***ความปรารถนาต้องทำให้สำเร็จ...กับการสร้างพระบรมมหาจักรพรรดิพระพุทธอมิตาภะพุทธเจ้า***

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย suttavat, 17 ตุลาคม 2009.

1. suttavat

suttavat เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    สวัสดีครับพี่สหายธรรม ญาติธรรมทุกๆท่าน
    ในวาระแห่งบุญนี้ ผมได้จัดสร้างวัตถุมงคล <LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx" rel=themeData><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml" rel=colorSchemeMapping><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cordia New"; panose-1:2 11 3 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1107304683 0 0 159 0;} @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Cordia New";} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; font-size:10.0pt; mso-ansi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-size:10.0pt; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Cordia New";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE>[FONT=&quot]พระผงพระ[/FONT][FONT=&quot]พุทธอมิตาภะพุทธเจ้า[/FONT]องค์พระอมิตพุทธเจ้า พระผู้เป็นอาจารย์แห่งองค์พระแม่กวนอิม[FONT=&quot]นการจัดทำครั้งนี้จะทำเป็นพระผงครับ โดยมีขนาด 4*2.5 CM[/FONT]
    จึงขอเชิญสหายธรรม ญาติธรรมทุกๆท่านร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการสร้าง พระผงในครั้งนี้ เพื่อ เป็นพุทธานุสติ แก่เพื่อนเหล่ามวลมนุษย์ด้วยกัน ร่วมสำนึกในพระกรุณาธิคุณ พระเมตตาธิคุณขององค์พระอมิตาภะพุทธเจ้า และเพื่อเป็นอนุสรณ์ในการทำความดีสืบต่อไป...

<LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_filelist.xml" rel=File-List><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_themedata.thmx" rel=themeData><LINK href="file:///C:%5CDOCUME%7E1%5CKACHAP%7E1%5CLOCALS%7E1%5CTemp%5Cmsohtmlclip1%5C01%5Cclip_colorschememapping.xml" rel=colorSchemeMapping><STYLE> <!-- /* Font Definitions */ @font-face {font-family:"Angsana New"; panose-1:2 2 6 3 5 4 5 2 3 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cordia New"; panose-1:2 11 3 4 2 2 2 2 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:16777219 0 0 0 65537 0;} @font-face {font-family:"Cambria Math"; panose-1:2 4 5 3 5 4 6 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:roman; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1107304683 0 0 159 0;} @font-face {font-family:Calibri; panose-1:2 15 5 2 2 2 4 3 2 4; mso-font-charset:0; mso-generic-font-family:swiss; mso-font-pitch:variable; mso-font-signature:-1610611985 1073750139 0 0 159 0;} /* Style Definitions */ p.MsoNormal, li.MsoNormal, div.MsoNormal {mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin-top:0cm; margin-right:0cm; margin-bottom:10.0pt; margin-left:0cm; line-height:115%; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Cordia New";} p.MsoNoSpacing, li.MsoNoSpacing, div.MsoNoSpacing {mso-style-priority:1; mso-style-unhide:no; mso-style-qformat:yes; mso-style-parent:""; margin:0cm; margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:11.0pt; mso-bidi-font-size:14.0pt; font-family:"Calibri","sans-serif"; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Cordia New";} .MsoChpDefault {mso-style-type:export-only; mso-default-props:yes; font-size:10.0pt; mso-ansi-font-size:10.0pt; mso-bidi-font-size:10.0pt; mso-ascii-font-family:Calibri; mso-fareast-font-family:Calibri; mso-hansi-font-family:Calibri; mso-bidi-font-family:"Cordia New";} @page Section1 {size:612.0pt 792.0pt; margin:72.0pt 72.0pt 72.0pt 72.0pt; mso-header-margin:36.0pt; mso-footer-margin:36.0pt; mso-paper-source:0;} div.Section1 {page:Section1;} --> </STYLE>[FONT=&quot]จุดประสงค์ในการจัดสร้างพระผงพระ[/FONT][FONT=&quot]พุทธอมิตาภะพุทธเจ้า[/FONT]
    [FONT=&quot]- เพื่อเป็นการน้อมระลึกถึงพระมหากรุณาธิคุณ พระเมตตาธิคุณ พระเกียรติคุณแห่งพระพุทธอมิตาภะพุทธเจ้า[/FONT]
    [FONT=&quot]- เพื่อบูชาคุณพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ ทั้งมวลในมหาจักรวาลแห่งพุทธะ[/FONT]
    [FONT=&quot]- เพื่อเป็นพระแห่งสัจธรรม ที่จะให้เป็นเครื่องระลึกถึงจากหนทางที่มืด ไปสู่แสงสว่างที่สดใส่ ในจิตที่เบิกบาน[/FONT]
    [FONT=&quot]- ในการจัดสร้างพระผงพระบรมมหาจักรพรรดิพระพุทธอมิตาภะพุทธเจ้าครั้งนี้เพื่อเป็นพุทธานุสติ ในหลักการปฏิบัติในพระพุทธศาสนาฝ่ายมหายาน เถราวาท และวัชระยาน นำไปสู้ครอบครัวในชีวิตประจำวัน เพื่อประโยชน์แก่สังคม และประเทศชาติ[/FONT]
    [FONT=&quot]- เพื่อเป็นสืบทอดการบำรุงพระพุทธศาสนาพระพุทธศาสนาให้เจริญยิ่งขึ้น และเป็นสิ่งเตือนใจให้กับผู้ที่ยึดมั่นในคำสอนโดยไม่มีข้อสงสัยในหลักธรรม[/FONT]
    [FONT=&quot]- เพื่อเป็นอนุสติถึงพระพุทธเจ้าทุกลมหายใจ ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพาน[/FONT]

