ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย Thammaros, 6 พฤศจิกายน 2013.

1. Thammaros

Thammaros เป็นที่รู้จักกันดี

ตามที่ได้มีการประดับเพชรถวายสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน (พระวิสุทธิเทพ) ที่ประดิษฐานบนมณฑปชั้นบนของพระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม อำเภอป่าซาง จังหวัดลำพูน เสร็จเรียบร้อยแล้วนั้น ทางคณะผู้จัดสร้างนำโดยอาจารย์ภุชงค์ บุญยัง หัวหน้าคณะ มีความประสงค์จะติดกระจกเทมเพลตแผ่นหนาสี่ด้านครอบองค์ท่านขนาดกว้าง 3 เมตร ยาว 3.5 เมตร และสูง 4 เมตร เพื่อป้องกันนกพิราบ ฝุ่นละออง และกันลม โดยใช้งบประมาณ 200,000 บาท (สองแสนบาท) ซึ่งขณะนี้ยังขาดปัจจัยในส่วนนี้อยู่

จึงขอน้อมนำบอกบุญมายังพี่ ๆ น้อง ๆ กัลยาณมิตรทุกท่าน ร่วมเป็นเจ้าภาพกระจกตามกำลังศรัทธา หากท่านใดประสงค์จะร่วมเป็นเจ้าภาพซื้อแผ่นกระจก สามารถโอนปัจจัยร่วมบุญได้ที่
    หมายเลขบัญชี 226-2-47522-3 ธนาคารกสิกรไทย ประเภทออมทรัพย์ สาขาป่าซาง ชื่อคุณปุชงฑร พรมรัตน์ (หากท่านโอนปัจจัยแล้ว กรุณาแจ้งรายละเอียดให้ทราบด้วย จักขอบพระคุณยิ่ง)

ด้วยอานิสงส์ผลบุญแห่งการถวายกระจกรอบสมเด็จองค์ปฐมในครั้งนี้ ทางคณะฯ ขอกราบอาราธนาพระบารมีสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ อันมีสมเด็จองค์ปฐมทรงเป็นองค์ประธาน พระปัจเจกพุทธเจ้าทุก ๆ พระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ พระอริยเจ้า ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วสากลพิภพ ได้โปรดดลบันดาลให้กัลยาณมิตรทุกท่าน เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม
    มีเกราะแก้วแห่งพระรัตนตรัยปกป้องคุ้มครองภัยอันตราย ขจัดอกุศลกรรมที่จะเข้าถึงจิตใจ ให้มีจิตใจผ่องใสด้วยแสงสว่างแห่งปัญญา เป็นผละกำลังปัจจัยให้รู้แจ้งเห็นจริงในอริยสัจ 4 ขั้นสูง
    ให้หลุดพ้นจากวัฏสงสารถึงซึ่งพระนิพพานในชาติปัจจุบันทุกท่านด้วยเทอญ และหากท่านที่ปรารถนาพระสัมมาสัมโพธิญาณ ขอให้สำเร็จสมดังปรารถนาทุกท่าน ทุกประการเทอญ __/|\__

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับกัลยาณมิตรทุกท่านเป็นอย่างสูงมา ณ ที่นี้ด้วยค่ะ __/|\__

เอาภาพความคืบหน้าบางจุดของพระวิหารแก้ว ที่ได้มีโอกาสถ่ายมาให้ชมและอนุโมทนาบุญกันค่ะ กราบอนุโมทนาเป็นอย่างสูง ในกำลังใจครั้งนี้ กับการสร้างบารมีที่ยิ่งใหญ่สร้างพระวิหารแก้วอันวิจิตรสวยงาม จากกำลังใจอันยิ่งใหญ่ของอาจารย์ภุชงค์ และคณะพี่ๆ น้องๆทุกท่านที่ร่วมแรงร่วมใจกันทำงานถวายพระพุทธองค์ เพื่อทดแทนพระคุณพระศาสนาอย่างเต็มที่ทุกท่าน แม้ข้าพเจ้า มีโอกาสได้ไปช่วยงานเพียงน้อยนิดแต่ก็มีใจอิ่มบุญ เบิกงานใจเสมอ เมื่อที่ได้รำลึกถึงค่ะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 21 พฤศจิกายน 2013
  2. deelek

deelek เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    โมทนา สาธุ
    ในบุญกุศลกับทุกท่าน
    ที่ได้ร่วมกันสร้างบุญกุศลทุกอย่าง
    ที่วัดแห่งนี้เพื่อสืบต่อพระพุทธศาสนาด้วยครับ

