**ขอใจ ** ร่วมสร้างวิหาร หลวงปู่พวง วัดน้ำพุสามัคคี เทพเจ้าแห่งเทือกเขารัง ▇ █ █

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย pipat_san, 21 ตุลาคม 2011.

1. pipat_san

pipat_san เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    หลวงปู่พวง ฐานวโร

พระเถราจารย์เรืองอาคมขลังแห่งเทือกเขารัง จ.เพชรบูรณ์ พระผู้เฒ่าสิขีขลังเปี่ยมด้วยเมตตาจิตเนื้อนาบุญแห่งเมืองมะขามหวาน ธรรมทายาทหลวงพ่อทบ วัดชนแดน

ผมได้มีโอกาศหนีอุทกภัยน้ำท่วมมาเพชรบูรณ์ได้มากราบพระอริยเจ้า 2 รูปท่านได้แนะนำให้มากราบและให้ทำบุญกับหลวงปู่พวงเลยขอนำประวัติและเรื่องราวดีๆมาประชาสัมพันธ์สู่กันฟังครับ พรุ่งนี้มาเล่าต่อครับ

^_^

ศิษย์หลวงพ่อทบ วัดชนแดน สืบวิชาหลวงพ่อเขียน สำนักขุนเณร ลูกศิษย์หลวงพ่ออ้วน วัดดงขุย ออกธุดงค์เจอครูดีในป่าลึก

หลวงปู่พวง ฐานะวโร พระผู้เฒ่า อายุมาก พรรษากาล แห่งนครพ่อขุนผาเมือง เทพเจ้ามหาเวทเทือกเขารังศุนย์รวมใจของชาวบ้าน

ประวัติโดยย่อ หลวงปู่พวง ฐานะวโร พระเกจิอาจารย์แห่งวัดน้ำพุ ผู้เปี่ยมด้วยเมตตา

หลวงปู่พวง ฐานะวโร เดิมชื่อ พวง เพชรมูล เกิดเดือน ธันวาคม พ.ศ ๒๔๖๘ โยมบิดาชื่อ นายยวง เพชรมูล โยมมารดาชื่อ นางเพิ่ม เพชรมูล หลวงปู่พวงบวชตั้งแต่เป็นสามเณร เมื่ออายุครบบวชจึงได้อุปสมบทเป็นพระภิกษุ ได้ทำการอุปสมบถเมื่ออายุ 21 ปีได้ฉายา " ฐานะวโร " เนื่องจากเลื่อมใสในพระศาสนาและองค์หลวงพ่อทบ พระเกจิแห่งวัดชนแดน บิดามารดาต่างเห็นพ้องด้วยจึงอนุญาติ พระพวงขยันหมั่นเพียรศึกษาพระธรรมคำสอนด้วยจิตตั้งมั่นและได้ศึกษาสรรพวิชาไสยเวทย์จากหลวงพ่อทบ ด้วยอุปนิสัยที่เป็นผู้รักเรียนใฝ่หาความรู้ จากนั้นได้ติดตามหลวงพ่อทบไปสำนักขุนเณรได้พบหลวงพ่อเขียน สำนักขุนเณร หลวงพ่อทบได้ฝากฝังหลวงพ่อพวงไว้กับหลวงพ่อเขียน หลวงพ่อพวงได้ฝึกจิตเจริญภาวนาจนสำเร็จ จึงได้เดินทางกลับมาจำวัดที่ดงขุยได้พบหลวงพ่ออ้วน วัดดงขุย จึงได้ขอต่อวิชากับหลวงพ่ออ้วน ก่อนที่จะได้จำวัดหลวงพ่ออ้วนท่านได้ลองภูมิอยู่นานจนเห็นว่ารับได้จึงอนุญาติให้อยู่ได้เมื่อได้สรรพวิชาอาคมแล้ว หลวงพ่ออ้วนบอกให้ออกธุดงค์เข้าป่าไป หลวงปู่พวงได้ธุดงค์ไปหลายสถานที่เพื่อฝึกจิตให้แกร่ง เจอการทดลองสารพัด เมื่อเห็นที่สุดของชีวิตแล้วได้ธุดงค์มาถึงบ้านเกิด.

