คนึงหา By Klangprai

ในห้อง 'เพลงไทยสากล' ตั้งกระทู้โดย klangprai, 23 มกราคม 2018.

แท็ก: แก้ไข
  1. klangprai

klangprai เป็นที่รู้จักกันดี

28 กรกฎาคม 2009
    นำเพลงนี้มาฝาก อยากจะบอกว่ายังคิดถึงพี่ๆน้องๆทุกท่านที่นี่เสมอค่ะ
    ฝากเป็นคลิปก็แล้วกันนะคะ

คนึงหา
    คำร้อง : นินารถ ช่ำชองยุทธ.
    ทำนอง : นิพนธ์ เศวตนันท์.
    ผู้ร้อง : คุณพิทยา บุณยรัตพันธุ์
    บันทึกแผ่นเสียงเมื่อ พ.ศ. 2506

ถึง จะอยู่ ห่าง กัน
    ก็ฝันถึงเธอทุกคืน
    จำได้ไม่ลืมเมื่อยามนิทรา
    ยาม ตื่น ขื่นขม เธอไม่มา
    คิดถึง คิดถึง คิดถึงคนึง หา
    ..พา..รัญจวน..

..ยามกิน สิ้นเธอ คอยป้อน
    ยามนอน อาวรณ์ อาลัย
    ยามเปลี่ยวเปล่า ให้เหงา ดวงใจ
    โอ้เธอ ไปไหน ไปไหน ไปไหน
    ...ไย ไม่กลับ คืนมา​

2. klangprai

ประวัติ คุณพิทยา บุญยรัตพันธุ์
    พิทยา บุณยรัตพันธุ์ นักร้องหญิงที่มีชื่อเสียงคนหนึ่งในอดีต เกิดเมื่อวันที่ 25 กรกฎาคมพ.ศ. 2476 ที่จังหวัดธนบุรี จบการศึกษาในระดับมัธยมบริบูรณ์ ที่โรงเรียนสตรีวัดระฆัง
    เริ่มร้องเพลงครั้งแรกกับวงดนตรีสุนทราภรณ์ เมื่อ พ.ศ. 2495 โดยเพลงที่ทำชื่อเสียงให้เธอคือ เพลง “ใจสาว” คำร้องโดย สุรัฐ พุกกะเวส ทำนองโดย เอื้อ สุนทรสนาน จากนั้น ลาออกมาอยู่กับวงดนตรีประสานมิตร (อายุของวงอยู่ในช่วงปี พ.ศ. 2496-2500) ประมาณ 2 ปีเศษ เพลงแรกที่ขับร้องบันทึกเสียงคือเพลง “สาวสะอื้น” จากผลงานของ เวส สุนทรจามร สำหรับเพลงที่โด่งดังมากที่สุดและสร้างชื่อเสียงให้แก่ เพลงหนึ่งคือ เพลง"จูบ" แต่งเนื้อร้อง/ทำนองโดยสุรพล โทณะวณิก เพลง อย่าบอกใครนะ - คนึงหา - ถ้าฉันจะรัก - โถ่...มดแดง - โกรธฉันหรือเปล่า - รักให้โง่ เป็นต้น

พิทยา บุณยรัตพันธุ์ ได้รักษาตัวด้วยโรคอัมพฤกษ์ มานานกว่า 10ปี ที่บ้านพักของตนเอง และ ถึงแก่กรรมด้วยอาการสงบ เมื่อวันพุธที่ 14 เมษายน พ.ศ. 2553 เวลา 04.00 น.สิริอายุได้ 77 ปี โดยศพได้รับการบำเพ็ญกุศล ณ วัดหัวลำโพง ศาลา 5 และประชุมเพลิงศพ ในวันจันทร์ที่ 19 เมษายน พ.ศ. 2553

3. tangOAH

tangOAH เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2011
    ได้ฟังแล้ว ค่ะ เพราะมากค่ะพี่เอ๋
    ร้องเพลงเก่งจังเลยค่ะ^^

4. klangprai

ขอบคุณมากค่ะ

5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    จะพิมพ์เหมือนพี่โอ๋เปี๊ยบเลยอ่ะ เพราะจริงๆค่ะพี่เอ๋ ฟังแล้วเคลิ้มๆเลยค่ะ
    เสียงหวานและเย็นจับจิตจับใจ เป๊ะปังไม่มีที่ติ

6. klangprai

ขอบใจมากจ้า จริงๆพี่ก็ไม่ได้บันทึกเสียงนานมากเหมือนกัน
    เพลงนี้เพิ่งกลับมาร้องใหม่ เพราะช่วงหลังๆพี่ก็ไม่สบายบ่อย เดือนที่แล้วแทบทั้งเดือน มันเหมือนคนเป็นหวัด เป็นๆหายๆตลอดเลย เสียงก็เลยไม่ค่อยมี พอดีขึ้นก็เลยลองร้องเพลงดู เสียงก็ยังไม่ค่อยเต็มร้อย แต่ก็พอฟังได้ แหะๆ

7. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

อะไร...พี่ไม่ได้ร้องเพลงนี้นะโอ๋
    เอิ้กก

8. sherbet4

sherbet4 เป็นที่รู้จักกันดี

คลาสสิคจังเพลงแบบนี้
    ทั้งดนตรี และเสียงร้องของคุณกลางไพร ไพเราะเสนาะหูจริงๆ
    ขอบคุณนะครับ ที่ร้องเพลงที่ควรค่ากับการอนุรักษ์มาให้ฟังกัน

9. klangprai

ขอบคุณค่ะ แหม... นึกว่าคุณเอ๋จะปล่อยมุขฮาๆกับเอ๋นะเนี่ย
    เอ๊ะยังไง เอ๋…งง อิอิ

10. sam_sbcc

sam_sbcc เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2008
    เพราะมากครับ นานๆมาร้องเพลงให้ฟังเสียงก็ยังสดใสเหมือนเดิมนะครับ เพลงนี้มีเพลงแก้กันชื่อเพลงคนึงฝัน ของคุณสุเทพ วงศ์กำแหง ขับร้อง ลองมาฟังเพลงแก้เวอร์ชั่น sam_sbcc บ้างนะครับ....อิอิ

11. klangprai

ได้ค่ะ
    เพิ่งเคยได้ยินนะคะ เพลงคนึงฝัน ไว้ว่างๆจะลองไปค้นมาฟังนะคะ จริงๆเพลงนี้เพิ่งร้องเมื่ออาทิตย์ที่แล้ว เสียงยังแห้งๆอยู่เลยค่ะ อาศัยเครื่องเสียงช่วยค่ะ ฮ่าๆๆๆ

12. bananaleaf

bananaleaf เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2007
    มาแอบฟังเพลงเพราะห้องนี้ค่ะคุณเอ๋ นานแล้วไม่ได้เข้ามาฟังเสียงหวานๆ ยังไพเราะเช่นเดิมค่ะ

13. klangprai

ขอบคุณมากๆค่ะ สบายดีนะคะ