ขอแชร์ประสบการณ์เข้าฌาณครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย Tanakorn, 29 ตุลาคม 2012.

1. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อครั้งบวชที่วัดแห่งหนึ่ง หลายปีที่แล้ว มีอยู่คืนหนึ่งกระผมตั้งใจว่าจะนั่งสมาธิตลอดรุ่งโดยไม่เอนตัวลงนอนเลย แต่สุดท้ายทำไม่ได้ครับ พอถึงเวลาประมาณ ตีสาม ได้ล้มตัวลงนอน พร้อมกับภาวนายุบหนอ-พองหนอไปด้วย ผลปรากฏว่า พอล้มตัวลงนอนได้เพียงอึดใจเดียว กลับมีความรู้สึกที่ภาษาทางพระอาจจะเรียกว่า โพร่ง คือ จิตตื่นขึ้นมาไม่ง่วง ซึ่งตอนนั้นผมกำลังนอนตะแคงข้างอยู่ แต่ความรู้สึกไม่เหมือนฝัน แต่รู้สึกว่าตัวเองกำลังสวมจีวรพระนั่งในท่าสมาธิ พอรู้สึกอย่างนั้นได้เพียงครู่เดียว ก็เกิดความรู้สึกว่าตัวเริ่มแน่น และแน่นจนเหมือนสปริงที่บีบตัวเองเข้ามาอยู่ที่กลางอกแล้วทันใดนั้น ตัวหายไปเลย เหลือแต่ความรู้สึกรู้ตัวอยู่อย่างเดียว พร้อมกับความสงสัยว่าสิ่งนี้ไม่เคยเกิดกับเรามาก่อนในชีวิต พร้อมกับขณะสงสัยนั้น บังเกิดภาพปรากฏตัวเองนั่งยอง ๆ ขณะสวมจีวร อยู่ใต้ร่มไม้ข้าง ๆ กุฏิที่กำลังนอนจำวัดอยู่นั่นเอง แต่ความรู้สึกที่ปรากฏเหมือนกลางวันมาก มีร่มไม้รำไร ไม่เหมือนตอนตีสามเลย ...และหลังจากเกิดความสงสัย ก็ได้เกิดความรู้สึกเหมือนสปริงที่ถูกบีบไว้คลายตัว จนค่อย ๆ เริ่มรู้สึกว่ามีเนื้อมีหนังอย่างเดิม และขอยืนยันว่าไม่ใช่ฝัน เพราะรู้สึกตัวตลอด และพอตื่นขึ้นมาก็เป็นเวลาตีสามครึ่งพอดี ผ่านไปครึ่งชั่วโมง แต่มีความรู้สึกว่าเวลาผ่านไปเพียง 5 นาทีครับ ได้เวลาตีระฆังทำวัตรเช้าของวัดนั้นพอดีครับ (ทำวัตรเช้าตีสี่) ซึ่งเรื่องนี้ผมได้เคยเล่าให้ท่านผู้รู้ฟังและได้ตอบคำถามของกระผมแล้ว จึงเพียงนำมาลงไว้เพื่อเป็นการแชร์ประสบการณ์สมาธิกันครับ (แต่ถ้าท่านใดจะมีข้อแนะนำเพิ่มเติม ก็เชิญโพสได้ครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 ตุลาคม 2012
  2. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    เป็นการเข้าแบบรวดเร็วมาก เหมือนมือเท้า แขน ขา ค่อยๆ หดเข้ามา จนมาอยู่จุดที่รวมจิตเป็นจุดเดียว แล้วทุกอย่างก็ดับลง หรือเปล่าครับ

3. Tanakorn

Tanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ

ตอบ : ใช่ครับ ตอนนั้น รู้สึกคล้าย ๆ แบบนั้นครับ

4. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

อินทรบุตรได้ฌานทรงอภิญญาแล้วหรอจะมาเที่ยวตอบ ตนเองยังไม่ได้ฌานจะแนะนำคนอื่นให้ได้ฌานมันจะเกินวิสัยไปหน่อยไหม พาคนหลงผิดไปตามตนเองจะเป็นวิบากกรรมเอาง่ายๆนะจะหาว่าไม่เตือน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  5. Tamjugg

สภาวะเจ้าของกระทู้นี้ต้อง ผู้ได้ฌานและทรงอภิญญาแล้ว ถึงจะตอบได้ ไม่ใช่วิสัยของอินทรบุตรที่ยังไม่ได้ฌานจะมาตอบ เดวจะเป็นแบบอินทรบุตรเอานะคับคือเที่ยวเพ้อหาลูก และ หัวเราะตามกระทู้ต่างๆ พากันหลงผิดนั้นบาปนะคับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 ตุลาคม 2012
  6. อินทรบุตร

สภาวะการเข้าแบบพิสดารพวกนี้หนะ ไม่มีใครเขาบันทึกเป็นลายลักษณ์อักษรหรอก เพราะมันมียิบย่อยหลายแบบมากๆ เป็นปัจจัตตัง จะไปหาอ่านก็ไม่มีที่ไหนให้อ่านหรอกนะ

มีปัญญาแล้วก็คิดเอาเองเน้อ ว่าหาอ่านไม่ได้จากที่ไหน แต่ตอบสภาวะได้ แปลว่าอะไร

7. Tamjugg

ญาน ฌานยังไม่รู้ อย่ามั่วอินทรบุตร มาเที่ยวตอบจะพากันหลงผิด เป็นวิบากกรรมเปล่าๆ คนที่มีญาน ฌานทรงอภิญญาเค้ายังไม่แสดงตนเป็นผู้รู้เลย

8. อินทรบุตร

ลูกรักเอ๋ย ยังไม่เคยเข้าด้วยวิธีนี้ได้ ก็บอกมาเถอะ ไม่ต้องอายหรอก

9. watjojoj

watjojoj เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2012
    พวกท่านทั้งสองนี่ฮาดีนะ นัดกินข้าวกันซะเลยไหมครับ

10. อินทรบุตร

ตัวผมไม่ขัดข้อง ไม่มีปัญหาอะไร ไม่มีอคติกับใครครับ :)

11. Tamjugg

วิธีนึกคิดเอาเองหรอคับ ญาน ฌานยังไม่รู้เนี่ย