ปัจจุบันหลวงปู่พวง ท่านสิริอายุ ๘๖ ปี ๖๕ พรรษา ได้สร้างวัดแห่งแรกคือวัดน้ำพุ เมื่อปี พ.ศ. 2500และทำการ สร้างวัด เมรุ ศาลา กุฏิสงฆ์ โรงเรียนวัดน้ำพุ ฯลฯ สร้างคุณาประโยชน์มากมาย พระเถระผู้ใหญ่มอบชั้นยศหลายครั้ง หลายวาระเพื่อเป็นเกียรติประวัติในการสร้างคุณประโยชน์ไว้ หลวงปู่พวงท่านขอไม่รับ ความเป็นพระใจดีมีเมตตา สรรพวิชาอาคมเข้มขลังศูนย์รวมใจของหมู่บ้าน สมถะเรียบง่ายเป็นกันเอง หลายคนถึงกับเอ่ยว่า “หลวงปู่พวงเทพเจ้าเทือกเขารัง”

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 มกราคม 2017
  2. request

request เป็นที่รู้จักกันดี

1 กุมภาพันธ์ 2008

มารอฟังครับท่านพี่

3. pipat_san

ขอบคุณมากครับที่ติดตามกันเช่นเคยครับ :cool:

4. pipat_san

ได้เดินทางไปตามแผนที่พระเดชพระคุณเจ้าท่านแนะนำว่าไปกราบท่านให้ได้ท่านนิยามว่า " พญาช้างเผือกกลางหุบเขา " หลวงปู่พวงองค์นี้ท่านบวชตั้งแต่เป็นเณรยันบวชเป็นพระสำเร็จธรรมท่านไม่เอาอะไรปลีกวิเวกเข้าป่ามีวาสนาเอ็งจึงจะได้พบ ผมและคณะก็พากันไปทำบุญจนได้

พระเดชพระคุณ หลวงปู่พวง ท่านต้อนรับและเมตตากับคณะของพวกเรามากครับ

ขนาดไฟล์:
      57.2 KB
      เปิดดู:
      13,534
      ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      435
      ขนาดไฟล์:
      86.2 KB
      เปิดดู:
      13,524
  5. c98

c98 เป็นที่รู้จักกันดี

28 กุมภาพันธ์ 2011
    เข้ามาติดตามอ่านเช่นเคยครับ

6. pipat_san

อัตโนประวัติหลวงปู่พวง วัดน้ำพุ

หลวงปู่พวง ฐานะวโร

ท่านเกิดเดือน ธันวาคม ๒๔๖๘ โยมบิดาชื่อ นายยวง เพชรมูล โยมมารดาชื่อ นางเพิ่ม เพชรมูล หลวงปู่พวงท่านได้บวชตั้งแต่เป็นเณรตั้งแตอายุ 18 เนื่องจากศรัทธาในพระศาสนาและตัวหลวงพ่อทบ วัดชนแดน บิดามารดาต่างเห็นพ้องด้วยจึงอนุญาติให้ท่านบวชสามเณร

สามเณรพวงขยันหมั่นเพียรศึกษาพระธรรมคำสอนของพระศาสนาด้วยจิตตั้งมั่นและยังได้ศึกษาสรรพวิชาไสยเวทย์จากหลวงพ่อทบ ด้วยอุปนิสัยที่เป็นผู้รักเรียนใฝ่หาความรู้จึงทำให้เป็นผู้คงแก่เรียน

หลวงปู่พวงท่านได้ทำการอุปสมบถเมื่ออายุ 21 ปีได้ฉายา " ฐานวโร " หลังจากบวชพระท่านก็ตั้งใจเรียนกับหลวงพ่อทบจนแตกฉานในอาคมต่างๆจนพอใจจึงได้ออกไปเรียนจากครูอาจารย์อีกหลายสำนัก

