ควรทำอย่างไรเมื่อที่บ้านขายเหล้า

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ลายกนก, 11 ธันวาคม 2010.

1. ลายกนก

ลายกนก Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    ที่บ้านผมเป็นร้านขายของชำครับ ขายเหล้า ขายเบียร์ด้วย ซึ่งบ้างครั้งวันหยุดเทศกาล ก็กลับบ้านบ้าง ว่างๆ ก็ต้องช่วยขาย ผมกำลังรักษาศีล5 และหวังในโสดาปัตติผลด้วย ผมควรทำอย่างไรดีครับ เพราะคิดว่าการขายเหล้า ขายเบียร์เท่ากับเป็นการส่งเสริมให้ผู้อื่นผิดศีล5

2. ดวงใจปฐพี

ดวงใจปฐพี Active Member

30 พฤศจิกายน 2010
    ถ้าเราจำเป็นต้องทำเพื่อเลี้ยงชีพ
    ก็ไม่เป็นไรหรอก
    อย่าไปดื่มเอง แล้วรักษาศีลข้ออื่นให้มั่นก็พอ

3. bluebaby2

bluebaby2 เป็นที่รู้จักกันดี

11 กันยายน 2010
    อย่าไปช่วยขายเลยครับ การค้าขายเหล้าเนี่ยจัดเป็นมิจฉาวาณิชา การค้าขายที่ไม่เป็นธรรม เป็นอันตรายต่อมนุษย์ ถ้าถูกบังคับให้ขายก็แกล้งทำเป็นยุ่งๆ ไปดีกว่าครับ โสดาปัตติผลจะเกิดก็ต้องหนักไปทางรักษาศีลเป็นหลัก

4. เพชรกร

เพชรกร เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2010
    การขายเหล้านั้นถือว่าเป็นบาป(ขายยาพิษ)ผิดศีลข้อ1 เป็นการฆ่าคนทางอ้อมกรรมหนักมาก ถ้าเกิดผู้ที่กินไปเเล้วไปเมาขับรถชนคนตายหรือไปข่มขืนหรือไปวิวาทเกิดมาผู้บาดเจ็บล่ะก็วิบากรรมมันจะทวีคูณเกิดเจ้ากรรมนายเวรโดยที่คุณไม่รู้ตัว

พระท่านว่าเกิดเป็นคนสิ่งที่ดีที่สุดในการเกิดเป็นคนคือ "มีทางเลือก" อย่าบอกว่าต้องทำเพื่อหาเลี้ยงชีพ ต้องทำเพราะโดนบังคับ เพราะสุดท้ายคนที่เลือกที่จำทำคือ ตัวเอง

บางคนอาจบอกว่าผมก็พูดได้เพราะไม่ได้เกิดกับตัวเองลองเป็นอาชีพตัวเองเเล้วคงไม่พูดอย่างนี้ เคยตอบในกระทู้อื่นไปเเล้วว่าในอดีตผมทำอาชีพที่ถูกกฏหมายเเต่ไม่ถูกธรรมลงทุนไปหมดตัว เเต่พอผมเริ่มปฏิบัติธํรรมอย่างจริงจังผมก็เลิกอาชีพที่ทำเงินนั้นโดยขาดทุนเเทบหมดตัวทั้งๆที่ยังไม่มีงานอื่นทำเเละเป็นการเลิกเเบบหักดิบคือ รู้ว่าผิดเลิกเลย จบเด็ดขาด ขาดทุนยับเยิน

5. naroksong

naroksong เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาในความดี
    ส่วนวิธีการ คนมีความตั้งใจดีมีปัญญาอย่างคุณต้องหาได้แน่ๆ
    ถ้าจะให้แนะนำ ก็อยากให้คุณพูดกับครอบครัวออกไปตรงๆ พูดดีๆ ว่า ช่วยขายของได้ แต่ไม่ขายเหล้า

6. เศรษฐาพล

เศรษฐาพล เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ควรประพฤติ ชอบ ด้วย กาย วาจา และใจ คงจะรู้คำตอบนะครับ