ขายหวย(ใต้ดินผิดกฎหมาย)บาปไหมครับ

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย mutuu, 14 สิงหาคม 2009.

1. mutuu

mutuu Active Member

24 กรกฎาคม 2009
    นมัสการครับแม่ชี กระผมสงสัยมากเลยครับ เพื่อนๆหลายคนขายหวยใต้ดินกันครับ รายได้ดีมากเลยครับ จนผมชักอยากจะทำด้วยเลย บาปไหมครับ;aa10กะว่าจะเป็นงานเสริมอีกงานที่น่าจะทำรายได้หลักได้ครับ..แฮะ แฮะ เดือนนึงทำแค่ 2 วันเอง รายได้ก็ดี น่าสน น่าสน :z5กราบขอบพระคุณครับอาจารย์แม่ชี

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    ขออนุญาติตอบก่อนแม่ชี ฯ ครับ

บาปครับ บาปมากด้วย

เพราะ ใจคนที่เป็นเจ้ามือหวย มุ่งหวังให้ คนที่เป็นลูกค้ามาแทงหวย

เขาเสียเงิน เขาพ่ายแพ้ เขาอับโชค เขาฉิบหาย เป็นการสะสมกิเลส

ถ้าคนที่เขามาแทงหวย เขาเสี่ยงเอาเงินก้อนสุดท้ายที่จะเลี้ยงลูกเลี้ยงครอบครัว

ถ้าเขาเสียเงินหวยกิน ลูกเต้าของเขาจะทำอย่างไร ?

ยิ่งหลาย ๆ ครอบครัว ก็ยิ่งทุกข์เป็นทวีคูณ

3. DevilBitch

DevilBitch เป็นที่รู้จักกันดี

อืมส์...มันพูดยากเนาะในสภาวะการยุคปัจจุบัน เราเกิดในยุคกลียุคค่ะ มีสิ่งเลวมากกว่าสิ่งดี สิ่งที่มันมากกว่า คนมองว่าปกติ

ถามว่าผิด มันผิดทั้งกฎหมายและศีลธรรม

เพราะพระพุทธเจ้าท่านสั่งสอนไว้ว่า

"จงประกอบสัมมาอาชีวะ อาชีพที่ชอบ คือดีงาม แต่เพื่อนยายผีป่าที่ขายใต้ดินมันแย้งว่า ก็ท่านบอกว่า อาชีพที่ชอบ ปฏิบัติชอบ ไอ้เขาชอบอาชีพนี้เลยปฏิบัติตามชอบ โน่นพาลเดาคำแปลคำสอนพระพุทธเจ้าเข้าข้างตนเองเสียอีก"

เมื่อมันไม่ถูกกฎหมาย เราต้องแอบขาย คนซื้อเขาก็แอบซื้อ มันสบายใจหรือไม่ รอดตัวไปตอนไม่มีการจับ แต่ถ้าเราโดนจับ เราเดือดร้อนไหม

พระพุทธเจ้าท่านสั่งสอนอีกเช่นกันว่า

อย่าทำให้ตนและผู้อื่นเดือดร้อน

(คือท่านตรัสเป็นภาษาบาลีสมัยนั้น แปลต่อๆ กันมา ความสั้นๆ ก็ประมาณนี้นะคะ อโหสิหากผิดพลาดเจ้าค่ะ)

ถามว่าเราจำเป็นมากไหมในการหาเงินแบบผิดกฎหมาย แม่กับพ่อของยายผีป่าเคยเป็นคนเดินหวย เพราะต้องการเงินมาซื้อข้าวปลาเลี้ยงลูกๆ ได้งวดละไม่ถึงร้อย สมัยนั้นเขาก็ยิ้มแก้มปริ ยายผีป่าเคยต่อว่าท่าน ไม่ยอมกินอาหารที่ได้มาจากการขายหวย

