***ความปรารถนาต้องทำให้สำเร็จ...กับการสร้างพระบรมมหาจักรพรรดิพระพุทธอมิตาภะพุทธเจ้า***

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย suttavat, 17 ตุลาคม 2009.

1. suttavat

suttavat เป็นที่รู้จักกันดี

10 กุมภาพันธ์ 2009
    " ชีวิตนี้ขอพลีแท้แก่ผ้าขาว
    ใสสกาววิสุทธิ์ผุดผ่องใส
    จะสละผ้าขาวด้วยเหตุใด
    โลกนี้ไซร้มากล้นด้วยกลลวง

ขาวบริสุทธิ์ คือใจได้ชำระ
    อริยะเกิดได้ในทุกสรวง
    หาจำกัดพันธุ์เผ่าเพศทั้งปวง
    หากว่าดวงใจถึงธรรมนำสุญญตา "

อริยะจิต ธรรมรังษี
    สมณะเหนือโลก

[MUSIC]http://www.mahayan.org/files/amitofo.mp3[/MUSIC]​

ไฟล์ที่แนบมา:

2. suttavat

บทสวด

บทสวดมนต์พระคาถาพระมหากรุณาธารณีสูตร / ไต่ปุยจิ่ว

เปิดดูไฟล์ 01-Da Pe Chou.mp3

โชย ชิ่ว โชย งั่ง บ่อ ไหง ไต่ ปุย ซิม ทอ ลอ นี จิ่ว (๓ จบ )
    ปึง ซือ ออ นี ทอ ยู ไล้ (๓ จบ)
    • นำ มอ ฮอ ลา ตัน นอ ตอ ลา เหย่ เย • นำ มอ ออ ลี เย • ผ่อ ลู กิต ตี ซอ ปอ ลา เย • ผู่ ที สัต ตอ พอ เย • หม่อ ฮอ สัต ตอ พอ เย • หม่อ ฮอ เกีย ลู นี เกีย เย • งัน • สัต พัน ลา ฮัว อี • ซู ตัน นอ ตัน เซ • นำ มอ สิด กิต ลี ตอ อี หม่ง ออ ลี เย • ผ่อ ลู กิต ตี สิด ฮู ลา เลง ถ่อ พอ • นำ มอ นอ ลา กิน ซี • ซี ลี หม่อ ฮอ พัน ตอ ซา เม • สะ พอ ออ ทอ เตา ซี พง • ออ ซี เย็น • สะ พอ สะ ตอ นอ มอ พอ สะ ตอ นอ มอ พอ เค • มอ ฮัว เตอ เตา • ตัน จิต ทอ • งัน • ออ พอ ลู ซี • ลู เกีย ตี • เกีย ลอ ตี • อี ซี ลี • หม่อ ฮอ ผู่ ที สัต ตอ • สัต พอ สัต พอ • มอ ลา มอ ลา • มอ ซี มอ ซี ลี ทอ ยิน • กี ลู กี ลู กิด มง • ตู ลู ตู ลู ฟา เซ เย ตี • หม่อ ฮอ ฮัว เซ เย ตี • ทอ ลา ทอ ลา • ตี ลี นี • สิด ฮู ลา เย • เจ ลา เจ ลา • มอ มอ ฮัว มอ ลา • หมก ตี ลี • อี ซี อี ซี • สิด นอ สิด นอ • ออ ลา ซัน ฮู ลา เซ ลี • ฮัว ซอ ฮัว ซัน • ฮู ลา เซ เย • ฮู ลู ฮู ลู มอ ลา • ฮู ลู ฮู ลู ซี ลี • ซอ ลา ซอ ลา • สิด ลี สิด ลี • ซู ลู ซู ลู • ผู่ ถี่ เย ผู่ ถี่ เย • ผู่ ถ่อ เย ผู่ ถ่อ เย • มี ตี ลี เย • นอ ลา กิน ซี • ตี ลี สิด นี นอ • ผ่อ เย มอ นอ • ซอ ผ่อ ฮอ • สิด ถ่อ เย • ซอ ผ่อ ฮอ • หม่อ ฮอ สิด ถ่อ เย •ซอ ผ่อ ฮอ • สิด ทอ ยี อี • สิด พัน ลา เย • ซอ ผ่อ ฮอ • นอ ลา กิน ซี • ซอ ผ่อ ฮอ • มอ ลา นอ ลา • ซอ ผ่อ ฮอ • สิด ลา เซง ออ หมก เค เย • ซอ ผ่อ ฮอ • เจ กิด ลา ออ สิด ถ่อ เย • ซอ ผ่อ ฮอ • ปอ ทอ มอ กิต สิต ถ่อ เย • ซอ ผ่อ ฮอ • นอ ลา กิน ซี พัน เค ลา เย • ซอ ผ่อ ฮอ • มอ พอ ลี เซง กิต ลา เย • ซอ ผ่อ ฮอ • นำ มอ ห่อ ลา ตัน นอ ตอ ลา เย เย • นำ มอ ออ ลี เย • ผ่อ ลู กิต ตี • ชอ พัน ลา เย • ซอ ผ่อ ฮอ • งัน สิต ติน ตู • มัน ตอ ลา • ปัด ถ่อ เย • ซอ ผ่อ ฮอ

