน์และสังคมสงเคราะห์

พระกรุฯ ชุดนี้จากการบอกเล่าตามนิมิตรของพระจันทาโภ ที่มาดังนี้

พระกรุฯชุดนี้เป็นของลูกศิษย์หลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร และพุทธศาสนิกชนยุคนั้นอันมีศรัทธาในพระพุทธศาสนาอย่างแรงกล้า ได้ระดมช่างฝีมือดีทางพุทธศีลป์ ร่วมกันสร้างเพื่อถวายแด่หลวงปู่ใหญ่ฯ และหลวงปู่ใหญ่ทำการเสกบรรจุพระพุทธคุณและสั้งให้บรรจุพระชุดนี้ไว้ในกรุฯ เพื่อจะคงไว้ในการสร้างประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนาเมื่อภาคหน้าต่อไป

พระจันทาโภยังยืนยันว่าพระกรุฯ ที่ปู่ใหญ่สั่งให้เก็บเข้าดรุนั้นยังมีอีกหลายกรุที่ยังไม่มีการเปิดกรุฯ หรือยังค้นหาไม่พบ และต้องเป็นผู้ที่เคยมีบุญร่วมสร้างมาหรือผู้มีบุญญาธิกาสูงเคยร่วมบุญบำเพ็ญบารมีร่วมกับหลวงปู่ใหญ่มาก่อนเท่านั้นจึงจะได้พบกรุฯ หรือได้ครองได้รับบารมีเป็นเจ้าของจากพระที่ท่านหลวงปู่ใหญ่ฯ ปลุกเสกมา

ดังนั้นถ้าใครเคยร่วมบุญ ร่วมสร้างบารมี ร่วมภพชาติกับหลวงปู่ใหญ่ฯ ไม่ว่าทางใดทางหนึ่ง สักวันจะต้องได้รับคือมรดกเป็นพระกรุฯชุดต่างๆ ของหลวงปู่ใหญ่ฯแน่นอน

<!-- / message -->

6. DevilBitch

[​IMG] [​IMG]

พิมพ์พระและจำนวนพระในกรุฯ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระกรุฯชุดนี้ไดตรวจสอบพิมพ์ทั้งหมดแล้ว มีพิมพ์ที่แปลกๆ เป็นจำนวนมาก บางพิมพ์มีจำนวนมาก บางพิมพ์มีจำนวนน้อย แต่พอจะสรุปพิมพ์ที่มีจำนวนมากได้ 55 พิมพ์ โดยแยกเป็นพระสำหรับห้อยคอได้ 51 พิมพ์ พระบูชา 4 พิมพ์ และมีสักษณะเป็นพุทธศีลป์ดังนี้

1. พระปิดตาลอยองค์ และพระปิดตาดวงธรรมจักร (พระปิดตาจันทร์ลอย หรือพระปิดตางบอ้อย) ชุดพระปิดตาโลกอุดร มี 20 พิมพ์

2. พระสังกัจจายน์โลกอุดร 14 พิมพ์

3. พระรูปเหมือนบรมครูพระเทพโลกอุดร 17 พิมพื และมีพระบูชา 4 พิมพ์ ดังนี้

-พระบูชาสังกัจจายส์โลกอุดร หน้าตัก 3 นิ้ว
    -พระบูชาปิดตามหาลาภโลกอุดร หน้าตัก 5 นิ้ว
    -พระบูชารูปเหมือนหลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร ปางสมาธิ หน้าตัก 5 นิ้ว
    -พระบูชารูปเหมือนหลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดร ปางนั่งสำรวม หน้าตัก 5 นิ้ว

รวมพิมพ์มาตรฐานที่ยังมีพระอยู่ทั้งหมด 55 พิมพ์ ส่วนพิมพ์แปลกๆ พิศดารนั้นมีจำนวนน้อย และในที่นี้จะไม่ขอกล่าวถึงพิมพ์พระสมเด็จหลวงปู่ใหญ่บรมครูเทพโลกอุดร
    <!-- / message --><!-- sig -->
    <!-- / message --><!-- sig --><!-- attachments -->