แต่ทีนี้พอโตขึ้น ทำให้รู้ว่า

พ่อแม่ไม่อยากทำผิดกฎหมายเลย แต่เพื่อความอยู่รอดของลูกๆ ขอเพียงลูกอิ่ม พ่อแม่ยอม จนโดนเขาแจ้งจับ แกทั้งสองเลยบอกว่า ไม่เอาแล้ว ไม่คุ้ม สู้ไปหาปลาหาเขียดในนามาเลี้ยงลูกสบายใจกว่า แกขายสองงวดโดนจับ ทำให้เข็ด

ยายผีป่าก็เคยบ้าแทงหวยทั้งใต้ดิน บนดิน แต่ทุกวันนี้คนขายใต้ดินไม่ได้กินเงินยายผีป่าเลย เพราะเราไม่ซื้อ จนกว่ารัฐบาลจะออกหวยบนดิน

แล้วหวยบนดินมันบาปไหม

เราค่อยมาพูดกันต่อไป

ว่าแต่ว่างวดนี้เดินหวยอีกป๊ะ เดี่ยวเผื่อบอกเพื่อนๆ ในเวบที่บ้าแทงหวย มาขอเว็นสักงวด เอาแบบงวดชนงวดดีไหมคะ

ถ้าเราถูก คุณต้องจ่าย

แต่ถ้าเราผิด เราหนี ฮ่าๆ

4. ninetown

ninetown Active Member

สวัสดีครับ ผมเองก็เป็นคนปฏิบัติศึกษาธรรม ถือศีลห้าทุกวัน วันพระจะถือศีลแปด (อย่าว่าเลยนะครับ) ผมก็ยังสงสัยอยู่ทุกวันครับ ผมเองก็เป็นเจ้ามือหวย..เราพิจารณา เรื่องผิด ก็คือมอมเมาให้ผู้คนหลงอยู่ในโชคลาภ แต่เราก็ไม่ได้ไปหลอกล่อเขามานะครับ รับซื้อตามความสมัครใจ แต่ถ้าคิดอีกมุมเราก็เป็นคนให้โชคแก่ผู้คนนะครับ ถ้าไม่มีหวยเขาจะเอาโชคมาจากไหนครับ คนธรรมดาไม่ใช่พระสงฆ์นะครับจะได้มีคนเอาของมาให้กินให้ใช้ คนที่เขาซื้อหวยใต้ดินน่าจะมาจากเหตุผลนี้..หวยบนดิน ไม่มีรางวัลเลขท้ายสามตัวตรง สามตัวโต๊ด และ เลขท้ายสองตัวก็ให้รางวัลน้อยกว่าใต้ดิน คนที่เขาซื้อติดไว้เผื่อมีโชคก็มีครับ คนที่บ้าเล่นก็มีอีกแหละครับ ถ้าจะว่าบาปก็บาปแหละครับ การเกิดมา..ก็เป็นการเบียดเบียนแล้วครับ เราต้องกินอาหารใช่ไหมครับ ถ้าไม่มีคนขายปลา ขายหมู ขายไก่ คนปลูกผักก็ต้องฆ่าหนอน เราจะทำอย่างไรครับเพราะเราจำเป็นต้องกิน พวกเขาเหล่านี้ก็ผิดศีลห้ากันหมด และอย่างพนักงานบริษัทที่ส่งออกเนื่อสัตว์ล่ะครับคุณได้รับประโยชน์จากการฆ่า(เงินเดือน)บาปไหมครับ ผมเองก็ไม่ได้มาแก้ตัวนะครับ แต่ผมก็ยังหาข้อสรุปผิดถูกไม่ได้ เพราะมันเป็นอาชีพ ทุกวันนี้ก็รักษาเจตนาเอาครับคือไม่เยาะเย้ยเมื่อมีคนซื้อไม่ถูก มีความยินดีกับคนที่ถูกรางวัล ไม่อาฆาตคนที่โกงเรา(ต้องสมเหตุสมผลนะครับ) ถ้าได้กำไรเยอะผมก็จะนำไปทำบุญ ถ้าถามว่าถ้ามีอาชีพอื่นที่ถูกทำนองคลองธรรมแบบไม่ต้องมาเรื่มนับหนึ่งใหม่ให้ผมเลือกตอนนี้ ผมก็จะเลือกครับ ไม่รู้จะทำยังไงครับรายจ่ายมันรออยู่ ถ้าจะเอาบริสุทธ์กันจริงๆผมว่าการไม่เกิดคือที่สุดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 ตุลาคม 2012
  5. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    พูดมาถึงขนาดนี้แล้ว ยังหาข้อสรุปไม่ได้อีกหรือครับ?