ผลานิสงส์ของการสวดมหากรุณาธารณีสูตร
    ๑. มีความสุขความเจริญ ๖. ปราศจากอุปสรรคนานาประการ
    ๒. ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บ ๗. เป็นการเสริมสร้างบารมี
    ๓. มีอายุยืนยาว ๘. เต็มเปี่ยมไปด้วยคุณธรรม
    ๔. อุดมด้วยสมบัติพัสถาน ๙. แคล้วคลาดจากอันตรายต่างๆ
    ๕. ตัดวิบากกรรมทั้งในอดีตและปัจจุบัน ๑๐.เมื่อสิ้นอายุขัยจะได้เฝ้าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ณ แดนสุขาวดี

- จะนั่งญาน ภาวนา รักษาจิต
    ให้ความคิด บริสุทธิ์ หลุดโลกหมอง
    ความประพฤติ ทั่วไป จงไตร่ตรอง
    ให้สอดคล้อง ศีลธรรม ประจำใจ.
    <!-- google_ad_section_end -->

3. suttavat

เมื่อวันอาทิตย์ที่ 17 ที่ผ่านมาครับ
    น้องได้ไปหาหลวงพ่อสายมหายานที่วัดเทพมงคลมุนีจังหวัดสุโขทัยมาครับเนื่องในวันเกิดมาครับเป็นงานที่สนุกมากๆครับและหลวงพี่ที่รู้จักก็เชิญครูบาจากจังหวัดแพร่(แหะๆบ้านเกิดครับ)มาครับทำพิธีเอาขวัญต้นตำหรับล้านนาไทยๆครับประมาณ 2 ชั่วโมงน่ะครับ จนญาติโยมหลับในพระธรรมกันเลยครับ

4. suttavat

เอกทศพักต์อวโลกิเตศวร สัจจะพจน์ธารณีสูตร

นะโมรัตนตรายายะ นะโมอายะชานะ สักการา เปโรชานะ โยกะระชายะ ตัททะกาทายะ อะระหะเต สังยาสัง พุทธายะ นะโมสังวา กัตทะกาเตเต อะระหะตาเต สังยาสัง พุทธเตเต นะโมอะยะอวโลเกเต โชระยะพุทธิสัตวายะ มหาสัตวายา มหากรุณิกายะ กายะทา โอม ธารา ธาระ ถิริถิรี ธุรู ธุรู อิติเว อิติชาเล ชาเล กุระชาเล กุระชาเล กุสสุเม กุสสุมา วาเร อิมิมิริชชิติ โชกะระมะ ปะระยะโช ฮา...........

南无惹纳达拉雅雅, 南无阿里雅佳纳, 萨嘎拉贝勒佳纳, 尤哈拉佳雅 达他嘎达雅, 阿拉哈帝 桑呀桑布达雅, 纳摩萨噜哇 达他嘎提呗, 阿拉哈达呗 桑呀桑布提呗, 南无阿里雅阿哇噜格帝, 秀哇拉雅 布地萨噜哇雅, 玛哈萨噜哇雅 玛哈嘎噜尼加雅, 达地雅他嗡 达拉达拉 提力提力 杜噜杜噜, 易笛威易笛加列加列, 不啦加列不啦加列, 固苏美固苏玛哇垒, 易利密利积地作哈啦, 玛巴纳雅梭哈..........

