ข่าวสาร เรื่องเล่า ประสบการณ์ และวัตถุมงคล หลวงพ่อตัด พระอาจารย์ทิน วัดชายนา

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย น้ำหนาว, 1 ตุลาคม 2014.

1. pinrat

pinrat เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการ กราบหลวงพ่อตัด ครับ
    กราบนมัสการ กระพระอาจารย์ทิน ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.1 KB
      เปิดดู:
      434
  2. tuaang

tuaang เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านน้ำหนาว
    มีเรื่องปรึกษา โปรดสละเวลาเช็คกล่องข้อความด้วยครับ

3. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สุดยอดครับ กริ่งรุ่นแรก ดีตั้งแต่ชนวน เกจิที่ปลุกเสก และเจตนาผู้สร้าง อีกหนึ่งรุ่นที่ต่อไปจะเป็นตำนาน

เหรียญเลื่อน48 อีกหนึ่งรุ่นที่มีประสบการณ์มากมาย
    ทำเหรียญออกมาได้งดงาม เหมือนหลวงพ่อตัดมากๆรุ่นหนึ่งครับ

4. น้ำหนาว

น้ำหนาว เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รับทราบครับผม

5. paskon

paskon เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2012
    กราบนมัสการหลวงพ่อตัด และ พระอาจารย์ทิน วัดชายนา ครับ
    และสวัสดีพี่ๆน้องๆทุกท่านครับ
    วันนี้ขอลงปลัดขิกไม้มะยมตายพราย หลวงพ่อตัดจารมือ ที่พกติดตัวประจำครับ[​IMG]

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      3,609
  6. น้ำหนาว

โด่งดังไปทั่วประเทศด้วยประสบการณ์ตรง
    ที่บอกกันปากต่อปาก
    ทำให้ผู้คนมากมายหลั่งไหลเดินทางมาที่วัดชายนา
    เพื่อมากราบนมัสการและขอตะกรุดหลวงพ่อตัด
    ถึงขนาดว่าทางวัดต้องสั่งแผ่นตะกั่วเป็นตันๆ เพื่อนำมาทำตะกรุดให้หลวงพ่อปลุกเสกและแจกให้พอกับความต้องการของญาติโยมที่อยากได้ตะกรุดไว้บูชาติดตัว
    หรือนำไปฝากญาติพี่น้องและคนใกล้ชิด

หากมีกิจนิมนต์ไปงานพุทธาภิเษกตามที่ต่างๆ
    หลวงพ่อก็จะนำตะกรุดนี้ใส่กระป๋องสังฆทานหิ้วไปด้วย
    เพื่อแจกให้สำหรับผู้คน
    รวมๆแล้วหลวงพ่อตัดท่านแจกตะกรุดให้กับผู้คนไปไม่ต่ำกว่าแสนดอก...

ตะกรุดปั๊มยันต์มหาอุด
    หรือที่คุ้นหูกันในชื่อ "ตะกรุดในบาตร"
    สำหรับผม ถือว่าเป็นตะกรุดที่ดูง่ายพอสมควร
    ความยาวมาตรฐาน คือ 3 นิ้ว ไม่มีโค๊ด
    บางดอกจะมีรอยปั๊มยันต์ทะลุออกมา หรือ ม้วนสลับด้าน
    เห็นเป็นตัวอักขระยันต์ภายนอกก็มี
    เท่าที่ประสบพบเจอมากับตัวและเห็นกับตา
    ทั้งเตือนภัย และยิงไม่โดน
    ผมคิดว่าตะกรุดในบาตรนี้
    จะเด่นเรื่องแคล้วคลาดมากที่สุด

เป็นของดีที่ยังมีให้เก็บ ให้ทำบุญกันที่วัดชายนา
    เท่าที่ฟังมาจำนวนตะกรุดที่เหลืออยู่ ก็ไม่ถือว่ามากมาย
    อาจจะหมดไปในเร็ววันก็เป็นได้
    สนนราคา ก็ไม่ได้แพงอะไร ที่วัดยังมีให้ทำบุญ
    เรียกได้เต็มปากว่าเป็นตะกรุด
    "ราคาหลักร้อย พุทธคุณหลักล้าน"

7. aeziss

aeziss เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2006
    กราบนมัสการหลวงพ่อตัด และ พระอาจารย์ทิน วัดชายนา ด้วยอีกคนครับ

8. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงพ่อตัด และพระอาจารย์ทินครับผม ตามชมของดีๆครับผม

