"ข้อห้ามในการแขวนพระ" สิ่งสำคัญที่ควรศึกษา

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย rinnn, 21 มกราคม 2007.

1. rinnn

rinnn เป็นที่รู้จักกันดี

19 พฤศจิกายน 2005
    <SUP></SUP>
    <SUP> untitledทรป.JPG </SUP>​
    <SUP></SUP>
    <SUP></SUP>
    "ข้อห้ามในการแขวนพระ" สิ่งสำคัญที่ควรศึกษา

<SUP>โดย...รณธรรม ธาราพันธุ์</SUP>
    <SUP></SUP>
    <SUP>ข่าวคนที่ถูกยิง ถูกแทง ถูกตีจนตาย ทั้งที่มีพระเต็มคอ ตะกรุดเต็มเอว พบเห็นได้ดาษดื่น บ่อยครั้งเป็นเหตุให้คนที่มีศรัทธาในของขลังเริ่มคลอนแคลน ที่ไม่ศรัทธาอยู่แล้วก็หยิบยกมาโจมตีว่า ไม่เห็น

2. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    ได้ความรู้ดีจริงๆครับ

3. พิลาสลักษณ์

พิลาสลักษณ์ Active Member

4 มิถุนายน 2006
    เป็นประโยชน์มากค่ะ ^^

4. เอกณัฐยศ

เอกณัฐยศ เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    มีประโยชน์มากๆ จริงๆ ขออนุโมทนาด้วย

สนใจ เรียนรู้ ไพ่ ยิป ซี http:// aketarot.blogspot.com/

5. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    สุดยอดเลย ใครแขวนพระไว้ขอให้นะครับ

ประสปการณ์จากคนข้างกาย ผมจะเล่าให้ฟัง มีลุงคนหนึ่งมาพบอาจารย์ผม ก็นั่งคุยกันตามประสา สักพักตาแกก็ หยิบสร้อยพระในคอออกมาให้ดู เป็นกรอบที่ว่างๆ ผมกับอาจารย์ก็ งง... ตาแกเลยบอกว่า

"เนี่ย พระคง ไม่รู้หายไปได้อย่างไร เหลือแต่ตลับ"

อาจารย์ก็เลยถามว่า ก่อนท่านจะหายล่ะไปทำอะไร

แกก็ตอบมาว่า "ผมทำกับเมีย"

เป็นอันว่าถึงบางอ้อเลยครับท่าน

6. ธรรมนูญ

ธรรมนูญ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยในข้อ3ขรับ เดี๋ยวนี้สถานบริการทางเพศมันแฝงตัวอยู่ในโรงแรมไปซะเยอะ ซ่องตั้งแต่โตมายังไม่เห็นมี แล้วคนที่มีความจำเป็นต้องไปพักโรงแรมนั้นของมิเสื่อมโดยไม่ได้ตั้งใจหรือครับ
    อีกอย่างที่อยากให้เห็นถึงความเป็นจริงในสังคมคือ บรรดาอาบอบนวดทั้งหลายที่เสี่ยๆป๋าๆเขาชอบเข้ากัน พระของเขาไม่เสื่อมมาตั้งแต่ปีมะโว้แล้วหรือครับ แต่ละคนก็พระแพงๆเกรดเอทั้งนั้นนะนั่น
    จริงๆแล้วผมเห็นด้วยและเชื่อเหมือนกับ จขกท. นะครับ เพียงแต่ผมเห็นอาบอบนวดมันเยอะและคนก็เที่ยวเยอะ ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงพระคงเสื่อมวันเป็นหมื่นๆองค์แน่ๆ

7. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    อนุโมทนาด้วยครับ
    ได้ความรู้ ความเข้าใจ ในการแขวนพระอย่างมากเลย

8. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    ครั้งที่สองที่ได้ยิน

ครั้งแรกที่ได้ยินจากพ่อ ข้อห้ามของหลวงพ่อมุมว่าห้ามวักน้ำกิน พ่อเตือนผมตอนที่ผมขอพ่อมาใส่ นี่ได้ยินเป็นครั้งที่สองนี่แหละ อายุเท่าไหร่เหรอครับ (b-oneeye)