5. suttavat

ความคืบหน้าครับ

ที่ด้านหลังพระผงที่ผมสร้างขึ้นก็ได้ใส่พระนามของท่านเป็นภาษาจีนด้วยครับ

ด้านหลังครับ

6. suttavat

ช่วงนี้ก็ใกล้จะถึงตรุษจีนแล้วน่ะครับ

7. janepat2549

janepat2549 เป็นที่รู้จักกันดี

โครงการของพี่บิ๊กไปถึงไหนแล้วครับ
    รวมปัจจัยได้เท่าไรแล้ว?
    อยากทราบถึงความคีบหน้าในโครงการนี่ครับผม

8. suttavat

ก็ตอนนี้พี่ได้สั่งช่างทำบล็กแล้วล่ะครับตอนนี้ช่างน่ะจะกำลังทำอยู่น่าจะอีกไม่น่าน่าจะเสร็จ

9. suttavat

สวัสดีตรุษจีนทุกๆท่านครับวันนี้ผมได้รับเงินจากคุณพ่อและคุณแม่ท่านละ 2000 บาทครับวันนี้ผมรู้สึกดีใจมากๆครับ

10. suttavat

ตอนเที่ยงวันนี้ครับมีเพื่อนของพ่อกับแม่ของผมครับได้มาหาที่บ้านแล้วได้ให้อังเป่าบริจากเพื่อทำโครงการนี้ครับ รวมแล้วได้ 1500 กว่าบาทครับ ดีใจมากๆครับที่ยังเห็นแสงธรรมในชีวิต

11. suttavat

ยังไงถ้าแกะบล็อกแล้วจะเอามาให้ดูน่ะครับ

12. suttavat

佛說阿彌陀經

南無蓮池海會佛菩薩นำมอเหลียนฉือห่ายหุ้ยฝอผูซ่า(三稱 3 จบ)