7. DevilBitch

พระกรุฯ บรมครูพระเทพโลกอุดร ชุดกรุวังหน้าที่ค้นพบ
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->พระเครื่อง พระบูชา จากกรุฯ วังหน้านี้ยังไม่แน่ชัดว่าสร้างขึ้นเมื่อไร ใครดำริให้สร้าง แต่สันนิฐานได้ว่า ศิษย์ผู้หนึ่งของหลวงปู่ใหญ่คือ สมเด็จวังหน้า สมเเด็จพระบวรราชเจ้ากรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท (บุญมาป พระอนุชาธิราชของสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ปฐมบรมกษัตริย์แห่งราชวงศ์จักรี (ผู้มีพระคุณต่อชาติไทยอย่างใหญ่หลวง ทรงเป็นแม่ทัพคู่พระทัยของพระเจ้าตากสินมหาราช ตั้งแต่พระชนม์ 24 พรรษา และทรงรบร่วมเป็นร่วมตายกับสมเด็จพระเชษฐา เป็นที่ครั่นคร้ามแก่อริราชศรัตรู จนได้รับสมญานามว่า พระเจ้าเสือ ทรงปฏิบัติราชการสงครามถึง 24 ครั้ง สงครามที่สำคัญที่สุดในประวัติศาสตร์คือ สงคราม 9 ทัพ ที่ตำบล ลาดหญ้า แขวงกาญจนบุรี ทรงใช้ความเด็ดขาดและกล้าหาญอันยากจะหาจอมทัพผู้ใดเสมอเหมือน โดยทรงใช้กำลังทหารเพียงสามหมื่นนายในการสกัดกั้นกำลังจากข้าศึกที่มากถึงเก้าหมื่นนาย และสามารถยับยั้งศึกครั้งนั้นไว้ได้ หาไม่อาจต้องเสียกรุงรัตนโกสินทร์ ซึ่งขณะนี้อนุสาวรีย์ของพระองค์ท่านประดิษฐานอยุ่ที่มุมถนนพระจันทร์ ระหว่างมหาวิทยาลัยศิลปากร และมหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ สมควรที่เราทั้งหลายจะได้ไปกราบสักการะบูชาเพื่อรำลึกถึงพระคุณอันยิ่งใหญ่ของท่าน) เป็นผู้สร้างถวายแด่บรมครูพระเทพโลกอุดรโดยช่างสิบหมู่ (โดยพิจารณาจากความปราณีตและความสวยงามจากองค์) พระกรุฯ ชุดนี้ปร่กฏขึ้นเมื่อปี พ.ศ.2503 เนื่องจากเจดีย์เก่าในบริเวณวัดพระแก้ววังหน้า หรือวัดบวรสุทธาวาส ใกล้โรงละครแห่งชาติ องค์หนึ่งได้เกิดชำรุดหักพังลง ทำให้พระพิมพ์ไหลหล่นลงมาเป็นจำนวนมาก ชาวบ้านซึ่งอยู่ในบริเวณใกล้เคียงด้มาพบเห็นเข้า ก็ต่างพากันมาเก็บไปในส่วนของตน นี่เป็นกรุฯแรกที่ได้พบพระบรมครูพระเทพโลกอุดร

ต่อมาในปี 2536 พระกรรมฐานจากอิสานฉายา จันททาโภ ได้พบพระกรุฯบรมครูพระเทพโลกอุดรตามนิมิตรที่หลวงปู่ใหญ่บรมครูพระเทพโลกอุดรมาแจ้งให้ทราบในนิมิตร ก็เห็นว่าเป็นพิมพืเดียวกับพระกรุฯวังหน้า ดังกล่าวข้างต้น ท่านจึงเขียนไว้เป็นหลักฐาน เมื่อ 18 มกราคม 2537
    <!-- / message --><!-- sig -->