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรมครับ ตราบใดที่กรรมยังไม่ให้ผล ก็จะคิดว่ากฎแห่งกรรมไม่ศักดิ์สิทธิ์ต่อไปครับ

6. ninetown

ninetown Active Member

ตอบ...ขออนุญาตนำคำถามยกมาไว้ในหน้าเดียวกันกับคำตอบนะครับ...

ถาม...ตามที่ท่านช.ให้คำปรึกษาว่าการเล่นหวยใต้ดินไม่ผิดไม่บาปเพราะพิจารณาว่าไม่ ผิดศีล 5 นั้น แต่ทางโลกกฎหมายกำหนดว่าผิด ซึ่งขัดแย้งกัน ดังนั้นเราต้องพิจารณาว่าต้องไม่ผิดทางธรรม (ศีล 5) เป็นหลักใช่หรือไม่ แต่กรณีนี้เป็นความผิดทางโลกจะถือว่าผิดและบาปหรือไม่ เพราะผมคิดว่าต้องพิจารณาทั้งทางธรรมและทางโลกพร้อมกันด้วย ขอคำชี้แนะเพิ่มเติมครับ

ตอบ...มันก็จริงอยู่นะ ที่ผมเคยพูดไว้ว่า ถ้าสิ่งไหนผิดกฏหมาย ก็ย่อมจะผิดศีลธรรมด้วยเช่นกัน แต่ต้องดูให้ละเอียดว่า สิ่งที่ผิดกฏหมายนั้น ว่าด้วยความชอบหรือว่า มีรายละเอียดอื่นๆ ด้วย.....หวยใต้ดินผิดกฏหมายเพราะอะไร เพราะว่าทำให้ยอดรายได้ของหวยรัฐบาลต้องตกลงไป ไม่มากก็น้อย๑. หวยรัฐบาลสร้างรายได้มหาศาลให้กับภาครัฐ แต่หวยใต้ดินสร้างรายใด้ให้กับเฉพาะกลุ่มคนเท่านั้น จึงตราหน้าหวยใต้ดินว่า ผิดกฏหมายซะ จะได้ไม่มีใครกล้าเล่น หรือทำให้ชาวบ้านกลัว ต้องแอบซื้อหรือแอบขายกันอยู่ทั่วทุกชุมชน ทั้งๆ ที่มันสามารถทำให้ถูกฏหมายได้ไม่ยาก แต่ก็ทำให้มันเป็นปัญหาในรัฐบาลชุดแล้วชุดเล่า มันแบ่งเค๊กกันไม่ลงตัวนั่นเองนะ...
    ในด้านศีลธรรมนั้นถูกต้องนะ ไม่มีคำว่าผิดศีลหรอกนะ เพราะชาวโลกเขานิยม ไม่ได้ขัดกับศีลในข้อไหน และก็ไม่ได้เป็นโลกวัชระ(ชาวโลกติเตียน)แต่อย่างใด ถ้าคุณหรือใครๆ คิดว่าผิดศีลข้อไหนก็แจ้งผมให้ทราบด้วยเช่นกัน ผมจะยกศีลมาทบทวนกันทั้ง ๕ ข้อนะ..
    ๑..ห้ามฆ่าสัตว์ให้ถึงแก่ความตาย หรือเบียดเบียนผู้อื่นให้ได้รับความทุกข์ ทรมาน ทั้งทางร่างกายและจิตใจ..
    ๒. ห้ามลักทรัพย์ คดโกง หลอกลวง เอาทรัพย์สินของผู้อื่น อันหามาด้วยความยากลำบาก ด้วยหยาดเหงื่อแรงงานของเขา เพื่อเอามาเป็นของตน..
    ๓. ห้ามทำการเจ้าชู้ ต่อลูก ต่อภรรยา สามีผู้อื่น โดยที่ใช้กำลัง หรืออำนาจเข้าข่มเหง ฉุดคร่าเอามาเป็นลูกเป็นภรรยาเป็นสามีของตนเอง โดยไม่ได้รับการยินยอมพร้อมใจจากเจ้าตัว หรือจากผู้ปกครอง(หากเด็กยังไม่บรรลุนิติภาวะ เด็กเกินไป ต้องให้ผู้ปกครองอนุญาต)
    ๔. ห้ามพูดโกหกเพื่อหวังผลประโยชน์อย่างใดอย่างหนึ่งจากผู้ที่ร่วมวงสนทนา...
    ๕.ห้ามดื่มสุรา ยาเมา ยาเสพติดให้โทษทุกชนิด อันจะเป็นเหตุให้เกิดการขาดสติสัมปชัญญะ อันนำไปสู่การละเมิดศีลข้ออื่นๆ ได้โดยง่าย...