佛說阿彌陀經ฝอซัวออหมีถัวจิง
    [MUSIC] เปิดดูไฟล์ fuzoi-amitoching.mp3 [/MUSIC]​

หรู ซื่อ หว่อ เหวิน อี สือ ฝอ จ้าย เซ่อ เว่ย กั๋ว ฉี ซู่ จี่ กู ตู๋ เหวียน อวี่ ต้า ปี่ ชิว
    เซิง เชียน เอ้อ ป่าย อู่ สือ เหริน จวี้ เจีย ซื่อ ต้า ออ หลัว ฮั่น จ้ง สั่ว จือ ซื่อ
    จั่ง เหล่า เซ่อ ลี่ ฝู หมอ เฮอ มู่ เจี้ยน เหลียน หมอ เฮอ เจียน เซ่อ เหมอ เฮอ
    เจีย จัน เหยียน หมอ เฮอ จวี้ ซวี หลัว หลี ผอ ตัว โจว ลี่ ผัน ถัวเฉีย หนัน ถัว
    ออ หนัน ถัว หลัว โหว หลัว เจียว ฟั่น ปอ ถี ปิน โถว หลู พอ หลัว ตั้ว เจีย หลิว
    ถัว อี๋ มอ เฮอ เจี๋ย ปิน หนอ ป๋อ จวี หลัว ออ หนัว โหลว ถัว หรูซื่อเติ่ง จู ต้า ตี้
    จื่อ ปิ้ง จู ผู ซ่า มอ เฮอ ซ่า เหวิ ซู ซือ ลี่ ฝ่า หวัง จื่อ ออ อี้ ตัว ผู ซ่า เฉียน
    ถัว เฮอ ถี ผู ซ่า ฉาง จิง จิ้น ผู ซ่า อวี่ หรู ซื่อ เติ่ง *จู ต้า ผู ซ่า จี๋ ซื่อ ถี่ หวน
    อิน เติ่ง อู๋ เลี่ยง จู เทียน ต้า จ้ง จวี้* เอ่อ สือ ฝอ เก้า จั่ง เหล่า เซ่อ ลี่ ฝู ฉง
    ซื่อ ซี ฟาง กั้ว สือ วั่น อี้ ฝอ ถู่ โหย่ว ซื่อ เจี้ย หมิง เยว จี๋ เล่อ ฉี ถู่ โหย่ว ฝอ
    เฮ่า ออ หมี ถัว จิน เสี้ยน จ้าย ซัว ฝ่า เซ่อ ลี่ ฝู ปี่ ถู่ เหอ กู้ หมิง เว๋ย จี๋ เล่อ ฉี
    กั๋ว จัง เซิง อู๋ โหย่ว จัง ขู่ ตั้น โซ่ว จู เล่อ กู้ หมิง จี๋ เล่อ โย่ว เซ่อ ลี่ ฝู จี๋ เล่อ
    กั๋ว ถู่ ฃี ฉง หลัน สวิน ชี ฉง หลัว หวั่ง ชี ฉง หัง ซู่ เจีย ซื่อ ซื่อ เป่า โจว จา
    เว๋ย เร่า ซื่อ กู้ ปี่ กั๋ว หมิง เว๋ย จี๋ เล่อ โย่ว เซ่อ ลี่ ฝู จี๋ เล่อ กั๋ว ถู่ โหย่ว ชี เป่า
    ฉือ ปา กง เต๋อ สุ่ย ชง หมั่น ฉี จง ฉือ ตี่ ฉุน อี่ จิน ซา ปู้ ตี้ ซื่อ เปียน เจีย เต้า
    จิน อิ๋น หลิว หลี ปอ หลี เหอ เฉิง ซั่ง โหย่ว โหลว เก๋อ อี อี่ จิน อิ๋น หลิว หลี
    ปอ หลี เชอ ฉวี ชื่อ จู หมา เหน่า เอ๋อ เหยียน ซื่อ จือ ฉือ จง เหลียน หัวต้า หรู
    เชอ หลุน ชิง เซ่อ ชิง กวง หวง เซ่อ หวง กวง ชื่อ เซ่อ ชื่อ กวง ป๋าย เซ่อ ป๋าย
    กวง เหวย เมี่ยว เซียง เจี๋ย เซ่อ ลี่ ฝู จี๋ เล่อ กั๋ว ถู่ เฉิง จิ้ว หรู ซื่อ กง เต๋อ จวง
    เหยียน โย่ว เซ่อ ลี่ ฝู ปี่ ฝอ กั๋ว ถู่ ฉาง จั้ว เทียน เยว่ หวง จิน เว๋ย ตี้ โจ้ว เยีย
    ลิ่ว สือ อวี่ เทียน มั่น ถัว หลัว หัว ฉี ถู่ จ้ง เซิง ฉาง อี่ ชิง ตั้น เก้อ อี่ อี่ เก๋อ
    เซิ่ง จ้ง เมี่ยว หัว ก้ง หยั่ง ทาง ฝาง สือ วั่น อี้ ฝอ จี๋ อี่ สือ สือ หวน เต้า เปิ่น
    กั๋ว ฟั่น สือ จิง สือ เซ่อ ลี่ ฝู จี๋ เล่อ กั๋ว ถู่ เฉิง จิ้ว หรู ซื่อ กง เต๋อ จวง เหยียน
    ฟู่ ชื่อ เซ่อ ลี ฝู ปี่ กั๋ว ฉาง โหยว จ่ง จ่ง ฉี เมี่ว จ๋า เซ่อ จือ เหนี่ยว ป๋าย เห้อ
    ข่ง เชี่ย อิง อู่ เซ่อ ลี่ เจีย หลิง ผิน เฉีย ก้ง มิ่ง จือ เหนี่ย ซื่อ จู จ้ง เหนี่ยว โจ้ว
    เยี่ย ลิ่ว สือ ชู เหอ หย่า อิน ฉี อิน เหยี่ยน ชั่ง อู่ เกิน อู่ ลี่ ชี ผู ถี เฟิน ปา เซิ่ง
    เต้า เฟิน หรู ซื่อ เติ่ง ฝ่า ฉี ถู่ จ้ง เซิง เหวิน ซื่อ อิน อี่ เจีย ซี เนี่ยม ฝอ เนี่ยน
    ฝ่า เนี่ยน เซิง เซ่อ ลี่ ฝู หรู่ อู้ เว่ย ฉื่อ เหนี่ยว สือ ซื่อ จุ้ย เป้า สั่ว เซิง สั่ว อี่
    เจ่อ เหอ ปี่ ฝอ กั๋ว ถู่ อู๋ ซาน เอ เต้า เซ่อ ลี่ ฝู ฉี ฝอ กั๋ว ถู่ ซั่ง อู๋ เอ้อ เต้า จือ
    หมิง เหอ ค่วง โหย่ว สือ ซื่อ จู จ้ง เหนี่ยว เจีย ซื่อ ออ หมี ถัว ฝอ อวี้ ลิ่ง ฝ่า
    อิน เซวียน หลิว เปี้ยน ฮว่า สั่ว จั้ว เซ่อ ลี่ ฝู ปี่ ฝอ กั๋ว ถู่ เว๋ย ฟง ชุย ต้ง จู เป่า
    หัง ซู่ จี๋ เป่า หลัว หวั่ง ชู เว๋ย เมี่ย อิน พี่ หรู ป่าย เชียน จ่ง เยว่ ถง สือ จวี้ จั้ว
    เหวน ซื่อ อิน เจ่อ จื้อ กรัน เจีย เซิง เนี่ยน ฝอ เนี่ยน ฝ่า เนี่ยน เซิง จือ ซิน
    เซ่อ ลี่ ฝู ฉี ฝอ กั๋ว ถู่ เฉิง จิ้ว หรู ซื่อ กง เต๋อ จวง เหยียน เซ่อ ลี่ ฝู อวี๋ หรู่ อี้
    หวิน เหอ ปี่ ฝอ เหอ กู้ เฮ่า ออ หมี ถัว เซ่อ ลี่ ฝู ปี่ ฝอ กวง หมิง อู๋ เลี่ยงเจ้า
    สือ ฟาง กั๋ว อู๋ สั่ว จั้ง ไอ้ ซื่อ กู้ เฮ่า เหวย ออ หมี ถัว โย่ว เซ่อ ลี่ ฝู ปี่ ฝอ โซ่ว
    มิ่ง จี๋ ฉี่ เหริน หมิน อู๋ เลี่ยง อู๋ เปียน ออ เซิง ฉี เจี๋ย กู้ หมิง ออ หมี ถัว เซอ ลี