8. DevilBitch

พระคาถาบูชาพระบรมครูพระเทพโลกอุดร(ปู่ใหญ่)
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ท่องนะโมฯ สามจบ

โย อะริโย มะหาเถโร อะระหัง อะภิญญาธะโร

ปะฏิสัมภิทัปปัตโต เตวิชโช พุทธะสาวะโก

พะหู เมตตาทิวาสะโน มะหาเถรา นุสาสะโก

อะมะตัญวะ สุชีวะติ อะภินันที คุหา วะนัง

โส โลกุตตะโร นาโม อัมเหหิ อะภิปูชิโต

อิธะ ฐานูปะมาคัมมะ กุสะเล โน นิโยชะเย

ปุตตะเมวะ ปิยัง เทสิ มัคคะผะลัง วะ เทสสะติ

ปะระมะ สารีริกะธาตุ วะชิรัญจา ปิวาตินัง

โส โลเก จะ อุปปันโน เอเกเนวะ หิตังกะโร

อะยังโนโข ปุญญะลาโภ อัปปะ มัตโต ภะเวตัพโพ

สาธุ กันตัง อะนุกะริสสามะ ยัง วะเรยะ สุภาสิตัง

โลกุตตะโร จะ มะหาเภโร เทวะตานะระปูชิโต

โลกุตตะระคุฯง เอตัง อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

มะหาเภรา นุภาเวนะ สุขัง โสตถี ภะวันตุ เม

................................................

แบบย่อ (ถ้าสวดไม่ค่อยจะไหวอย่างยายผีป่เป็นต้น อิอิ)

นะโม 3 จบ(ไหว้ครูไงจ๊ะ)

โลกุตตะโร จะ มะหาเถฌร

อะหัง วันทามิ ตัง สะทา

เมตตา ลาโภ นะโสมิยะ

อะหะพุทโธฯ

(ถาวนา 3 จบ 7 จบ หรือ 9 จบ ยิ่งเจริญดีแล ภาวนาเช้า-เย็น ก่อนนอนด้วยนะจ๊ะ ไม่ต้องถึงขนาด 3 เวลา ก่อนอาหารก้อได้จ้า

พระคาถาขอพบบรมครูเทพโลกอุดรเจ้าค่ะ

นะโมสามจบ (ด้วยจิตที่ทรงอารมณ์กลางนะคะ คือ ไม่กระหายอยากพบจนเนื้อเต้นค่ะ)

โย อะริโย มะหาเถโร นามะ อุตะโร

จะอำมะเหหิ ปูชิตา เอเตนะ ชะยะมังคะลัง

ท่องวันละสามจบก่อนนอน 11 วัน ติดต่อกันนะเจ้าคะ เมื่อครบแล้ว รุ่งเช้าวันที่ 12 ให้จัดอาหารเจไปรอใส่บาตรที่สถานอันเหมาะสม เช่นหน้าบ้านก้อดีนะ ขอบอก

บอกก่อนนะว่าอาจไม่ได้พบกันทุกคนเสมอไป บางคนได้พบ แต่ตาถั่ว คิดว่าพระทั่วไปอย่างคนๆหนึ่งง่ะ สมน้ำหน้า สมแล้วที่โดนต่อว่าจอมเซ่อเป๋อทุกภพ อิอิ...