[FONT=&quot]แบบที่ผมได้ออกไว้[/FONT]

แบบที่ 1

IMG_0004.jpg 123.JPG

( พระศากยมุณี )

แบบที่ 2

w.JPG 1.JPG
    ( อมิตพุทธเจ้า )

ด้านหน้า
    1. แสงสว่างจากองค์พุทธะ หมายถึง ความสว่างไสวแห่งธรรมจงมีแก่สรรพชีวิตทั้งมวลเป็นแสงสว่างอัน ไม่มีที่สิ้นสุดคือธรรมรัศมี
    2. วัชระ หมายถึง มักปรากฏในมือของพระอินทร์ หรือ เทพต่างๆ ในทางพุทธศาสนามหายาน วัชระเป็นธรรม ศาสตราในพระหัตถ์ของพระพุทธเจ้า พระโพธิสัตว์ มีความหมายว่าแทนพระปัญญาธิคุณ คมประดุจเพชร(พัชระ) ตัด มวลกิเลสได้

ด้านหลัง
    1. สวัสดิกะ หมายถึง แสงสว่างไม่มีที่สิ้นสุด บูชาคุณพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์
    2. สวัสดิกะเวียนซ้าย หมายถึง การทวนกระแสโลกเห็นภัยในสังสารวัฏ ไม่ย้อนกลับสู่อัตตา สละอัตตาสู่อนัตตาอย่างเป็นปัจจัยตั้งในพระนิพพานอารมณ์
    3. ตะวัน-จันทรา หมายถึง อานิสงส์แห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวงให้เป็นอนุสติที่พึ่งทั้งกลางวัน และกลางคืน คุ้มทั้ง ข้างขึ้น ข้างแรม อยู่เหนือความดี ความชั่ว
    4. โอม มณี ปัท เม ฮุม หมายถึง ( 唵 嘛呢叭彌牛 ) แปลตรงตัวคงแปลได้ว่า "โอ..ดวงมณีในดอกบัว" มณีแห่ง ดอกบัว หรือหัวใจ เบิกบาน ใจที่สะอาด สว่าง หลุดพ้น จากเครื่องพันธนาการหลุดพ้นจากกิเลสที่ร้อยรัดให้เศร้าหมอง มณีแห่งปัญญาคือดอกบัวสว่างที่กลางใจ มณีนี้คือใจของเราดอกบัวคืออาสนะอันบริสุทธิ์ ดังนั้นผู้ที่ภาวนาพระคาถานี้อยู่เนืองๆย่อมเป็นผู้ที่มีแก้วสารพัดนึกที่จะเป็นอาสนะอันวิเศษ ซึ่งจะนำพาให้ไปถึงนิพพานโลกธาตุได้ในที่สุด