9. found_evidence

found_evidence เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเชื่อนะครับ ผมเคยได้ยินนะ ผมชอบพูดคำหยาบ ลามก เมื่อก่อน เยอะ เดี๋ยวนี้ ยังพูด แต่ไม่มากเท่า แต่ก็เผลอ บางทีก็ตามใจตัวเอง เพื่อนบอกว่าพระเสื่อมหมดแล้ว ผมเคยสูบกัญชาแล้วห้อยพระ สวมตะกรุด แต่เดี๋ยวนี้ ผมไม่ทำแล้ว บางที ผมก็ไม่แขวนพระ ถ้าผมรู้สึกว่าเราชั่วมาก แต่ส่วนมาก จะแขวน เพราะเดี๋ยวนี้ พอควบคุมได้ดีขึ้นมาบ้างนิดนึงแล้ว ไม่ใช่ว่าตัวเองดี แต่มีครูดี เพื่อนดีที่แนะนำเรา เอาเป็นว่า ผมอนุโมทนามากเลยนะกับความรู้ที่คุณให้ผมกับหลายๆ ท่านนี่ ขอบคุณมากนะครับ เดี๋ยวนี้ ถ้ารู้ตัว ก็ต้อง โยโทโส ล่ะครับ

10. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    นอกจากแขวนพระแล้วควรหมั่นสวดมนต์บริกรรมภาวนาให้คุณพระอยู่กับกายกับใจด้วยก็ดีนะครับ (การคิดดี พูดดี ทำดีเป็นสิ่งคุ้มครองที่ดีที่สุด)

11. Nongsanom

Nongsanom เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้อีกแล้ว

12. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    อย่าใส่ดีกว่าครับ คนทุกวันนี้ใส่เดินไม่ถึงสิบก้าวก็ทำให้พระเสื่อมแล้ว

13. pong-sit

pong-sit เป็นที่รู้จักกันดี

1
    <!-- currently active users --><TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 25 คน ( เป็นสมาชิก 9 คน และ บุคคลทั่วไป 16 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"></TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>
    pong-sit, ang05, แบงค์ครับ, benjee, deawpayu, dejlee, KAJ, kumi_ku47, Nummon
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

คึกคักมากๆ

14. KAJ

KAJ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาครับ เป็นความรู้ที่ไม่เคยรู้มาก่อน มีคำถามที่อยากถามผู้รู้บางท่านที่สามารถช่วยไขความกระจ่างให้ได้ครับ พระหรือสิ่งศักดิ์ที่เราแขวนหรือติดตัวอยุ๋นั้นเกิดจากการปลุกเสกโดยพระที่ท่านมีสภาวะธรรมสูงๆ ถ้าเสื่อมแล้วจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรครับ จะสามารถปลุกเสกซ้ำเพื่อเพิ่มความขลังได้ไหมครับ ถ้าได้ต้องทำการปลุกเสกโดยขั้นตอนเหมือนเดิมหรือไม่ครับ อีกคำถามครับ แล้วถ้าเป็นวัตถุธาตุที่มีความศักดิ์อยู่ในตัวเองอยู่แล้วที่ไม่ได้เกิดจากการปลุกเสก จะมีความเสื่อมในรูปแบบเดียวกันหรือไม่ครับ ตัวอย่างเช่นเหล็กไหล บางคนที่ฝังในร่างกาย(ตอนที่มีอะไรกับแฟนจะทำให้อานุภาพของเหล็กไหลนั้นลดลงหรือไม่ครับ) ขอบคุณครับ

15. navy90

navy90 Active Member

องค์หลวงปู่ศุข เคยบอกว่าทองคำตกลงโคลนก็คงเป็นทองคำ พระไม่มีดีขึ้นหรือเสื่อมลงมันอยู่ทีคุณธรรมของผู้ที่แขวนพระอยู่ต่างหาก (พระธรรมไม่เคยผิดผิดที่ผู้นำไปปฎิบัติไม่ถูกต้อง

16. marine24

marine24 เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2005
    ขอตอบคำถามของคุณธรรมนูญ สถานที่เป็นซ่องโสเภณี หรือแอบแฝงแบบสวนอาหาร เฉพาะบริเวณประตูทางเข้า บนขื่นประตูจะมีหิ้งวางของไสยศาสตร์แบบ อีเป๋อ หรอ อ้ายงั่ง วางไว้บน พวกนี้ชอบของสกปรก ผ้าอนามัยที่ใช้แล้วแขวนพระเดินรอดใต้พวกนี้ พระจึงแตก ผมได้ความรู้มาจากเพื่อนทหารด้วยกัน เพราะพวกเราล้วนมีพระเครื่องขลังนานๆชนิดติดตัวกัน เลยลองเดินไปดูจากทางข้างจากหน้าต่าง จึงเห็นจริงตามที่เพื่อนบอก คราวนั้น ผมจึงนั่งรอพรรคพวก ที่ไม่เชื่อเรื่องนี้ อยู่หน้าสถานที่นั้น

