คนดีสำหรับชาวโลก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ตาแก่, 27 กันยายน 2008.

1. ตาแก่

ตาแก่ Active Member

20 สิงหาคม 2008
    การที่มนุษย์เรานั้น เกิดมาบนโลกใบนี้ก็มาพร้อมกับผลกรรมนำมาเกิด คนที่เคยสร้างผลบุญกุศลไว้เมื่อชาติก่อน เกิดมาชาตินี้ก็คงเสวยความสุขจากผลกรรมดีที่เราทำมา ส่งผลมาให้เราพบเจอแต่สิ่งดีๆ เกิดขึ้นมาพร้อมชีวิตของเรา ไม่ว่าจะเป็น รูปร่าง น่าตา ฐานะ การเงิน สุขภาพ ดูดีไปหมด มันคงแตกต่างไปจาก อีกบุคคลหนึ่งซึ่งเกิดมาพร้อมกับผลของอกุศลกรรม ชีวิตเต็มไปด้วยความอยากลำบาก ทั้งดูไม่น่ารื่นรมกับชีวิตบนโลกใบนี้เลย คงมีหลายคนเป็นอย่างหลังที่ผมว่ามากว่าอย่างแรกนะครับ เพราะเหตุว่ามนุษย์นั้น มักจะนิยมหรือพอใจที่จะสร้างแต่กรรมชั่วมากว่ากรรมดี หากเราปราถนาที่จะมีชีวิตที่เจอแต่ดีๆ ในชาติภพอื่น ๆ แล้วเราย่อมจะกำหนดได้ หากเราอยากได้ดีเราต้องทำความดี แล้วเราจะไม่ต้องมานั่งโทษเวรโทษกรรม แม้ถึงคราวที่เราต้องตายไปจากโลกในชาตินี้เราย่อมมีที่ไปที่ดีอย่างแน่นอน แต่ตรงข้ามหากเราไม่คิดที่จะสะสมกรรมดีไว้แล้ไซร้ ก็อย่าบ่นอีกนะครับ ...ว่าเราทำไมถึงเกิดมาต่ำต่อยน้อยวาสนานักนะ