ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม

ในห้อง 'เมนูอาหารและวิธีการทำอาหาร' ตั้งกระทู้โดย primnac, 11 ตุลาคม 2017.

1. primnac

primnac สมาชิก

สวัสดีค่ะ ทุกคน ^_^
    วันนี้เรามีวิธีทำ " ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม" มาฝาก
    คนที่ชื่นชอบอาหารทำง่ายๆ อย่างข้าวผัด
    ใช้เวลานิดเดียว แต่อร่อยอย่าบอกใครเลยค่ะ
    ลองทำดู นะคะ

**วัตถุดิบ**
    1. ข้าวสวย 2 ทัพพี
    2. ไข่ไก่ 1 ฟอง
    3. ปลาอินทรีย์เค็มทอด 1/4 ถ้วยตวง
    3. กระเทียมสับ (ปริมาณตามชอบ)
    4. หัวหอมใหญ่หั่นเต๋า (ปริมาณตามชอบ)
    5. ก้านคะน้าหั่นท่อนสั้น (ปริมาณตามชอบ)
    6. ต้นหอมซอย (ปริมาณตามชอบ)
    7. มะนาว 1/2 ซีก
    8. ซอสปรุงรส 1/2 ช้อนโต๊ะ
    9. น้ำตาลทราย 1 ช้อนชา
    10. พริกไทยขาวป่น (ปริมาณตามชอบ)
    11. น้ำมันพืช 1 ช้อนโต๊ะ

**วิธีทำ**
    1.ตั้งกระทะเปิดไฟกลาง และใส่น้ำมันพืชลงในกระทะ
    2.เมื่อน้ำมันเริ่มร้อน ตอกไข่ไก่ใส่ลงในกระทะ แล้วยีไข่แดงและไข่ขาวให้เข้ากัน
    3.ไข่ใกล้สุก ใส่กระเทียมสับ และหัวหอมใหญ่หั่นเต๋าลงไปผัดให้เข้ากัน
    4.ใส่ข้าวสวยลงไปผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
    5.ใส่ก้านคะน้าลงไป และผัดจนเกือบสุก
    6.ปรุงรสด้วยซอสปรุงรส และน้ำตาลทราย และผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน
    7.ใส่ปลาอินทรีย์ทอดเค็มที่หั่นเป็นชิ้นเล็กๆ และพริกไทยป่นลงไป แล้วผัดคลุกเคล้าให้เข้ากัน จนเม็ดข้าวกระเด่ง ก็ปิดเตา
    8.ตักข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็มใส่จาน โรยต้นหอมซอย และเคียงด้วยต้นหอม และมะนาว
    เพียงเท่านี้ก็ได้ "ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม" ที่หอมอร่อยพร้อมเสิร์ฟแล้วค่ะ

.
    ปล.ฝากติดตามชมวีดีโอแนะนำวิธีทำอาหารแบบง่ายๆ ในช่อง Youtube ของ “ครัวลองทำดู”
    คลิกดูได้ที่นี่นะคะ ขอบคุณมากค่ะ
    .
    #ข้าวผัด
    #ข้าวผัดปลาเค็ม
    #ข้าวผัดก้านคะน้าปลาเค็ม
    #เมนูข้าาวผัด
    #อาหารไทย
    #อาหารทำง่าย
    #เมนูทำง่าย
    #เมนูอาหาร
    #อร่อย
    #มุมอร่อย
    #ทำอาหาร