หลวงปู่พวงท่านเล่าให้ฟังว่า '' สมัยที่ท่านเรียนวิชาอยู่นั้นหลวปู่ขุ้ยและพระอีก 7 รูปจำชื่อไม่ได้แล้วพากันมาขอต่อวิชากับหลวงพ่อทบกลวงพ่อทบท่านเมตตาสอนให้ทุกองค์แล้วแต่ว่าใครจะได้มากได้น้อยด้วยอุปนิสัยหลวงพ่อทบท่านเขร่งขรึมพูดน้อย "

เดี๋ยวมาเล่าต่อครับ

7. ฅนบ้า

ฅนบ้า เป็นที่รู้จักกันดี

กราบกราบกราบหลวงปู่ครับ

8. ณ สิทธิ์

ณ สิทธิ์ Active Member

16 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา พี่เดชชาติด้วยครับ มีอะไรทีดีๆๆก็บอกกันบ้างนะครับ

9. เด็ก น้อย

เด็ก น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

13 กุมภาพันธ์ 2010
    มาติดตามครับๆๆๆๆ
    มีวัตถุมงคลของหลวงพ่อ ให้ทำบุญหรือเปล่าครับ:cool:

10. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    มารอติดตามครับ........

11. HONDA_FEENO

HONDA_FEENO เป็นที่รู้จักกันดี

มาติดตามเช่นเคยครับพี่รอร่วมบุญครับ

12. pipat_san

ขอบคุณมากครับทุกท่านที่ร่วมติดตามงานการกุศลกันเรื่อยมา ขออนุโมทนาสาธุ ^_^

ก่อนอื่นอยากให้ร่วมอนุโมทนา ก่อนที่จะวาสนาได้ไปกราบหลวงปู่พวง ผมได้มากราบหลวงปู่โกศล ที่วัดสวนโพธิ์สัตว์ทับคล้อ อ.ตะพานหิน จ.พิจิตร ก่อนเพื่อร่วมบุญหล่อพระทองคำกับหลวงปู่โกศล เลยนำภาพมาให้ร่วมอนุโมทนาร่วมกันครับ

ขนาดไฟล์:
      86.3 KB
      เปิดดู:
      13,331
      ขนาดไฟล์:
      77.4 KB
      เปิดดู:
      366
      ขนาดไฟล์:
      81.5 KB
      เปิดดู:
      367
      ขนาดไฟล์:
      78.7 KB
      เปิดดู:
      362
  13. pipat_san

อัตโนประวัติหลวงปู่พวง วัดน้ำพุ

เล่ากันต่อครับ กับคืนวันที่หนีน้ำท่วมมาต่างจังหวัดได้ทำบุญได้คำแนะนำให้มากราบพระผู้เฒ่ากลางหุบเขาที่เทือกเขารัง บรรยากาศเหมาะกับการปลีกวิเวกมากๆ โอโซนดีมากครับ หลวงปู่พวง ท่านถึงได้สร้างวัดที่ห่างไกลขนาดนี้แต่ชื่อท่านก็ยังคงอยู่ในสายตาของพระอริยเจ้าหลายรูปครับด้วยพรรษาที่มากที่สุดเพราะท่านบวชตั้งแต่เป็นเณรจวบจนบรรชาไม่ยอมออกจากร่มกาสาวพัสจวบจนทุกวันนี้

หลวงปู่พวง ท่านสิริอายุ ๘๖ ปี พรรษา ๖๕ เป็นเจ้าอาวาสวัดน้ำพุ ท่านปลีกวิเวกมาเทือกเขารังแล้วเริ่มสร้างวัดที่นี่สมัยก่อนเป็นพื้นที่รกร้างชาวบ้านยังไม่เยอะ ท่านได้สร้างวัดน้ำพุ หอสวดมนต์ กุฏิสงฆ์ ศาลา ห้องน้ำ แทงค์น้ำ โรงเรียนน้ำพุ มากมายหลายอย่าง จนบ้านน้ำพุเจริญมาก ชาวบ้านต่างนับถือศรัทธาในตัวหลวงปู่พวง ด้วยท่านเมตตาทุกคน