17. bue

bue เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ และเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งกับคุณ ลีลาวดี<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_460921", true); </SCRIPT> ที่ว่าการแขวนพระ เพื่อเป็น พุทธานุสติ ธัมมานุสติ สังฆานุสติ เพื่อทำให้จิตเป็นสมาธิ
    ถ้าแขวนพระเพื่อรักษาไว้ซึ่ง พุทธา ธัมมา สังฆา นุสติ แล้ว บารมีแห่งองค์สมเด็จพระพุทธเจ้า พระธรรม พระอริยะสงฆ์ จะรักษาท่านเอง ดังคำสอนที่ว่า
    ท่านรักษาศีล แล้วศีลจะรักษาท่าน....สาธุ

18. redpeppers

redpeppers Active Member

กรรมดีกรรมชั่ว นั้นหรือคือการกระทำ ในเมื่อมีการกระทำ (Action) ย่อมต้องมี Reaction เป็นธรรมดา มีอะไรดีขนาดไหน เมื่อทำไม่่ดีกับคนอื่นไว้ ย่อมต้องได้รับผทตอบแทน

19. ลมรำเพย

ลมรำเพย เป็นที่รู้จักกันดี

(verygood) ในเพระเครื่อง เครื่องราง ต่างๆ จะมีท่านผู้ปกป้องดูแลวัตถุนั้นๆ อาจจะเป็นเทวดา หรือ พวกภพภูมิต่างๆ เช่น นาค ผีสาง พราย แล้วแต่ครูบาอาจารย์ท่านอธิษฐานจิต หรือแล้วแต่ ลักษณะของเครื่องรางของขลัง เช่น ขุนแผนพรายกุมาร ก็เป็นพวกพราย พวกสัตว์เช่นเสือ ก็เป็นสัตว์ตามลักษณะของเครื่องราง หรือไม่ใช่ก็ได้ เหตุที่ไม่ใช่ อาจเป็นเพราะ ๑.วิชาหรือภูมิจิตไม่ถึง สร้างเสือ แต่ข้างในเป็นสุนัขอย่างนี้ก็ได้ คือผู้สร้างไม่รู้ว่าอะไรมาอยู่ในสิ่งที่ตนสร้าง เช่นเดียวกับการตั้งศาล ผู้อัญเชิญ อัญเชิญมาแล้วก็ไม่รู้ว่าใครมาอยู่ อาจจะเป็นผีหัวกุดหัวขาดก็ได้ ฉะนั้นผู้สร้างหรือผู้อัญเชิญนั้นสำคัญนัก ๒.เป็นเคล็ดของวิชาต่างๆ ทำให้เป็นอย่างนั้น (verygood) สรุปคือ ของแต่ละชิ้นถ้าผ่านการการพุทธาภิเษก,อธิษฐานจิตหรือพิธี จะต้องมีผู้ดูแลวัตถุนั้น (คำว่าผู้ดูแล หมายถึง ผู้ที่มีความเกี่ยวพันธ์กับวัตถุนั้น อาจจะอยู่ในวัตถุนั้น หรือ อยู่ตามภูมิปรกติของตนก็ได้ ) สิ่งเหล่านี้มีผลต่อผู้ใช้แตกต่างกัน เช่นออกไปทาง เมตตา แคล้วคลาด คงกระพัน และบางทีก็มีผลต่ออารมณ์ผู้ใช้ เช่นของบางอย่างพกแล้วเกิดความฮึกเหิมไม่กลัวใคร บางอย่างจิตใจหมุกมุ่นอยู่แต่เรื่องกามารมณ์ บางอย่างเกิดความเชื่อมั่น บางอย่างทำให้จิตใจปลอดโปร่ง ฉะนั้นต้องเลือกพกให้เหมาะกับตัวและต้องคอยสังเกตความเปลี่ยนแปลงของอารมณ์และบุคคลรอบข้าง(พกชิ้นเดียวจะสังเกตง่ายกว่าพกหลายชิ้น) (verygood) และเมื่อท่านเป็นผู้พึ่งพาวัตถุเหล่านี้แล้วสิ่งที่ควรกระทำคือ .อย่าละเมิดข้อห้ามของครูบาอาจารย์ (ถ้ามี) ๒.ตั้งอยู่ในศีลธรรม ๓.ควรหาโอกาสไปไหว้ครูบ้าง (เพราะว่าท่านใช้แรงครูอยู่ ) ๔.ทำบุญอุทิศให้ครูบาอาจารย์และท่านผู้รักษาดูแลวัตถุที่เราอาราธนาใช้อยู่ (ท่านช่วยเราเราก็แทนคุณท่าน)....นะ

20. buddha bless

buddha bless เป็นที่รู้จักกันดี

เยี่ยมครับพี่(verygood) (verygood) (verygood)
    ที่แบ่งปันความรู้ให้พวกเรา ผมขอยกให้เป็นกูรูเลยครับ
    [กูรู้แล้วบอกต่อ(ขำขำนะพี่)]