ขอเชิญร่วมอนุรักษ์ พระสมเด็จวัดระฆัง ทุกยุค ทุกเนื้อ ทุกพิมพ์ เพื่อบูชาหลวงปู่โต

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tbravo, 21 ธันวาคม 2011.

1. tbravo

tbravo เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้นี้ตั้งขึ้นมามีจุดประสงค์เพียงเพื่ออนุรักษ์พระสมเด็จวัดระฆังและบูชาพระเดชพระคุณหลวงปู่สมเด็จพุฒาจารย์พรหมรังสี
    ผู้สร้างพระสมเด็จ มิได้มีเจตนาจะขัดแย้งทุกกรณีกับท่านสมาชิกท่านใดทั้งสิ้น หากกระทู้นี้ทำให้สมาชิกท่านใดไม่สบายใจ ขัดใจ ไม่ชอบใจ ขุ่นเคืองใจ
    กระผมขอกราบขออภัยด้วยครับ อย่าได้เป็นเวรกรรมต่อกันเลย
    ขอทุกท่านจงมาเป็นกัลยาณมิตรต่อกันเถิดครับเพื่อสืบสานเจตนาของหลวงปู่ ฯ ที่จะให้พระสมเด็จสืบทอดพระพุทธศาสนาครบ 5,000 ปี

เริ่มด้วยพระสมเด็จองค์แรก พิมพ์ใหญ่เกศทะลุซุ้ม ที่พระกรรมฐานสายวัดป่าอายุ 95 ปี ท่านบอกว่า รุ่น 2 ข้าวก้นบาตรหลวงปู่ ฯ องค์โปรดของผมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      4,209
      ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      1,917
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      1,585
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      1,147
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2011
  2. nicknito

nicknito สมาชิกใหม่

ขอร่วมอนุรักษ์ด้วยคนครับ
    ชุดสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์หลวงปู่นาค 2515 ออกจากวัดระฆัง วัตถุประสงค์แจกทหารในสงครามเพื่อเป็นขวัญและกำลังใจ โดย เกจิในยุคนั้น ครับ ชุดนี้ผมได้จากคุณปู่ซึ่งไปรบที่เวียดนาม
    ผิดถูกยังไงรบกวนแก้ไขให้ด้วยครับ เผื่อเป็นอีกรุ่นนึงสำหรับพี่ๆน้องๆต้องการ วัตถุมงคลที่วัตถุประสงค์ในการสร้างดี และ เกจิที่เคารพ ห้อยองค์เดียวได้21อาจารย์:cool:

3. noitak

noitak Active Member

21 สิงหาคม 2011
    เห็นภาพแล้วปวดหัวใจ ขนาดภาพใหญ่เกินไปทำให้เสียเวลาโหลด ไม่มีใครอยากเปิดเพราะใช้เวลาน่่าดู เพื่อให้สมกับเป็นวัดระฆังเลยทำโฟโตชอปมาใหม่ แค่ขนาดภาพไม่เกิน300kb ก็สวยกริ๊บแล้วล่ะครับ ท่านtbravo

ส่วนตัวผมดูว่าเป็นสมเด็จวัดระฆังยุคกลาง พิมพ์หลวงสิทธิ์โยธารักษ์ ไม่มีกรอบกระจก เส้นบังคัย และน้ำมันตังอิ๊ว

4. noitak

แม่พิมพ์ที่๒หลวงวิจารณ์เจียรนัย(เฮง)ขนเอาเอกลักษณ์ของวัดระฆังมาแบบเต็มพิกัด องค์นี้แก่ปูน มีการขับน้ำปูนออกมาค่อนข้างมากทำให้เห็นผิวมุกค่อนข้างเด่นชัดแต่จะไม่พบรอยปูไต่เนื่องจากพัฒนาการเกิดนานผ่านขั้นตอนนี้ไปแล้ว และขอบข้างก็เป็นไปในลักษณะเดียวกันจากน้ำปูนที่ขับออกมาอุดหรือเคลือบ สังเกตสองลักษณะของตังอิ๊วคือ1.เกล็ดตังอิ๊วที่ขับบออกตามรอยแตก และ2.ลักษณะของตังอิ๊วที่ผุดซึมออกมาที่ผิวโดยตรงขึ้นมาผสานกับผิวมุกที่เกิดก่อน ไม่รู้ว่าบัญญัติคำศัพท์"หนึกนุ่ม" มาจากการที่ตังอิ๊วประสานกับผิวมุก หรือ....พระสมเด็จผ่านการใช้และโดนคราบเหงื่อไคลกันแน่หนอ เวลาถามเซียนๆกลับไม่รู้อีกแถมบอกก็เขาเรียกกัมมาอย่างนี้ .. อ้าว งง....เลยทีนี้ อิอิ