หลวงปู่พวง เปรียบเสมือน พญาช้างเผือกที่ซ่อนตัวอยู่ในหุบเขา ซึ่งน้อยนักที่จะมีโอกาศได้พบเจอท่านเป็นพระที่รักสันโดษ ไม่ชอบยุ่งเกี่ยวกับทางโลกมากนัก พระผู้ใหญ่เคยให้ชั้นยศหลายครั้งหลายวาระเพราะท่านทำคุณประโยชน์ไว้มากมายแต่หลวงปู่พวงท่านไม่ขอรับท่านบอกว่า " ฉันไม่เอาหรอกให้ท่านอื่นเถอะ " ความเป็นพระใจดีมีเมตตาและสรรพวิชาอาคมของท่านมีไว้ใช้ช่วยเหลือผู้ที่เดือดร้อนได้ และด้วยจริยวัฒที่เรียบง่าย สมถะ เป็นกันเอง หลายคนถึงกับเอ่ยว่า " หลวงปู่พวงเทวดาเดินดิน "

ขนาดไฟล์:
      70.6 KB
      เปิดดู:
      14,018
  14. pipat_san

เดี๋ยวจะมาเล่าเรื่องที่หลวงพ่อทบ สอนกรรมฐาน หลวงปู่พวง ต่อในภายหน้าครับ

หลวงปู่ท่านเมตตามากๆ ไปครั้งแรกที่เจอก็คุยกับท่านไม่ค่อยรู้เรื่องครับ ยิ่งมีพระมานั่งด้วยท่านคุยไปหลายเรื่องมากๆ พระบางองค์ว่าท่านหลงแล้ว พอเรานั่งอยู่กับท่านสองคนท่านกับคุยรู้เรื่องครับ แปลกมากๆ เดี๋ยวมาว่ากันอีกทีครับ ^_^

15. Chay 4

Chay 4 Active Member

28 พฤษภาคม 2008
    อนุโมทนาครับ ที่นำเรื่องราวดีๆของครูบาอาจารย์ มาเผยเเพร่

16. petchabon

petchabon เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้ผมเด็กเพชรครับโมทนาด้วยครับที่เผยแพร่บารมีครูบาอาจารย์ยืนยันอีกเสียงครับว่า หลวงปูี่พวง ท่านเป็นเพชรแท้ครับ ตอนนี้ที่เพชรบูรณ์ก้มี หลวงปู่ละมัย หลวงปู่พวง หลวงปู่อ่ำ ที่อายุมาก พรรษามากที่สุดในเพชรบูรณ์ พระที่กราบได้สนิทในจก็มีอีก หลวงพ่อสวัสดิ์ วัดห้วยตูม ผบ.เหล่าทับตบเท้าเข้ากราบกันทั้งสิ้นท่านเอกมหาอุด และหลวงพ่อสายบัว วัดตะกรุดจั่น เจ้่านายในวังมาทำบุญครับ พวกแขกมาหาท่านถึงวัดเห็นท่านอยู่บนก้อนเมฆ
    โมทนา

17. petchabon

petchabon เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเล่าประสบการณ์ของผมให้ฟัง หลวงปู่พวง ผมเคยไปกราบท่านเมื่อ 6 ปีก่อนท่านเป็นพระที่ไม่เคยทำำวัตถุมงคลครับท่านบอกว่ายังไม่อยากทำและยังไม่ถึงเวลาตลอดระยะเวลาหลายปีเวลามีงานสำคัญท่านก็จะนำภาพชาดกต่างๆมาให้บูชาท่านปลุกเสกเป็นไตรมาสเคยไปขอของดีกับท่านท่านหักกิ่งไม้มากำมือเป่า 3 รอบแ้ล้วยื่นให้ผมก็นำมาไว้หิ้งพระเพื่อนเคยขอหลวงปู่เหมือนกันท่านเห็นหน้าท่านชี้หน้าเอ็งชอบลองฉันไม่ให้หรอกประเดี๋ยวจะลงนรกเพื่อนขอยังงัยท่านก็ไม่ให้เรื่องก็นานแล้วแต่ก็ยังจำได้ครับ