ทีนี้..ลองมาตรวจดูซิว่า ทำไมต้องเรียกว่า..หวยใต้ดิน เพียงเพราะรัฐบาลไม่อนุญาตให้ขาย เพราะไม่มีการเสียภาษีให้รัฐ หากเจ้ามือได้กำไร คนซื้อไม่ถูกเจ้ามือรวย แต่ไม่มีการเสียภาษี หากคนซื้อถูกเลขได้เงินมาเนาะ รัฐบาลก็ไม่ได้เก็บภาษี..เพียงเพราะเหตุแค่นี้ หากคุณคิดว่า บาป ผมก็จะถามว่าบาปตรงไหน แต่ถ้าคนซื้อหวยใต้ดินและเกิดถูกเต็มๆ แต่เจ้ามือเบี้ยวไม่ยอมจ่ายให้ นั่นแหละถือว่า เจ้ามือหวยผิดศีลในข้อที่ ๒ มีโทษด้วยข้อหาคดโกง(เงินตามจำนวนที่ผู้ซื้อซื้อเลขนั้น) สมมุติว่า คุณชนะ ซื้อหวยใต้ดิน 50 บาท เลขที่ซื้อออก 3 ตัวบนตรงเป๊ะๆ คุณชนะคิดว่า งวดนี้เราจะได้เงินประมาณสัก 30,000 บาทนะ แต่บังเอิญเจ้ามือเบี้ยวใหญ่ไม่จ่ายให้ คุณจะคิดว่าเจ้ามือผิดศีลข้อที่ ๒ ได้มั้ย ต้องตอบว่าได้ครับ เจ้ามือผิดศีลที่ ๒ นั่นก็คือโกงเงินเรา 50 บาท แต่ไม่ได้ผิดเพราะโกงเงินเรา 30,050 บาทหรอกนะ เพราะเราซื้อเขาแค่ 50 บาท ส่วนที่เขาไม่จ่ายอีก 30,000 บาทนั้น จะถือว่าผิดศีลไม่ได้ เพราะคุณเองไม่ได้ไปตกลงกันกับเจ้ามือโดยตรงว่า ถ้าเราซื้อหวยเขา 50 บาท ถ้าออกตรงๆ และเราถูกเลขนั้นๆ เขาบอกเราหรือทำหนังสือสัญญาจะซื้อ จะจ่ายให้ตามจำนวนเงิน 30,000 บาท นั่นแหละเจ้ามือถึงจะผิดศีล โกหกว่าจะจ่ายให้เรา 30,000 บาทตามที่เราซื้อ 50 บาท...