ด้านหลังพบธารน้ำตายาวๆ ในธารน้ำตามีน้ำปูนผุดออกมาเต็มธารน้ำตาเสมือนเป็นการซ่อมแซมตัวเองขององค์พระคล้ายการซ่อมแซมตัวเองของบาดแผล นี่กระมังครับที่เขาว่า"พระสมเด็จมีชีวิต"

ตั้งใจอธิบายพร้อมภาพประกอบเพื่ออยากเติมเต็มความรู้ให้กับผู้ที่กำลังศึกษาพระสมเด็จวัดระฆัง หากวิทยาทานนี้เป็นประโยชน์กับผู้อื่นแล้วไซร้ขออุทิศแด่ท่านสมเด็จพุฒาจารย์โต บิดามารดา และครูบาอาจารย์ของข้าพเจ้าด้วยเถิค

เอิ๊กๆ อยากเป็นลม ลืมบอกไป กระผมไม่รู้ว่าองค์นี้คนอื่นว่าแท้หรือไม่นะครับ เพียงศึกษาพระของตัวเองแล้วมาเล่าสู่กันฟังเท่านั้นเผื่อมีประโยชน์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2011
  5. tbravo

ข้อมูลของท่าน noitak แน่นปึ๊กมีประโยชน์ต่อผู้ศึกษามากครับ ท่านใดมีพระสมเด็จ ฯ ขอเชิญร่วมอนุรักษ์กันได้นะครับ ด้วยความยินดีครับ

6. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2011
    รบกวนท่าน tbravo (ไม่มีรูปครับ) เรื่องแม่พิมพ์พระสมเด็จวัดเกศไชโย มีทำจากไม้ไหมครับ หรือถ้าท่านใดทราบ กรุณาให้ความรู้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

7. ae noi

ae noi เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2010
    ผมมีองค์ครับเก่าแต่พิมพ์ทรงและด้านหลังมีจารณ์เลยทำให้งงครับ

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      450
      ขนาดไฟล์:
      1.8 MB
      เปิดดู:
      428
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      320
  8. noitak

ภาพคุณ ae noi ทำมาใหม่ อันเดิมโหลดนาน(ขนาดไฟล์ใหญ่เกืนไป) เนื้อหามวลสารไม่คุ้นตา แต่มีรอยจารนั่นแสดงถึงมีการปลุกเสกเพิ่มเติม ยังงัยก็ทิ้งไม่ได้ครับองค์นี้

ส่วนของกระผมขอขึ้นสมเด็จวัดระฆังอีกสักองค์ครับ
    องค์นีัมีดินกังใสหรือดินเคาลินไนท์เป็นส่วนประกอบอยู่ด้วย การที่โครงสร้างมีความละเอียดมากขึ้น ร่องรอยธรรมชาติเช่นยุบย่นแยกแยะจึงเกิดน้อยกว่าเนื้อปูนเปลืกหอย แต่สุดท้ายอะไรก็สู้ธรรมชาติกาลเวลาไม่ได้ครับ ลักษณะจึงออกมาเป็นเช่นนี้

9. ae noi

โทษทีครับไฟล์ใหญ่ไปหรือครับเอไมคอมผมเห็นภาพปกติครับขยายก็ได้ปกติ
    ทำไมไม่เหมือนกันเป็นอะไรหนอ
    สวยจังครับพี่เนื้อพระองค์นี้ดูแล้วมีเสน่ห์จังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2011
  10. jaturong_tun

jaturong_tun เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนถามและวิเคราะห์ครับ พระสมเด็จวัดเกศไชโยครับ บล๊อกแม่พิมพ์ไม้(เห็นรอยเสี้ยนไม้เลยครับ)มีไหมครับ ขอบคุณครับ(f)

11. noitak

เนตช้าอาจเป็นข้อจำกัดของwirelessกับสายlandก็เป็นได้ครับ คาดว่าสมาชิกเกินกว่าครึ่งใช้wireless และขอบพระคุณคุณae noiในคำติชมครับผม

เอาวัดเกศนอกพิมพ์มาให้พิจารณาเนื้อหาครับ
    [​IMG][​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2011
  12. ae noi

องค์แบบนี้ไม่เคยเห็นมาก่อนเลยครับมีอะไรอีกมากจิงๆครับที่เราไม่รู้
    ดูพิมพ์แล้วเหมือนหลังแบบเช่นพระเหรียญหลังแบบเลยครับแปลกแต่จิง
    ขอบคุณสำหรับภาพเพื่อการศึกษาครับผม