3. โอมมะ

โอมมะ เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    ข้าพเจ้า นายธิติพันธ์ เดชอมรทรัพย์และครอบครัว ขอร่วมทำบุญเป็นเจ้าภาพกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม จังหวัดลำพูน ขอร่วมทำบุญ108บาทและขอร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ(โอนแล้วครับ08/11/13เวลา12.30น.)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 พฤศจิกายน 2013
  4. Thammaros

กราบอนุโมทนาสาธุค่ะ __/\__

5. Thammaros

วันนี้ (8 พ.ย.2556) พระอิสระ ฐานังกโร (อิสระ นิลผาย) จ.อุดรธานี โอนปัจจัยร่วมบุญ จำนวน 2,000 บาท (สองพันบาท)

กราบอนุโมทนากับพระน้องชายด้วยเจ้าค่ะ __/\__

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 พฤศจิกายน 2013
  6. softkid9

softkid9 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมและภรรยาโอนเงินวันนี้ 9 พฤศจิกายน 2556 เวลา 18.47 น. เป็นจำนวนเงิน 50 บาท ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ถวายเป็นพุทธบูชา ด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุนิพพานในเร็ววัน หากยังไม่บรรลุแล้วไซร้ คำว่าไม่มีและไม่รู้จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิิพพาน ขอปู่พญายมและแม่พระธรณีโปรดเป็นพยานบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปักเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อำนาจคุณพระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักรวาล หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นที่สุด และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดดลบันดาลส่งบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกผู้ทุกตัวตน ท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ พรหมเทวดา16ชั้นฟ้า เทวดาที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า ปู่พญายม ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ แม่พระธรณี แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระคงคา แม่พระโพสพ และขอให้ข้าพเจ้าสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา ทั้งทางโลกและทางธรรม และถึงที่สุดแห่งเมืองแก้วพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุๆ

7. softkid9

(ครั้งที่ 2)ผมและภรรยาโอนเงินวันนี้ 11 พฤศจิกายน 2556 เวลา 12.51 น. เป็นจำนวนเงิน 100 บาท ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ถวายเป็นพุทธบูชา ด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุนิพพานในเร็ววัน หากยังไม่บรรลุแล้วไซร้ คำว่าไม่มีและไม่รู้จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิิพพาน ขอปู่พญายมและแม่พระธรณีโปรดเป็นพยานบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปักเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อำนาจคุณพระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักรวาล หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นที่สุด และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดดลบันดาลส่งบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกผู้ทุกตัวตน ท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ พรหมเทวดา16ชั้นฟ้า เทวดาที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า ปู่พญายม ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ แม่พระธรณี แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระคงคา แม่พระโพสพ และขอให้ข้าพเจ้าสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา ทั้งทางโลกและทางธรรม และถึงที่สุดแห่งเมืองแก้วพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุๆ

ภาพจำลองสมเด็จองค์ปฐม สูง 59 ม. ณ สถานที่จริง ดอยหลวงเชียงดาว จังหวัดเชียงใหม่

8. Thammaros

กราบอนุโมทนาสาธุกับคุณ softkid9 และภรรยา ทั้งสองรายการค่ะ __/\__

9. Thammaros

รายการผู้ฝากร่วมบุญ
    1.แม่ชีจิตรา ปิยะวาทิน 500 บาท (ห้าร้อยบาท)
    2.คุณธัญญนันทน์ คำยิ่ง 500 บาท (ห้าร้อยบาท)
    3.คุณปรมาภา สุทธาศาสตร์ 300 บาท (สามร้อยบาท)

กราบอนุโมทนากับทั้งสามท่านด้วยค่ะ __/|\__

10. ชมพูอุษมัน

ชมพูอุษมัน เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ๕๐ บาทค่ะ โอนเข้าบัญชีแล้วค่ะ