18. nu2581

nu2581 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดพระเกจิเมืองมะขามหวาน กราบกราบกราบ

19. pipat_san

เลยยังไม่ทันได้เล่าเรื่องต่อครับ

ที่วัดน้ำพุ มีการทอดกฐินครับเลยนำภาพมาให้ชมกันครับ ก่อนพิธีกฐินมีการปลุกเสกวัตถุมงคลรุ่นแรกเพื่อแจกผู้ที่นำปัจจัยมาร่วมทอดที่วัด คณะศิษยานุศิษย์หลวงปู่พวงมากันจำนวนมาก ทั้ง อุบล ระยอง กทม. พิจิตร เพชรบูรณ์

วัตถุมงคลชุดนี้ หลวงปู่ท่านบอกว่า ครั้งแรก! ลูกศิษย์จะมากัยเยอะ ( หลวงปู่ท่านพูดก่อนจะเกิดขึ้นจริง ปรากฏว่า มากันเยอะจริงๆครับ พูดแล้วขนลุก )

หลวงปู่ได้สร้าง

พระปิดตานะชาลิติ(ปิดตามหาลาภ) หล่อโบราณ จำนวนครึ่งบาตรพระแช่น้ำมนต์ไว้ที่หอสวดมนต์ ทำพิธีเสกอัดตามโบราณ เรียกว่า แน่นเอียด หลวงพี่ที่วัดบอกว่า " คุณหลวงพ่อท่านสร้างครั้งแรกเลยนะ " หลวงปู่ท่านให้เอาช่อมะยมมารองบาตรและปิดบาตรเอาเคล็ด อิทธิคุณเน้นหนักไปทาง เมตตามหานิยม ลาภผล และสมความปรารถนาทุกประการ ประการต่อมาให้เน้นด้านกันของหนักของเบาได้ ใต้ฐานตอกโค๊ดทุกองค์ ทางวัดไม่กำหนดราคาแล้วแต่ใครจะทำบุญครับ ผมเลยขอท่านนำมาบอกบุญและแจกผู้ที่ฝากซองมาทำบุญ

หากท่านใดสนใจร่วมบุญผมขอกำหนดให้ทางวัดองค์ละ 199 บาท ค่าส่ง 50 บาท จองร่วมบุญกันได้ครับ หลวงปู่ท่านปกติจะไม่ทำวัตุมงคลง่ายๆครับ

ขนาดไฟล์:
      67.5 KB
      เปิดดู:
      224
      ขนาดไฟล์:
      54.6 KB
      เปิดดู:
      2,738
      ขนาดไฟล์:
      87.3 KB
      เปิดดู:
      2,778
      ขนาดไฟล์:
      37.6 KB
      เปิดดู:
      207
      ขนาดไฟล์:
      77.3 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      81.3 KB
      เปิดดู:
      2,796
  20. peerakan

peerakan Active Member

ผมก็เด็กเพชรบูรณ์เหมือนกันครับ โมทนาเช่นกันครับที่เผยแพร่บารมีครูอาจารย์ครับ มีอีกท่านคือ หลวงพ่อจันทร์ กิตติญาโณ วัดวังเวิน อ.หล่มเก่า รู้สึกว่าท่านน่าจะเป็นศิษย์ของหลวงพ่อทบครับ ท่านดังเงียบดังเฉพาะแถบ อ.หล่มเก่าครับ ชาวบ้านอ.หล่มเก่านับถือท่านมากครับ อนุโมทนาด้วยครับ