ขนาดไฟล์:
      84.8 KB
      เปิดดู:
      57
  13. suttavat

แม่พิมพ์พระผงพระอมิตาภะพุทธเจ้า

หลังจากที่ได้สั่งช่างแกะแม่พิมพ์พระเป็นที่เรียบร้อยแล้วผมได้คอมเม้นและปรับแก้ไขอยู่มาก จนพอใจและได้ให้ช่างแกะแม่พิมพ์พระจนสำเร็จ...ราคาทั้งหมดทั้งมวลคือ3,500บาทซึ่งราคาไม่แพงถือว่าถูกมาก...ขอบคุณช่างนุมากด้วยครับที่ทำให้หลายอาทิตย์กว่าจะเสร็จที่ออกมาด้วยความสวยงามครับผม...นโมอามิตาพูทธ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  14. suttavat

รูปตอนที่ไปอบรมมาครับผม

อนุโมทนาสาธุครับ... นี้เป็นองค์พระเจ้าทันใจครับ อยู่ที่สำนักปฏิบัติธรรมที่วังชิ้นจังหวัดแพร่ที่พี่โต้งสร้างครับ

บทสวดพุทธชนะมาร(พาหุง)

อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ ภะคะวา พุทธังภะคะวันตัง อะภิวาเทมิ

พระผู้มีพระภาคเจ้า, เป็นพระอรหันต์ ดับเพลิงกิเลสเพลิงทุกข์สิ้นเชิง ตรัสรู้ชอบได้โดยพระองค์เอง ข้าพเจ้าอภิวาทพระผู้มีพระภาคเจ้า, ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

สวากขาโต ภะคะวะตา ธัมโม ธัมมัง นะมัสสามิ

พระธรรม เป็นธรรมที่พระผู้มีพระภาคเจ้า, ตรัสไว้ดีแล้ว

ข้าพเจ้านมัสการพระธรรม.

สุปะฏิปันโน ภะคะวะโต สาวะกะสังโฆ สังฆัง นะมามิ

พระสงฆ์สาวกของพระผู้มีพระภาคเจ้า, ปฏิบัติดีแล้ว ;

ข้าพเจ้านอบน้อมพระสงฆ์.

อิติปิ โส ภะคะวา อะระหัง สัมมาสัมพุทโธ วิชชาจะระณะ สัมปันโน สุคะโต โลกะวิทู

อะนุตตะโร ปุริสะทัมมะสาระถิ สัตถา เทวะมะนุสสานัง พุทโธ ภะคะวาติ

เพราะเหตุอย่างนี้ พระผู้มีพระภาคเจ้านั้น เป็นผู้ไกลจากกิเลส เป็นผู้ตรัสรู้ชอบโดยพระองค์เอง เป็นผู้ถึงพร้อมด้วยวิชชาและจรณะ เป็นผู้ไปแล้วด้วยดี เป็นผู้รู้โลกอย่างแจ่มแจ้ง เป็นผู้สามารถฝึกบุรุษที่สมควรฝึกได้ อย่างไม่มีใครยิ่งกว่า เป็นครูผู้สอนของเทวดาและมนุษย์ทั้งหลาย เป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานด้วยธรรม เป็นผู้มีความเจริญจำแกธรรมสั่งสอนสัตว์ ดังนี้