9. น้ำหนาว

รวบรวมโค๊ด ที่ใช้ในวัตถุมงคล ของหลวงพ่อตัด วัดชายนา มาให้ศึกษากันนะครับผม

เริ่มที่โค๊ดแรก โค๊ด วชน เรียงรุ่นแรก
    เริ่มใช้เมื่อปี 2543 ตอกพระกริ่งรุ่นแรกและนำกลับมาใช้อีกครั้งในปี 2547
    เพื่อตอกตะกรุด พระปิดตา ลูกสะกด และทำลายทิ้งในปี 2547

โค๊ด มิ เริ่มใช้เมื่อปี 2543 ตอกพระกริ่งรุ่นแรก และส่วนตัวยังไม่พบโค๊ดนี้ ตอกวัตถุมงคลรุ่นอื่นใดของวัดอีกครับ

10. Sabaiarom

Sabaiarom Active Member

สอบถามพี่น้ำหนาวครับ ตะกรุดดอกนี้ใช่ของวัดชายนาไหมครับ ขอข้อมูลหน่อยครับ

11. น้ำหนาว

ของวัดชายนาครับ จัดทำขึ้นยุคพระอาจารย์ทิน เจ้าอาวาสองค์ปัจจุบัน
    เพื่อหารายได้สมทบทุนกองทุนเพื่อการศึกษาของเด็กครับ
    เป็นมียันต์อสีสัตติคงทนคู่ชีวิต ยันต์ตรีนิสิงเห และ ยันต์นะกะโหลกทองคำ
    ถักเชือกชุบว่าน สร้าง 159 ดอก
    เสกพิธีใหญ่วัดหนองไก่เถื่อน เกจิเก่งๆร่วมเสกเยอะ
    อาทิเช่น หลวงพ่อผล วัดหนองแขม หลวงพ่อคง วัดเขากลิ้ง
    หลวงพ่อแถม วัดช้างแทงกระจาด รวมไปถึงพระอาจารย์ทิน และอีกมากมายหลายท่านครับ

12. Sabaiarom

ขอบคุณมากครับ

13. Sabaiarom

ขอรบกวนพี่น้ำหนาวอีกครับครับ พอดีเพิ่งได้ตะกรุดมาเพิ่ม ขอรบกวนสอบถามครับว่าเป็นตะกรุดอะไร
    -ดอกใหญ่เชือกขาวเขียว ยาว 5 นิ้ว
    -ดอกเชือกสีดำ ยาว 3.5นิ้ว
    -ดอกเชือกขาว ยาว 3 นิ้ว (เจ้าของเดิมบอกเป็นของพระอาจารย์ทิน)
    รบกวนขอความรู้หน่อยครับ

14. น้ำหนาว

สมเด็จเยี่ยวชะนี หลวงพ่อตัด วัดชายนา
    จะพบเห็นได้บ่อยๆมีอยู่สองยุค คือยุคปี 48-49 และปี 50-51
    ส่วนยุคปี 27 นั้นไม่ต้องไปตามหาครับ เพราะมีน้อยมากๆ
    เท่าที่เคยผ่านตามาก็มีเพียงไม่กี่องค์เท่านั้น

ในปัจจุบันมีหลายๆคนเอาสมเด็จเยี่ยวชะนีปี 51 มาขายเป็นปี 48-49 กันเยอะ
    การจะแยกแยะ ต้องพิจารณาความแตกต่างของเนื้อหากันดูให้ดีๆครับ
    ซ้ายสมเด็จเยี่ยวชะนี ปี 51
    ขวาสมเด็จเยี่ยวชะนี ปี 48 หลวงพ่อจารหลัง
    จำเนื้อให้แม่นๆ จะได้ไม่หลงทางครับ

ขนาดไฟล์:
      442.4 KB
      เปิดดู:
      4,478
      ขนาดไฟล์:
      328 KB
      เปิดดู:
      3,898
      ขนาดไฟล์:
      402.7 KB
      เปิดดู:
      3,963
  15. น้ำหนาว

รูปเหมือนปั๊มรุ่นแรก หลวงพ่อตัด ปวโร วัดชายนา จ.เพชรบุรี ปี 2550 สำหรับรุ่นนี้ นับว่ามาแรง และได้รับความนิยมอย่างมากภายในกลุ่มศิษย์วัดชายนา นับตั้งแต่ปีที่แล้ว

โดยชื่อของรุ่นจริงๆแล้วนั้นได้ตั้งไว้ว่า "ตัดอุปสรรค-รับโชคดี"
    ซึ่งหลวงพ่อตัดท่านก็ยังเอ่ยปากยังชมว่า "ชื่อดี"

แต่เมื่อสั่งทำกล่องจนเสร็จก็พบว่าทางโรงงานได้ทำผิดพลาด
    ทำให้ชื่อขาดไป ชื่อรุ่นนี้จึงเหลือแค่เพียง

"ตัดอุปสรรค"

สำหรับการปลุกเสก หลวงพ่อตัดท่านได้เมตตาปลุกเสกให้ครั้งแรกก่อนเข้าพรรษา บริเวณหน้าโต๊ะที่ท่านนั่งรับแขก
    เมื่อหลวงพ่อตัดท่านปลุกเสกจนเสร็จในตอนนั้นแล้ว
    ท่านได้ขึ้นเอ่ยว่า...