ทุกวันนี้พวกที่ซื้อหวยใต้ดินทุกคนนะ ไม่เคยถามผู้ที่ขายหวยใต้ดินเสียด้วยซ้ำว่า ซื้อเลข 3 ตัวบนหนึ่งบาท ถ้าถูกจะได้กำไรกี่บาท และคนขายก็ไม่จำเป็นต้องบอกเราก่อน เพราะเราไม่ได้ถามเขา และคนขายก็ไม่รู้เหมือนกันว่า เจ้ามือใหญ่ที่รับพวยหวยต่อจากเขานั้น จะโกงหรือว่าจะจ่าย เขาก็ไม่รู้ รู้เพียงแต่ว่ามีหน้าที่ มีอาชีพที่จะต้องขายก็ขายตามนั้น เมื่อถึงเวลาทำงานก็ต้องทำหน้าที่ ส่วนคนซื้อก็อยากจะมีเงิน ทางลัด สั้น ใช้เวลาแค่ครึ่งวันถ้าดวงเฮงมีโชค ก็ถูกรางวัล ทีนี้จะถือว่า ชาวโลกเขานิยมกันอย่างนี้ แล้วจะไปบอกว่าผิดศีล ผมจะถามว่าผิดศีลข้อไหน ในศีล ๕ ข้อ...(ศีล แปล่า ปกติ)

แค่ซื้อ -ซื้อขาย ถือว่าเป็นการตกลงแลกเปลี่ยนกันระหว่างเจ้ามือ หรือคนขายว่า ถ้าเราซื้อแค่นี้ ถ้าเลขออกตรงๆ เราจะได้เท่าไหร่ เหมือนกันกับการเล่นหุ้นนั่นแหละครับ ไม่ผิดศีลข้อไหนหรอกนะ มันจะผิดศีลข้อใดข้อหนึ่งก็ต่อเมื่อ มีการละเมิดข้อตกลงกันนั่นแหละ เบี้ยวกันไม่จ่ายเงินตามที่ตกลงกันไว้ นั้นแหละมันเริ่มผิดศีลข้อที่ ๒ กันตอนนั้น และถ้าเกิดการคับแค้นใจกันถึงขนาดฆ่ากันตายเพราะเจ้ามื้อเบี้ยว ก็จะนำไปสู่การละเมิดศีลข้อที่๑ ต่อไปนะ ในกรณีหวยใต้ดินนี้ และกรณีอื่นๆ อีกหลายกรณีเช่น การปล่อยเงินกู้ การซื้อขายอาวุธ การซื้อขายยาพิษ หรือยาฆ่าแมลงก็เช่นกัน ในขณะที่ทำซื้อ ขายกันนั้น เป็นการทำงาน ทำหน้าที่กิจการงานในการดำรงชีพ ทำกิจการซื้อ ขาย แลกเปลี่ยนกันตรงงานนั้นๆ ยังไม่มีการผิดศีลข้อใดๆ ทั้งสิ้น จนกว่าจะเกิดการนำไปใช้ นำไปกระทำอันเป็นการละเมิดความเป็นปกติของผู้อื่น นั่นแหละถึงจะเรียกว่า ผิดศีล และจะผิดกฏหมายหรือไม่ ก็ต้องดูกันในรายละเอียดให้ดีๆ นะ อย่าทึกทักกันโดยไม่รู้รายละเอียด แล้วก็กล่าวข้อหากันโครมๆ ว่าผิดๆๆ ผิดศีลๆๆ อย่างนั้นเขาเรียกว่า ชาวพุทธที่ขาดสติขาดปัญญานะมนุษย์เอ๋ย...

7. sathu-sathu

sathu-sathu เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2014
    สวัสดีค่ะ ... แล้วถ้าซื้อหวย ใต้ดิน บาปไหมคะ ไปเจอในเว็บนี้

8. ทิพยสถานธรรม

ทิพยสถานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2010
    ตอบ ขายหวย(ใต้ดินผิดกฎหมาย)บาปไหมครับ

ธรรมสวัสดีค่ะ

คุณ mutuu ขณะนี้ อาจารย์แม่ชีท่านอุปสมบทเป็นภิกษุณีแล้ว พระอาจารย์ภิกษุณีธัมมทีปา
    ตอบ : ขายหวยใต้ดินผิดกฏหมาย
    บาปอยู่ที่มีเจตนาโกงหรือเปล่า ติดใจจนทุกข์หรือไม่
    ถ้าเข้าใจก็ไม่บาป ถ้าทุกข์อยากได้อย่างเดียว ก็เอาฝ่ายเดียว บาปไหมคะ....

......สาธุค่ะ
    Admin:ธัมมรตนญาณี