ถ้าไม่ได้ตักบาตรหรือท่านไม่แน่ใจว่าท่านมาโปรดหรือไม่ให้ทำใหม่ได้อีกใน 6 เดือนข้างหน้า หากมีจิตใจที่อยากกราบขอบารมีท่านจริงๆไม่ติงนังหวังอย่างอื่น ท่านมาโปรดแน่เจ้าค่ะ

ก่อนท่องให้จัดเครื่องบูชาก่อนนะเจ้าค่ะ

ธูป 9 ดอก เทียน 9 เล่ม
    ดอกไม้ขาว 9 ดอกผ้าขาว หรือกระดาศขาวเท่าฝ่ามือ 9 ชิ้น
    ใส่ถาดหรือพานตั้ง ฯ ที่สูงหรือแท่นบูชาพระ (จัดครั้งเดียวต่อพิธี 11 วัน)

นี่ๆ วิธีสังเกตว่าพระที่ท่านพบเห็นน่ะคือปู่ใหญ่มาโปรด จำไว้นะที่รัก๗

คือท่านอาจไม่มาร่างจริงเสมอไปนะจ๊ะขอย้ำ สังเกตที่เท้าท่านค่ะ เท้าท่านใหญ่เกินมนุษย์ธรรมดาค่ะ

มาได้ทุกรูปขันธุ์ ร่างจริง หนุ่ม แก่ พระ หรือแฝงทางจิตได้ค่ะ ถึงได้มีสำนักทรงปู่ใหญ่งัยจ๊ะ แต่จะทราบได้บ่ว่าท่านมาโปรดผ่านร่างทรงจริงไหม

9. DevilBitch

หากท่านใดเล็งเห็นถึงกุศลผลบุญครั้งนี้ ขอให้ท่านอย่าลังเลใจเลยนะคะ การช่วยให้ผู้ที่ใกล้ตาย มีโอกาสสัมผัสกับสัจจะธรรมของสัตว์โลก มีโอกาสรับแสงแห่งธรรมก่อนวันสิ้นลม มีโอกาสหาทางรอดเพื่อเอาเวลาที่เหลืออยู่มาทำดี อย่างที่ยายผีป่าเคยป่วยปางตายแล้วรอดมา กุศลนี้ยิ่งใหญ่มากๆ ค่ะ โดยเฉพาะหากผู้ที่เราช่วยนั้นตัดสักกายทิฐฐิได้ ละ วางได้ เข้าสู่กระแสนิพพานได้ เราได้มหากุศลยิ่งนะคะ

หมายเลข

๐๘๙-๒๕๕๔๘๓๗

และ ๐๘๕๒๒๔๘๘๗๐ เปิดรอการติดต่อไปนะคะ ถ้าพระชุดนี้หมด อาจมีมงคลวัตถุอื่นๆ มาเรื่อยๆ ตามแต่สมควรและจัดหาได้นะคะ

อนุโมทนาค่ะ

10. kha_sur

ไม่ทราบจะเป็นไปได้ไหม?

ยายผีป่าจ๋า...กะสือได้อ่านข้อความต่อเนื่องเกี่ยวกับวัตถุมงคลต่างๆ ที่ยายนำมาให้บูชา หากสนใจจะนำพระหรือสิ่งศักดิ์สิทธิ์ให้ร่วมบูชาผ่านทางหน้าเว็บกะทู้นี้ด้วยแล้วบริจาคค่าใช้จ่ายทั้งหมดเข้ากองทุนนี้ด้วยจะเป็นไปได้หรือไม่ค่ะ ...กะสือจะได้ไปขอพระจากพ่อมาน่ะค่ะ...เพราะคิดว่าถ้าสามารถก่อประโยชน์ด้านอื่นๆ มากกว่าการเก็บไว้ส่วนตัวน่าจะดีกว่าน่ะค่ะ...หากเป็นไปได้..กะสือขอลงแต่รูปในรุ่นที่พ่อให้มาน่ะค่ะ..เพราะกะสือไม่เก่งเรื่องข้อมูลน่ะคะและเรื่องราคาสำหรับการบูชาขอมอบให้ยายจัดการด้วยได้ไหมค่ะ เพราะไม่ทราบจริงๆๆ แต่ก่อนอื่น..ขอทราบก่อนนะค่ะว่าจะเป็นไปได้ไหม? ..จะได้ไปขอจากป๊ามาค๊า....อิอิ..เพราะตอนนี้ป๊ายกให้หนูแย้วแต่ยังไม่เป็นทางการ เพราะนู๋ไม่รู้อะไรเลยค่ะ ยายจ๋า...ก่อนที่นู๋กะสือจะโดนพี่ชายมาหยิบไปซะหมดนะจ๊ะ..อิอิ