"รูปเหมือนเนื้อเจ้าน้ำเงินนั้น "แข็ง"ต้องใช้การอัดพลังให้มากกว่าเนื้ออื่นๆ"

หลวงพ่อตัดท่านจึงสั่งให้ยกกล่องทั้งหมดเข้าไปภายในกุฏิและเสกต่อให้อีก 1 พรรษา

สำหรับโค๊ดที่ใช้ตอกในรุ่นนี้
    "ต" รัศมี ซึ่งหมายถึง บารมีของหลวงพ่อตัดที่กระจายไปทั่วทุกสารทิศ
    และโค๊ดรูป "เพชร" หมายถึง จังหวัดเพชรบุรี

สำหรับด้านพุทธคุณนั้น
    ประสบการณ์ของหลายๆคนที่ใช้ ที่ห้อย พูดเป็นเสียงเดียวแบบปากต่อปากกันว่า

"ตัดอุปสรรค รับโชคดี จะทำอะไรก็ราบรื่น" สมชื่อรุ่น
    นับว่าเป็นอีกหนึ่งรุ่นที่เหมาะกับผู้ที่ต้องการหาสิ่งยึดเหนี่ยวทางใจ ใช้คุ้มครองตัว โดยที่มั่นใจได้ว่ารุ่นนี้
    หลวงพ่อตัดท่านได้เอ่ยปากชมว่า "ชื่อดี"
    นับว่าผ่านการปลุกเสกอัดพลังจากพระอริยะสงฆ์เต็มๆพรรษา
    และยังมากด้วยประสบการณ์ในด้าน "ตัดอุปสรรค-รับโชคดี"
    สมกับชื่อรุ่นอีกด้วยครับผม

16. เหลาเย่

เหลาเย่ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    ขอข้อมูลเกี่ยวพระรำพึงคู่ อาจารย์ทินหน่อยได้มั้ยครับ
    ผมได้มาองค์นึง จำที่มาไม่ได้แล้ว แต่เนื้อพระเป็นสีขาว มีผงทองโรยเล็กๆวิบวับๆ
    กระจายฝังอยู่ในเนื้อพระ แต่ด้านหลัง ยันต์ตรงมุมขวาบนไม่เหมือน(ไม่เหมือนนิดเดียวจริงๆ)กับรูปที่หามาเทียบกับในเน็ต

17. น้ำหนาว

ลองถ่ายรูปมาลงครับพี่ น่าจะง่ายต่อการพิจารณา
    ถ้าหลังยันต์ ก็น่าจะเป็นเนื้อขาวมะลิ
    ถึงอย่างไร ถ้าได้เห็นรูป จะดีกว่าครับ
    ด้วยความเคารพครับ

18. เหลาเย่

เหลาเย่ เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2012
    พอคุณน้ำหนาวพูดถึงขาวมะลิ ผมว่าใช่ชัวร์เลย เพราะเนื้อพระขาวเหมือนทำมาจากดอกมะลิเลย พอนึกออกลางๆได้แล้วว่ามาจากพี่มดเป็นของแจกจากพระอาจารย์ทิน น่าเอามาขึ้นคอมั้ยครับ

19. น้ำหนาว

ใช่ครับพี่ เนื้อขาวมะลิ เนื้อนี้มวลสารดีมากๆนะครับ
    ชุดนี้เป็นชุดแรกที่ทำออกมา จะมี 4 เนื้อ
    เนื้อที่คนถามหาและพูดถึงมากที่สุดก็คือเนื้อขาวนี่ล่ะครับ
    พระอาจารย์ทินท่านตั้งใจปลุกเสกไว้ให้ลูกศิษย์ได้เอาไปลองใช้กันครับ

20. น้ำหนาว

4 ปีผ่านไป ไม่รู้ยังมีคนติดตามอยู่มั้ยครับ หรือไปเล่น Facebook กันซะหมดแล้ว ฮ่าๆๆ