[FONT=&quot]<O></O>[/FONT][FONT=&quot]<O>เนื่องด้วยทำเพื่อ</O>[/FONT]เป็นพุทธานุสติให้แก่ผู้ที่ปฏิบัติ

เนื่องด้วยความฝันตั้งแต่เด็กที่ว่าเห็นคนอื่นๆเขาเอาพระมาแจกก็นึกว่าทำไม่เขาเอามาแจกทำไมไม่ไปไหว้ที่วัดตั้งแต่ตอนนั้นผมอายุประมาณ 8 ขวบ และมาถึงตอนนี้ผมอายุ 17 ปีแล้วครับผมก็เลยอยากทำตามความใฝ่ฝันของตนเองว่าสักวันหนึ่งเราจะต้องทำได้เพื่อที่จะเป็นพุทธานุสติและสืบสานพระพุทธศาสนา ให้กับผู้คนที่เราได้แจกนั่น ทำให้เขาระลึกถึงบารมีพระพุทธคุณได้ทุกเมื่อทุกเวลากับที่ผมได้ระลึกถึงในตอนนี้ตั้งแต่ตอนยังเด็ก

ไฟล์ที่แนบมา:

• untitled.bmp
      ขนาดไฟล์:
      84.6 KB
      เปิดดู:
      88
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2010
  2. suttavat

ขอความอนุเคราะห์ช่วยเหลือ

หลังจากที่ผมได้บอกบุญให้กับพี่ๆ เหล่าสหายธรรมทั้งหลาย และญาติธรรม หลายๆท่านก็ได้ร่วมอนุโมทนาขอบคุณมากนะครับ
    ตอนนี้ผมต้องการเรื่องปัจจัยครับเป็นสิ่งสำคัญเนื่องจากจะใช้ในการจัดทำบล็อกครับผมได้สอบถามทางหมวดลงประกาศ-ซื้อขาย- ทั่วไป ราคาอยูที่ประมาณ 5,000 - 25,000 บาท ในการทำครั้งนี้ ลักษณะองค์พระผมได้ออกแบบไว้คือนูนเด่นออกมา ซึ่งตามความเข้าใจของผมคงต้องใช้ราคาอยู่ประมาณ13,000 บาทขึ้นไปส่วนปัจจัยที่ผมตั้งอยู่ที่ 20,000 บาทครับ

คงจะได้รับความอนุเคราะห์จากพี่ๆเหล่าสหายธรรมทั้งหลาย และญาติธรรมทุกๆท่านในเรื่องนี้ครับผม
    ธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา ย่อยบิ๊กซีแพร่
    ชื่อบัญชีคุณกชภช สุขทั่วญาติ
    ประเภทบัญชีออมทรัพย์ เลขที่บัญชี ๙๓๖-๒๐๖๗๓๓-๖
    โอนปัจจัยแล้วแจ้ง...
    suttavat@hotmail.com

นาย กชภช สุขทั่วญาติ
    เลขที่บัญชี 105-2-79258-0
    ธนาคารกสิกรไทย สาขาแพร่
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์

ขอขอบคุณและอนุโมทนากับทุกๆท่านครับ

ปัญหาต่อมา ก็คือ พิมพ์พระ
    ปัจจัยที่รับ นั้่น ยิ่งยาก
    โปรดกรุณา อนุเคราะห์
    ตามแต่ จะ ศรัทธา

" ชีวิตนี้ขอพลีแท้แก่ผ้าขาว
    ใสสกาววิสุทธิ์ผุดผ่องใส
    จะสละผ้าขาวด้วยเหตุใด
    โลกนี้ไซร้มากล้นด้วยกลลวง

ขาวบริสุทธิ์ คือใจได้ชำระ
    อริยะเกิดได้ในทุกสรวง
    หาจำกัดพันธุ์เผ่าเพศทั้งปวง
    หากว่าดวงใจถึงธรรมนำสุญญตา "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กุมภาพันธ์ 2010
  3. suttavat

ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณพี่ๆญาติธรรมทั้งหลายที่ได้ร่วมโมทนาครั้งนี้

มวลสารที่ได้ส่งมาครับ​

ผู้ที่ได้ร่วมครับ
    น้องเจนพัฒน์ ได้ร่วมส่งมวลสาร
    หนึ่ง99999
    และพี่ๆน้องๆที่ผมต้องขอโทษด้วยครับที่ผมจำชื่อไม่ได้

รายชื่อผู้ที่ร่วมบริจาค
    ไม่ประสงค์ออกนาม 50 บาท
    เพื่อนๆที่อยู่ในห้องเรียน 106 บาท
    คุณครูเปรมจิต สวนนันท์ 100 บาท
    คุณครูอารีรัตฌิ์ พงศ์พัฒนะนุกูล 100 บาท
    เพื่อนครู 410 บาท
    ได้รับความเมตตาจากคุณพ่อ 2000 บาท
    ได้รับความเมตตาจากคุณแม่ 2000 บาท
    ได้จากอังเป่าจากผู้ประสงค์ไม่ออกนามร่วมทั่งสิ้น 1598 บาท

รวมทั้งสิ้น 6364 บาท

ปัจจัยที่ผมตั้งอยู่ที่ 20,000 บาทครับ

ขอขอบคุณด้วยนะครับ
    โมทนาสาทุ โมทนาสาทุ โมทนาสาทุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2010
  4. suttavat

วันนี้ผมได้ทำแบบให้มาให้ดูครับ

5. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ฝากสวัสดีท่านที่ปรึกษาด้วยนะครับ.....เฮียโต้ง.....

โมทนาสาธุกับโครงการดีๆ....

6. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

***คอมเม้นนิดนึงครับ คำๆว่า นโมอามิตาภายะตถาคตายะ น่าจะปรับเปลี่ยนเป็น นโมอามิตาภายะพุทธายะ จะดูเหมาะสมกว่านะครับ

7. Phanudet

1
    บอกที่มาและความหมายด้วยจะดีนะครับ....

8. Phanudet

1
    ข้อถามอยู่อีกอย่างว่าทำไมหลังแบบพระพุทธเจ้าศากยมุนี จะต้องใช้คาถาหัวใจเจ้าแม่กวนอิมด้วยครับ......ทำไมไม่ใช้อันที่เกี่ยวกับองค์ปัจจุบันไปเลย....เช่น มะอะอุ(หัวใจพระรัตนตรัย)..พามานาอุกะสะนะทุ(หัวใจพาหุง) ...เตชะสุเนมะภูจะนาวิเว(หัวใจพระเจ้าสิบชาติ)....อะไรอย่างนี้เป็นต้น.....

เมื่อใดสร้างพิมพ์เจ้าแม่ ใช้ตัวนี้ผมว่าดีนะ.....

เพียงแค่แนะนำตามความคิดผมนะครับ....อย่างไรถามเฮียโต้ง...ท่านว่าไงเอาตามพี่ท่านก็ได้....พี่ท่านเก่งเรื่องนี้ดี....พี่ท่านสร้างบ่อยแล้ว.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2009
  9. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

เหตุผลที่แนะนำให้ใช้ คำๆว่า นโมอามิตาภายะพุทธายะ นั้นก็เพราะว่าผมใช้พระธรรมสูตรในการอ้างอิง ชื่อพระสูตรว่า สุขาวดีวยุหสูตร มีอยู่ในวรรคหนึ่ง ที่พระศรีศายกมุณีทรงตรัสกับพระอานนท์ว่า หากจักกระทำนมัสการต่อองค์พระอามิตาภพุทธเจ้า จงให้หันไปยังเบื้องประจิมทิศ(ทิศตะวันตก) และน้อมนมัสการ ด้วยคำว่า นโมอามิตาภายะพุทธายะ (ในพระธรรมสูตรภาษาจีนใช้คำๆว่า นำ ม๋อ อา มี ถอ ฟอ ) (อ้างอิง/พระสุขาวดีวยุหสูตร พระวิศวภัทรแปล)
    ด้วยเหตุนี้ผมจึงได้ใช้พระนามนี้ที่อ้างอิงในพระธรรมสูตรมาแนะนำครับ

10. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  11. suttavat

ขอโทาด้วยนะครับที่ไม่ได้มาหลายวันเนื่องจากที่บ้านเน็ตเสียนะครับ

12. suttavat

ขอโทษด้วยนะครับที่ไม่ได้มาตอบกระทู้เนื่องจากที่บ้านเน็ตเสียครับ

13. suttavat

พี่Phanudetครับไม่ทราบว่าพี่รู้จักพี่โต้งได้ไงครับแล้วเคยคุยกันด้วยเหรอครับ
    ส่วน
    ก็คือว่าตอนแรกผมได้ทำเป็นเจ้าแม่...แต่ว่าตอนที่ผมแก้ผมลืมเปลี่ยนครับก็คือผมจะเป็น นโม พุทธายะ

14. suttavat

บิ๊กก็ได้ทำแบบนี้ออกมาก็เพราะว่าจะดูเหมาะสมหรือเปล่า
    แต่ที่คิดไว้นั้นก็เหมือนกันเจนน่ะครับที่ว่านโมอามิตาภายะพุทธายะ

15. Phanudet

1
    พี่โต้ง....รู้จักสิครับ...รู้จักตั่งแต่เขาไม่ห่มขาวแล้วน้อง....กินด้วยกัน...นั่งด้วยกัน...แค่พูดไม่นับ..ผมกับพี่เขาแต่ก่อนทำกิจกรรมร่วมกันบ่อย....สังกัดเดียวกันแต่คนละแบบ....พี่เขาเชี่ยวชาญด้านมหายาน.....แต่ก่อนเราเจอกันบ่อย...

พี่เขาพัฒนาไปเยอะแล้ว....ผมยังไม่เอาใหน....

ถ้าผมเอ่ยชื่อพี่เขารู้จักแน่....แต่อย่าเลย....ฝากหวัดดีพี่เขาเท่านั้นพอ.....

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2009
  16. Phanudet

1
    ครั้งนี้ผมได้แต่โมทนานะครับ....มวลสารส่งร่วมไม่ได้ผมไม่ได้อยู่ไทย....ต้องโมทนาอย่างเดียว.....

แต่ก่อนเคยส่งไปร่วมน้อง <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->janepat2549<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2537168", true); </SCRIPT> ถ้าน้องเขาเอามวลสารเดิมที่สร้างแสดงว่าก็เป็นมวลสารส่วนเดียวกัน....

ไว้มีโอกาศค่อยร่วมบุญกันนะครับ....

17. suttavat

แล้วพี่Phanudetรู้จักพี่โต้งตอนไหนครับแล้วพี่ชื่อเล่นว่าอะไรครับจะได้เรียกถูกครับหรือว่าเป็นเพื่อนตอนเข้ามหาลัยเชียงใหม่ด้วยกันครับเพราะว่าน้องกับพี่โต้งเรียนโรงเรียนมัธยมเดียวกันครับและก็รู้จักพี่เขาโดยบังเอิญเหลือกับสวรรค์ให้มาพอกันครับ
    ส่วนตอนนี้พี่โต้งพัฒนาไปมากกว่าเมื่อก่อนแบบโค๊ตๆๆมากเลยครับถ้าพี่ได้เจอกันเหมือนกับคนละคนเลยครับ

18. suttavat

เจนมีอะไก็ฝากไว้ที่นี้ก็ได้นะครับ

19. suttavat

ทำไมตอนนี้มีแต่พวกพี่ๆไปต่างประเทศกันทั่งนั้นเลยครับพี่น้ำหวานอีกครับของที่น้องเจนส่งมาให้ก็ผงยาลากับผงพระจักรพรรดิ์ครับก็ขอบคุณน้องเจนน่ะครับสั่งครั้งเดียวส่งมาเลยครับเร็วมาครับ

20. Phanudet

1
    เรื่องมันยาวน้องเอ้ย....