11. DevilBitch

เป็นไปได้จ๊ะ ลงภาพเลยค่ะ หากมีผู้สนใจ ก็คงมีคนร่วมทำบุญบูชาไปนะคะ

ขอบารมีหลวงปู่ใหญ่ท่านดลให้โครงการนี้ลุล่วงเร็ววันนะคะ

ทุกคนเกิดมาย่อมทุกข์กับการเจ็บป่วย การทรมานขณะที่รอความตาย ทุกคนล้วนกลัวความตาย ทำอย่างไร การเจ็บป่วยของเรา การตายของเราในวันใดวันหนึ่ง จะเป็นการนำพาไปอย่างผู้เตรียมจิตพร้อมแล้ว

โอ้หนอ...การดิ้นรนอย่างไม่หยุดยั้ง เงินทองมากมาย เมื่อถึงวาระเช่นนี้ มันเห็นสัจจะธรรมจริงๆ นะคะ

12. DevilBitch

ในนิตยสารพลังจิต.คอม ฉบับที่ ๔ ประจำเดือนกุมภาพันธ์ ท่านพี่อีกท่านเขียนเกี่ยวกับเรื่องสมุนไพรไทย มีตัวยาทางเลือกสำหรับผู้ป่วยด้วยโรคมะเร็งด้วยนะคะ

เอ...แว่วๆ

13. DevilBitch

ในนิตยสารพลังจิต.คอม ฉบับที่ ๔ ประจำเดือนกุมภาพันธ์ ท่านพี่อีกท่านเขียนเกี่ยวกับเรื่องสมุนไพรไทย มีตัวยาทางเลือกสำหรับผู้ป่วยด้วยโรคมะเร็งด้วยนะคะ

เอ...เสียงแว่วๆ มาทางจิตว่ามีคนจะบูชาพระกรุฯ หลวงปู่ใหญ่ เหมาหมดทั้ง ๒๐ องค์ที่ยายผีป่ามีเลยใช่ไหมคะ

ไม่รู้หูเพี้ยนไปไหม

ขอสายแรกเลยนะคะ มีของมงคลอื่นๆ แถมอีกเช่นเคย

สายแรกที่โทร่วมบริจาคและขอรับวัตถุมงคลจากยายผีป่า

ท่านจะได้รับมงคลหลายประการ เรื่องติดขัดต่างๆ จะคลี่คลายนะคะ ดีไม่ดีได้รางวัลล็อตเตอรี่ด้วยน๊า

เอ้า....ใครอยากร่ำรวย ปราศจากโรคร้าย บริจาคเลยค่ะ

14. DevilBitch

มีสมาชิกเวบพลังจิตและนิตยสารพลังจิต ติดต่อไปหายายและร่วมบริจาคแล้ว ๕๐๐ บาท คือคุณ ณัฐญาณ์ ภูเก็ต

ยายจะทำการจัดส่งพระกรุฯ บรมครูเทพโลกอุดร ไปให้โดยเร็ววันนี้นะคะ และจะห่อหุ้มอย่างระมัดระวัง เพื่อป้องกันการเสียหายค่ะ

ห้องนี้ไม่ได้ไปตั้งที่ห้องวัตถุมงคล เนื่องด้วยเห็นว่าหากผู้เป็นเนื้อนาบุญ ต่อให้ห้องหลบอยู่มัมใดก็ตาม เขาต้องตามเจอนะคะ และได้ร่วมบุญกันเนาะ อนุโมทนาทุกท่านค่ะ