13. ae noi

พี่ครับผมมีมาถามอีก1องค์ครับ
    แต่เหลือมาแค่นี้ครับผมแต่งแล้วกลับมือเลยครับ
    ลองดูเนื้อหามวลสารไหวไหมครับสภาพแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      2.1 MB
      เปิดดู:
      273
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      260
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      279
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      425
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      280
  14. aoodwing4

aoodwing4 เป็นที่รู้จักกันดี

พิมพ์เกศบัวตูม

เป็นพิมพ์ที่ชอบเป็นการส่วนตัวครับ เก๊-แท้ ผมเกิดไม่ทันครับ แต่สภาพแบบนี้ผมเก็บครับ

ขนาดไฟล์:
      730.8 KB
      เปิดดู:
      495
      ขนาดไฟล์:
      650.3 KB
      เปิดดู:
      411
      ขนาดไฟล์:
      73.8 KB
      เปิดดู:
      786
      ขนาดไฟล์:
      90.3 KB
      เปิดดู:
      1,566
  15. noitak

หากเป็นแม่พิมพ์ไม้ลักษณะลูกคลื่นน่าจะละเอียดกว่านี้ และมีทิศทางไปแนวเดียวกัน องค์นี้ทิศทางของคลื่นสองทิศทาง(หรือสองรอย)แสดงว่าไม่ใช่บลอคไม้ครับ รอยคลื่นบนผิวพระน่าจะเกิดจากการใช้ผ้าเปียกเช็ดแม่พิมพ์ หากเราใช้ผ้าเปียกเลอะโคลนเช็ดไปบนแม่พิมพ์ที่เลอะโคลน(แบบเช็ดปื้ดเดียว)ผลลัพที่ได้จะคล้ายอย่างนี้ล่ะครับนี่เป็นการคาดเดานะครับแต่อยู่บนหลักเหตผลและความเป็นไปได้ครับ องค์นี้เกศเจ็ดชั้นพิมพ์Aหรือแข้งหมอนนับว่าสวยเอาการเลยครับ

16. jaturong_tun

ขอบคุณ คุณnoitak เป็นอย่างสูงครับ ที่ช่วยวิเคราะห์ ยอมรับในหลักการและเหตุผลครับ เป็นตามนั้นจริงๆ ขอบคุณครับ ได้ชมเนื้อพระเกศนอกพิมพ์แล้ว ของผมเลยได้แค่พิมพ์ใช่ ใช่ไหมครับ:cool:

17. noitak

อันว่าวัดเกศนอกพิมพ์นั้นเป็นพระกรุ(น่าจะเป็นกรุวัดโพธิ์เกรียบ เพราะมีคราบสนิมเหล็กเป็นคราบอยู่ด้วย) กับพระใช้หรือเก็บงำอย่างดีย่อมมีความแตกต่างกันแม้จะมวลสารเดียวกันหรือใกล้เคียงกัน ไม่ควรมาเทียบกันครับคุณจาตุรงค์ วัดเกศของกระผมกำลังตรวจอยู่ครับถ้าผ่านและพุทธคุณดีแล้วจะพยายามเอามาลงเทียบให้ครับ ตอนนี้ยังไม่กล้าตอบว่าของท่านแท้หรือเทียมครับ

18. DHAMMAPHOL

DHAMMAPHOL เป็นที่รู้จักกันดี

"ผมเข้ามาอ่านกระทู้สร้างสรรค์ครับ หากมีเวลาจะเอาพระสมเด็จฯวัดระฆังโฆษิตารามมาร่วมอนุรักษ์ด้วยครับ(ตอนนี้ยังไม่ได้ถ่ายรูปครับ)"

19. tbravo

มาดูองค์นี้บ้าง ทั้งด้านหน้าและด้านหลังมีรอยหนอนด้น(ปริแยก) และรูเข็มพรุน เนื้อแห้งมาก ๆ
    บ่งบอกถึงความเก่าขององค์พระครับ

ท่าน noitak ใช้วิชาการที่ศึกษามาแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่ครับ
    เพื่อเป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่เข้ามาศึกษาครับ

ขนาดไฟล์:
      431.4 KB
      เปิดดู:
      368
      ขนาดไฟล์:
      441.9 KB
      เปิดดู:
      272
      ขนาดไฟล์:
      192.4 KB
      เปิดดู:
      291
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012
  20. tbravo

องค์นี้น่าจะเป็นยุคแรก ๆ ของการสร้างพระสมเด็จ ฯ ข้าวก้นบาตรของหลวงปู่โตครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2012