คลองผันน้ำกว้าง 160 เมตรนี้ สำหรับรองรับภัยพิบัติ .. แต่ถ้าสถานการณ์ปกติ ควรเอามาทำประโยชน์นะ

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย VisionPower, 21 กันยายน 2017.

1. VisionPower

VisionPower เป็นที่รู้จักกันดี

คลองผันน้ำกว้าง 160 เมตรนี้ สำหรับรองรับภัยพิบัติ .. แต่ถ้าสถานการณ์ปกติ ควรเอามาทำประโยชน์นะ

แน่นอนว่าถ้าน้ำท่วม หรือ เขื่อมแตกจากตอนเหนือ เข้ากรุงเทพแล้วล่ะก็
    ความเสียหายประมาณไม่ได้แน่ (การระบายก็ช้าเพราะพื้นที่ราบ)

ดังนั้นเรื่องการสร้างคลองผันน้ำ ก่อนเข้ากรุงเทพ(หรือรวมจังหวัดสำคัญ) นั้นดีเลิศแน่นอน

แต่ !!! .. อย่าลืมว่าโอกาสเกิดมันก็นานๆ ที คือ 4-5 ปี จะเสี่ยงได้ใช้สักครั้ง
    .. ดังนั้น เจ้าคลองกว้าง 160 เมตร ในสถานการณ์ปกติ จะเอามาทำอะไร?

ถ้าใครบอกว่า ปล่อยน้ำขังไว้แล้วเลี้ยงปลา.. นี้ น่าเขกมาก..

แต่บอกตรงๆ นะ .. ถ้าเป็นผมออกแบบ ผมจะทำออกแบบคลองให้ มีความลึก 2 ระดับ
    โดยตรงกลางแคบลงมาจะลึกกว่า เพื่อ หากต้องการผันน้ำไม่มากก็ให้ลงตรงกลาง
    เพื่อว่า ในสถานการณ์ปกติ .. ผมจะเอาไปใช้เป็นถนน !!!!!!!!! (แต่รถใหญ่วิ่งคงไม่ได้)

กว้างตั้ง 160เมตร ==> นี้มันถนน 30-40 เลน เลยนะ

* อีกอย่าง .. พยายามอย่าให้เส้นทางน้ำ ขนานกับเป็นแนวนอน
    โดยพยายามให้เอียงลงสัก 45 องศา ได้จะสวยมาก .. แต่ถ้าไม่ได้ก็โอเค