15. DevilBitch

อนุโมทนากับทุกท่านนะคะ ช่วงนี้แม่ชีวุ่นกับการเตรียมการวันรับผ้าป่าค่ะ และที่เกาะยอ ผู้ป่วยมะเร็งปอดขั้นสุดท้ายก็เพิ่งเสียชีวิตไป แม่ชีเป็นธุระพาไปส่งโรงพยาบาลเองเลย ทั้งๆ ที่แม่ชีเองก็ป่วย และวันนี้ทราบว่าไปพัทลุงไปขนของเองด้วย อึดจริงๆ ค่ะ

มีเพื่อนสมาชิกหลายท่านแจ้งว่า ไหน...ห้องนี้อยู่ไหน

จ๊ะเอ๋...หาเจอแล้วยังจ๊ะ

16. kha_sur

สิ่งของที่ระลึกสำหรับผู้ที่ต้องการร่วมทำบุญ

สวัสดีค่ะ..อ่ะ ม่ะรู้จะเริ่มอย่างไรดี เด่วขอยืมพลังความสามารถจากยายผีป่าซะหน่อยนะค่ะ...(อยากให้ยายมางานผ้าป่าจัง..อิอิ)...เริ่มเลยละกันนะค่ะ

.....วันนี้กะสือ....มีสิ่งของให้เป็นของที่ระลึกสำหรับผู้ร่วมทำบุญสนับสนุนโครงการน่ะค่ะ...ดังรายการนี้ค่ะ

A1. ผ้ายันต์วัดถ้ำเสือวิปัสสนา จ.กระบี่ รุ่น ๒ แผ่นดิน ๒ ทะเลใต้ รวย รวย ไม่มีวันจน (หมดแล้วจ้า)
    ........จำนวน 1 ผืน
    A2. ใบไม้ทองคำ พืชป่าหายาก พบที่ จ.นราธิวาส จำนวน ๒ ใบ(หมดแล้วจ้า)

A3. เล็บครุฑ เป็นพืชป่าหายากอ่ะค่ะ ป้องกันเรื่องการโดนสัตว์มีเขี้ยวทำร้ายน่ะค่ะ(จำไม่ได้ว่าบูชามาจากวัดไหน..แต่ผู้หญิงคนนั้นเค้าบอกมาอ่ะ..) จำนวน 1 ชิ้น (หมดแล้วจ้า)

หากท่านผู้ร่วมทำบุญต้องการสิ่งของดังรายการข้างต้น..กรุณาแจ้งไว้ด้วยนะค่ะ...หรือสุดแท้แต่ยายผีป่าจะจัดสรรค่ะ ..มีจำนวนตามที่ระบุเท่านั้นนะค่ะ...ส่วนรายการอื่น ๆ จะตามมาเร็วๆ นี้ค่ะ..กะลังขอบริจาคจากคนที่รักอยู่ค่ะ..อิอิ
    ส่วนการจัดส่งรายการสิ่งของต่าง ๆ ที่กะสือได้ลงไว้ กะสือจะจัดส่งให้เองค่ะยายผีป่าจ๋า...เพียงแค่ยายแจ้งชื่อที่อยู่เบอร์โทรให้ทราบจ้า...

อนุโมทนา สาธุจ้า....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2011
  17. kha_sur

ภาพสิ่งของ A1 A2 A3 จ้า โดยกะสือ

....เห่อ ๆๆ ต้องขออภัยที่ต้องลงข้อความแยกจากภาพนะค่ะ ... คอมแฮ้งก์ซะก่อนอ่ะค่ะ^-^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.2 MB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      180
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      901.7 KB
      เปิดดู:
      178
      ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      179
  18. tanya123

tanya123 เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    Sa tue boon ka
    Tanya :)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มีนาคม 2008
  19. hongsanart

hongsanart เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2005

ขนาดไฟล์:
      97.9 KB
      เปิดดู:
      194
      ขนาดไฟล์:
      106.5 KB
      เปิดดู:
      199
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กุมภาพันธ์ 2008
  20. Tara