11. Thammaros

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2013
  12. sabzajeed

sabzajeed เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2009
    ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ร่วมกับ กลุ่มเพื่อนรักษ์ดี 100 บาท โอนวันที่ 16/11/56 เวลา 15.09.11 น.
    อนุโมทนาสาธุ ค่ะ

13. Thammaros

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 พฤศจิกายน 2013
  14. กึกก้อง

กึกก้อง เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมบุญกระจก ๒๐๐.- โอนแล้ววันนี้ครับ

15. Thammaros

16. softkid9

(ครั้งที่ 3)ผมและภรรยาโอนเงินวันนี้ 19 พฤศจิกายน 2556 เป็นจำนวนเงิน 70 บาท ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ถวายเป็นพุทธบูชา ด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุนิพพานในเร็ววัน หากยังไม่บรรลุแล้วไซร้ คำว่าไม่มีและไม่รู้จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิิพพาน ขอปู่พญายมและแม่พระธรณีโปรดเป็นพยานบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปักเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อำนาจคุณพระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักรวาล หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นที่สุด และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดดลบันดาลส่งบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกผู้ทุกตัวตน ท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ พรหมเทวดา16ชั้นฟ้า เทวดาที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า ปู่พญายม ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ แม่พระธรณี แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระคงคา แม่พระโพสพ และขอให้ข้าพเจ้าสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา ทั้งทางโลกและทางธรรม และถึงที่สุดแห่งเมืองแก้วพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      124.2 KB
      เปิดดู:
      726
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 พฤศจิกายน 2013
  17. titapoonyo

titapoonyo เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ในนาม กองบุญรวมชุมชนมโนมยิทธิฯ ร่วมทำบุญ 400 บาทครับ..

18. Thammaros

กราบอนุโมทนาสาธุค่ะ __/|\__

19. Thammaros

กราบอนุโมทนาสาธุค่ะ __/|\__

20. softkid9

(ครั้งที่ 4)ผมและภรรยาโอนเงินวันนี้ 21 พฤศจิกายน 2556 เป็นจำนวนเงิน 30 บาท ร่วมบุญกระจกครอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน พระวิหารแก้ว วัดป่าซางงาม ถวายเป็นพุทธบูชา ด้วยอานิสงฆ์นี้ขอให้ข้าพเจ้าบรรลุนิพพานในเร็ววัน หากยังไม่บรรลุแล้วไซร้ ขอให้ผลบุญพุทธบูชาฯทั้งหมดนี้ จงค้ำจุนไว้มิให้ตกต่ำ ไม่ว่าจะย่างก้าวไปในทิศทางใด ก็ขอให้เทพไท้เทวาทั้งหลายจงมีจิตคิดเมตตาช่วยเหลืออุปถัมภ์ค้ำชู ให้พ้นจากภัยอันตรายทั้งหลายทั้งปวงด้วย คำว่าไม่มีและไม่รู้จงอย่าได้ปรากฏแก่ข้าพเจ้าตราบเข้าสู่พระนิิพพานเทอญ ขอปู่พญายมและแม่พระธรณีโปรดเป็นพยานบุญในครั้งนี้ด้วย ขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปักเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ อำนาจคุณพระธรรม พระอริยสงฆ์ ครูบาอาจารย์ สิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลจักรวาล หลวงปู่ปานวัดบางนมโค หลวงพ่อฤาษีลิงดำเป็นที่สุด และท่านผู้มีพระคุณทุกท่าน โปรดดลบันดาลส่งบุญของข้าพเจ้าในครั้งนี้ให้กับเจ้ากรรมนายเวรของข้าพเจ้าทุกผู้ทุกตัวตน ท่านปู่ท่านย่าพระอินทร์ พรหมเทวดา16ชั้นฟ้า เทวดาที่คุ้มครองตัวข้าพเจ้า ปู่พญายม ท้าวจาตุมหาราชทั้งสี่ แม่พระธรณี แม่พระเพลิง แม่พระพาย แม่พระคงคา แม่พระโพสพ และขอให้ข้าพเจ้าสมหวังในสิ่งที่ปรารถนา ทั้งทางโลกและทางธรรม และถึงที่สุดแห่งเมืองแก้วพระนิพพานด้วยเทอญ สาธุๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2013