(๑)พาหุง สะหัสสะมะภินิมมิตะสาวุธันตัง

ครีเมขะลังอุทิตะโฆระสะเสนะมารัง

ทานาทิธัมมาะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ
    พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระยามารผู้เนรมิตแขนมากตั้งพัน ถืออาวุธครบมือ ขี่ช้างครีเมขละ มาพร้อมกับเหล่าเสนามารซึ่งโห่ร้องกึกก้อง ด้วยวิธีอธิษฐานถึงทานบารมี เป็นต้น,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

(๒) มาราติเรกะมะภิยุชฌิตะสัพพะรัตติง

โฆรัมปะนาฬะวะกะมักขะมะถัทธะยักขัง

ขันตีสุทันตะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

ตันเตชะสา ภะวะตุ เต ชะยะมังคะลานิ
    อนึ่งพระจอมมุนี ได้เอาชนะยักษ์ชื่อ อาฬวกะ ผู้มีจิตหยาบกระด้าง ผู้ไม่มีความอดทน มีความพิลึกน่ากลัวกว่าพระยามาร ซึ่งได้เข้ามาต่อสู้อย่างยิ่งยวดจนตลอดคืนยันรุ่ง ด้วยวิธีทรมานอันดี คือ ขันติ ความอดทน,
    ขอชัยมงคลทั้งหลายจงมีแด่ท่าน ด้วยเดชแห่งพระพุทธชัยมงคลนั้นเถิดฯ

(๓) นาฬาคิริง คะชะวะรัง อะติมัตตะภูตัง

ทาวัคคิจักกะมะสะนีวะ สุทารุณันตัง

เมตตัมพุเสกะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ
    พระจอมมุนี ได้เอาชนะช้างตัวประเสริฐ ชื่อ นาฬาคิรี ที่เมายิ่งนัก และแสนจะดุร้าย ประดุจไฟป่าและจักราวุธและสายฟ้า ด้วยวิธีรดลงด้วยน้ำ คือ ความมีพระทัยเมตตา,

(๔) อุกขิตตะขัคคะมะติหัตถะสุทารุณันตัง

ธาวันติโยชะนะปะถังคุลิมาละวันตัง

อิทธีภิสังขะตะมะโน ชิตะวา มุนินโท

ตันเตชะสา ภะวะตุเต ชะยะมังคะลานิ
    พระจอมมุนี ทรงคิดจะแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหารย์ จึงได้เอาชนะโจรชื่อ องคุลิมาล ผู้แสนจะดุร้าย มีฝีมือ ถือดาบวิ่งไล่พระองค์ไปสิ้นระยะทาง ๓ โยชน์,

(๕) กัตวานะ กัฎฐะมุทะรัง อิวะ คัพภินียา

จิญจายะ ทุฏฐะวะจะนัง ชะนะกายะมัชเฌ

สันเตนะ โสมะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะคำกล่าวใส่ร้ายของ นางจิญจมาณวิกา ซึ่งทำอาการเหมือนดั่งตั้งครรภ์ เพราะเอาท่อนไม้กลมผูกไว้ที่หน้าท้อง ด้วยวิธีทรงสมาธิอันงาม คือ ความกระทำพระทัยให้ตั้งมั่นนิ่งเฉย ในท่ามกลางหมู่ชน,

(๖) สัจจัง วิหายะ มะติสัจจะกะวาทะเกตุง

วาทาภิโรปิตะมะนัง อะติอันธะภูตัง

ปัญญาปะทีปะชะลิโต ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ผู้รุ่งเรืองด้วยแสงสว่าง คือ ปัญญา ได้เอาชนะ สัจจกะนิครนถ์ ผู้มีความคิดมุ่งหมายในอันจะละทิ้งความสัตย์ มีใจคิดจะยกถ้อยคำของตนให้สูงประดุจยกธง และมีใจมืดมนยิ่งนัก ด้วยการแสดงเทศนาให้ถูกใจ,