Tara เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขอร่วมอนุโมทนาบุญกับกิจอันเป็นกุศลครั้งนี้แก่ทุกท่านด้วยนะครับ

ขออนุญาตเล็กน้อยนะครับ คือ อยากเชิญชวนผู้ที่มีส่วนร่วมกับงานโครงการนี้ของแม่ชี ลองมาร่วมงานแสวนาที่ผมกำลังจะจัดในวันอาทิตย์ที่ 24 ก.พ.นี้ (รายละเอียดอยู่ในกระทู้ White Concert ) ซึ่งจากการที่ผมได้มีโอกาสสนทนากับแม่ชีด้วยนั้น ผมคิดว่า เราน่าจะสร้าง "เครือข่าย" ของการร่วมมือ ร่วมใจ แลกเปลี่ยนความรู้ ประสบการณ์ในการเยียวยาผู้ป่วยร่วมกัน โดยการเชื่อมโยงองค์ความรู้ ทางการแพทย์สมัยใหม่ , การแพทย์พื้นบ้าน , ธรรมชาติบำบัด และ การปฏิบัติธรรมเข้าด้วยกัน

ซึ่งในงาน White Concert นี้ ผมพยายามรวบรวมผู้สนใจ และปราถนาจะมีส่วนร่วมในสายงานดังกล่าว มาร่วมแลกเปลี่ยนกันอยู่ อย่างตอนนี้ก็ได้ อาจารย์ หม่อมหลวงอัคนี นวรัตน์ มาร่วมด้วยอีกท่านหนึ่ง และก็มีแม่ชีศันสนีย์ มาร่วมด้วย ในการเสวนาครั้งนี้ และตอนนี้กำลังติดต่อทางชมรมผู้ป่วยโรคมะเร็งแห่งประเทศไทย กับ ชมรมชีวันตารักษ์ ซึ่งทำงานด้านการเยียวยาผู้ป่วยระยะสุดท้าย ให้มาเข้าร่วมอยู่ เพื่อแลกเปลี่ยนกัน

ผมคิดว่า การร่วมด้วยช่วยเหลือการดำเนินงานของกองทุนนั้น ควรมีการบริหารด้านองค์ความรู้ เครือข่าย การแลกเปลี่ยน ร่วมกันด้วย และเชื่อว่า ทางกลุ่ม แพทย์อาสาเพื่อผู้ป่วยโรคเรื้อรัง จ.นครราชสีมา ตลอดจน อ.กัมปนาท บัวฮมบุรา ผู้นำการเสวนาครั้งนี้ น่าจะสามารถมีส่วนร่วม ร่วมแบ่งปันความรู้ ประสบการณ์ กับทางเครือข่ายของแม่ชีณัฐทิพย์ได้เป็นอย่างดีครับ

ทางกลุ่ม คีตาทอฝัน ตอนนี้ก็กำลังเตรียมตัวและวางแผนกำหนดการอยู่ว่าจะต้องไปเยี่ยมแม่ชีณัฐทิพย์ และเล่นดนตรีบำบัด คริสตัล โบว์ล ให้แม่ชีและผู้ป่วยทางสงขลาได้ฟังแน่นอนเร็วๆนี้นะครับ

ได้พูดคุยกับแม่ชีเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว ว่าท่านอยากมาร่วมงานนี้มาก แต่คงไม่ไหว เพราะจัดที่กรุงเทพ ( สถาบันเกอเธ่ สาทร ซอย 1) หากท่านใดได้อ่านข้อมูลที่ผมได้โพสประชาสัมพันธ์ไว้แล้ว มีความสนใจ หรือ ต้องการสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ก็โทรติดต่อผมได้ครับที่ 081-869-1816

ขอบคุณครับ

เอกชัย