(๗) นันโทปะนันทะภุชะคัง วิพุธัง มะหิทธิง

ปุตเตนะ เถระภุชะเคนะ ทะมาปะยันโต

อิทธูปะเทสะวิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพญานาคราช ชื่อ นันโทปนันทะ ผู้มีความรู้ผิด มีฤทธิ์มาก ด้วยวิธีบอกอุบายให้พระโมคคัลลานเถระพุทธชิโนรส แสดงฤทธิ์เนรมิตกายเป็นนาคราช ไปทรมานพญานาค ชื่อ นันโทปนันทะ นั้น,

(๘) ทุคคาหะทิฏฐิภุชะเคนะ สุทัฏฐะหัตถัง

พรัหมัง วิสุทธิชุติมิทธิพะกาภิธานัง

ญาณาคะเทนะ วิธินา ชิตะวา มุนินโท

พระจอมมุนี ได้เอาชนะพระพรหมผู้มีนามว่า ท้าวผกาพรหม ผู้มีฤทธิ์ คิดว่าตนเป็นผู้รุ่งเรืองด้วยคุณอันบริสุทธิ์ ผู้ถูกพญานาครัดมือไว้แน่น เพราะมีจิตคิดถือเอาความเห็นผิด ด้วยวิธีวางยา คือ ทรงแสดงเทศนาให้ถูกใจ,

(๙) เอตาปิ พุทธะชะยะมังคะละอัฏฐะคาถา

โย วาจะโน ทินะทิเน สะระเต มะตันที

หิตวานะเนกะวิวิธานิ จุปัททะวานิ

โมกขัง สุขัง อะธิคะเมยยะ นะโร สะปัญโญ
    บุคคลใดมีปัญญา ไม่เกียจคร้าน สวดและระลึกถึงพรุพุทธชัยมงคล ๘ คาถาเหล่านี้ทุกๆ วัน บุคคลนั้นจะพึงละความจัญไรอันตรายทั้งหลายทุกอย่างเส ียได้ และเข้าถึงความหลุดพ้น คือ พระนิพพานอันบรมสุข นั้นแลฯ

ภะวะตุสัพพมังคลัง

รักขันตุสัพภเทวตา

สัพพพุทธานุเวนะ

สทาโสตถีภวันตุเต
    ขอสัพมงคลทั้งหลายจงมีแก่ท่าน
    ขอเหล่าเทวดาทั้งหลายจงรักษาท่าน
    ด้วยอานุภาพแห่งพระพุทธเจ้าทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่านทุกเมื่อเทอญ

สัพพธัมมานุเวนะ

ขอเหล่าเทวดาทั้งหลายจงรักษาท่าน
    ด้วยอานุภาพแห่งพระธรรมทั้งปวง
    ขอความสวัสดีทั้งหลายจงมีแก่ท่านทุกเมื่อเทอญ

สัพพสังฆานุเวนะ

ด้วยอานุภาพแห่งพระสงฆ์ทั้งปวง

[MUSIC]http://audio.palungjit.org/attachment.php?attachmentid=22173[/MUSIC]​

<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      568.4 KB
      เปิดดู:
      301
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 กุมภาพันธ์ 2010
  15. suttavat

สุขาวดีพุทธเกษตร <O:p</O:p

กล่าวกันว่าพุทธเกษตรเป็นสถานที่สวยงามวิจิตรงดงาม อลังการมาก ๆ เบื้องล่างใต้แท่นดอกบัวลงไปเป็นพื้นราบเกลื่อนด้วยทรายทอง ต้นไม้ยักษ์เป็นแถวเป็นทิว แต่ละต้นสูงหลายร้อยฟุต กิ่งทองใบหยก ใบเป็นรูป 3 เหลี่ยมบ้าง 5 เหลี่ยมบ้าง 7 เหลี่ยมก็มี ล้วนออกดอกเป็นแสงได้ทุกต้น วิหกนกไพรนานาชนิด ล้วนมีแสงในตัว นกบางตัวมี 2 หัว กระทั่งหลายหัว 2 ปีก กระทั่งหลายปีก พวกมันโผบินว่อนล้อลมอย่างอิสระเสรี ขับลำนำเป็นนามศักดิ์สิทธิ์ของอมิตพุทธเจ้า รอบ ๆ รั้วลูกกรงตกแต่งด้วยสีสันต่าง ๆ 7 สี ชาวพุทธฝ่ายมหายานเกือบทุกนิกายจะกล่าวถึงสุขาวดีพุทธเกษตรของพระอมิตภะพุทธเจ้า และตั้งใจที่จะได้ไปจุติยังพุทธเกษตรของพระองค์ เพราะว่าในหนึ่งวันของพุทธเกษตรเท่ากับ 1 กัปป์ในโลกมนุษย์ผู้ที่อุบัติในดินแดนสุขาวดีนั้นล้วนเป็นโอปปาติกะทั้งนั้นที่นั่นมีแต่ความสุข ปราศจากโรคภัย มีอายุยืนนานอันหาที่เปรียบมิได้ และที่สำคัญผุ้ที่อยุ่ในดินแดนนั้นจะบรรลุนิพพานแน่นอน หากผู้ที่ยังมีกิเลสหนาอยู่จะได้รับการขัดเกลาจากที่นั่น

หลักการสำคัญที่มีการยอมรับนับถือในการปฏิบัติมากที่สุดคือ หลักของอาจารย์วสุพันธุ มีดังนี้ <O:p</O:p
    1. สิ่ง แปลว่า ศรัทธา ต้องมีศรัทธาปะสาทะต่อองค์พระอมิตาพุทธอย่างแท้จริง และไม่สงสัยในองค์ท่าน <O:p</O:p
    2. จ๋วง แปลว่า ปณิธาน คือ ต้องมีปณิธานอันแน่วแน่ทีจะมุ่งไปสู่สุขาวดีพุทธเกษตร <O:p</O:p
    3. เหง แปลว่า ลงมือปฏิบัติ คือต้องลงมือปฏิบัติกุศลกรรมทังปวงที่เป็นปัจจัยส่งเสริมไปยังพุทธเกษตรอย่างสม่ำเสมอ <O:p</O:p
    <O:p</O:p
    ในหลักการทั้ง 3 นั้นจะต้องปฏิบัติตนดังนี้ <O:p</O:p
    1. หมั่นบูชาพระอมิตาพุทธเจ้าเป็นนิจ (กายกรรม)
    2. สวดสรรเสริญสาธยายมนต์ของพระอมิตตาพุทธ เช่น นะโมอมิตาภายะ พุทธายะหรือ นำมอออมิทอฮุก (วจีกรรม) <O:p</O:p
    3. ตั้งปณิธานอันแน่วแน่และมั่นคงที่จะไปสุขาวดี (มโนกรรม) <O:p</O:p
    4. กำหนดจิตตรึกตรองถึงพุทธเกษตรของพระอมิตาพุทธ และพระอวโลกิเตศรวร และพระมหาสถานปราปต์ เป็นประจำ <O:p</O:p
    5. แผ่ส่วนกุศลให้เหล่าสรรพสัตว์ทั้งปวงโดยไม่แบ่งแยก <O:p</O:p
    แต่มีข้อยกเว้นของผู้ที่ไม่สามารถที่จะไปที่นั่นได้คือ <O:p</O:p
    ผู้กล่าวจาบจ้วงพระธรรมของพระพุทธเจ้าทั้งปวงและ ผู้ทำอนัตริยกรรม 5 คือ ฆ่าพ่อ1 ฆ่าแม่1 ฆ่าพระอรหันต์1 โลหิตปาทา1 และสังฆเภท ทำให้สงฆ์แตกแยก1 ซึ่งการกระทำดังกล่าวเป็นกรรมหนัก ไม่ได้ขึ้นแม้แต่สวรรค์ หรือนิพพาน หากแต่ตกอเวจีมหานรก อย่างเดียว <O:p</O:p

ขอขอบคุณที่มา :: เว็บพุทธยานดอทคอม<O:p</O:p

16. suttavat

แจ้งเปลี่ยนบัญชีกองทุนสุขาวดีใหม่ครับ

นาย กชภช สุขทั่วญาติ
    เลขที่บัญชี 105-2-79258-0
    ธนาคารกสิกรไทย
    บัญชีเงินฝากออมทรัพย์<O:p</O:p

17. Numsai

Numsai เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ขอให้สำเร็จตามความปรารถนาทุกประการค่ะ

18. suttavat

เดี๋ยวยังไงถ้ามีความคืบหน้าจะมารายงานครับ

19. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005

นำ ม๋อ อา มี ทอ ฟู คือพระนามของพระศรีศากยมุณีพระพุทธเจ้าครับ

นำ มอ ออ นี้ ทอ ฮุก คือพระนามของพระอามิตาภพุทธเจ้า

20. guawn

guawn เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2005
    ผมมีผงจั่งอยู่หน่อยนึง ตักจากกระถางบูชาหน้าพระประธานวัดเล่งเน่ยยี่ 2 ถ้าต้องการแจ้งด้วยนะครับ