ความฝันบอกอะไร

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย ศรีนาลัย, 27 พฤษภาคม 2013.

1. ศรีนาลัย

ศรีนาลัย Active Member

23 กุมภาพันธ์ 2011
    เรียนถามแม่ชีค่ะ
    ว่าความฝันบ่งบอกอะไรหรือเปล่าเพราะเท่าที่ผ่านมาส่วนมากหนูจะฝัน
    ฝันบ่อยครั้งก่อนจะถึงวันเกิด ภายในเดือน พฤษภาคม ฝันบ่อยมาก
    ฝันเห็นช้างเผือกมาบอกชื่อให้ แต่หนูก็จำไม่ได้รู้สึกว่าชื่อยาวมาก ในฝันถามถึง 2 ครั้งแต่ก็จำไม่ได้ และบังเอิญช่วงนั้นได้ทำบายศรีถวายในห้องพระ หลังจากนั้นก็ฝันเห็นช้าง 2 เชือกเอาหัวพิงกันแล้วดูเหมือนว่าจะยิ้มให้ด้วยความดีใจ
    หลังจากนั้นฝันเห็นพระสงฆ์มาสวดบทธรรมจักร ฯ ให้ฟัง พอหนูอยากจะรู้ว่าท่านเป็นใครก็มองที่หน้าท่าน ท่านเลยสไลด์หายไปทางด้านข้างซ้ายมือ แต่การได้ยินด้วยเสียงก็มีนะคะ เคยได้ยินคำว่า ศรีมหาโพธิ์ ตอนใกล้สว่าง และได้ยินเสียงของผู้หญิง มาพูดคำว่า แสงทิพย์ ด้วยคะ
    เรื่องการไหว้พระสวดมนต์ก็สวดอยู่บ้างค่ะ นั่งสมาธิก็ประมาณครึ่งชั่วโมง แต่ถ้าจะให้จิตสงบจริง ๆ ต้องนั่ง 1 ช.ม. ขึ้นไปหรือคะ
    เรื่องนั่งสมาธิบอกตรง ๆ ว่าหนูกลัวค่ะ กลัวที่เขาว่าถ้านั่งแล้วจิตออกจากร่างจะทำให้เข้าร่างไม่ได้ การนั่งสมาธิครั้งแรก ๆ ต้องมีอาจารย์สอนใช่หรือไม่คะ
    เพราะหลายปีมาแล้วหนูได้หนังสือของสมเด็จโตเรื่องการทำสมาธิ ในนั้นวิธีการทำสมาธิมีหลายวิธี หนึ่งในนั้นคือการนอนสมาธิ ช่วงนั้นพอดีคลอดลูกคนเล็กก็ได้อ่านหนังสือเลยทำสมาธิตอนกลางคืน ทำตามที่ได้อ่านมาไล่ฐานทั้งเจ็ด แล้วสักพักหนึ่งหนูเห็นร่างโปร่งแสงใสๆ สีขาวขุ่น ออกมาทางด้านขวามือทั้งร่างนอนอยู่ข้างๆกายหยาบของหนู หนูตกใจมากแล้วร่างใสนั้นก็เข้าร่างไป ตั้งแต่นั้นมาเลยไม่กล้าที่จะนั่งสมาธินาน ๆ คนเดียว จะหาเวลาไปฝึกนั่งสมาธิก็ไม่ได้เพราะเวลาไม่อำนวย และยังหาสถานที่ปฏิบัติที่ลำปางยังไม่ได้เลยค่ะ
    เคยไปทัวร์เกี่ยวกับบุญที่ว่าจะสอนการทำสมาธิก็เจอเป็นการทัวร์เที่ยวเสียมากกว่า ทุกวันนี้ก็เลยสวดมนต์ไหว้พระอยู่ที่บ้านบ้างตามที่พอมีเวลา และการทำสมาธิก็นั่งครั้งละประมาณครึ่งชั่วโมง
    ได้อ่านประวัติของแม่ชีแล้วชอบมาก ๆ ค่ะ อยากไปปฏิบัติบ้าง แต่บุญคงน้อยค่ะ แค่จังหวัดใกล้ ๆ ยังไม่มีเวลาไป นี่แม่ชีอยู่ถึงสงขลาห่างกัน จากเหนือจรดใต้เลยค่ะ หนูอยู่ในเมืองลำปางค่ะ หวังว่าสักวันคงจะได้เจอแม่ชีนะคะ
    อีกอย่างอยากเรียนถามว่าการที่บุคคลชอบพูดภาษาแปลก ๆ สอบสวดมนต์เป็นภาษาแปลก ๆ เป็นเพราะอะไรค่ะ แล้วการที่เราจะฟังภาษานั้นได้คนเราต้องมีจิตที่สงบ จิตเป็นสมาธิหรือค่ะ ถึงจะฟังเข้าใจ
    รบกวนสอบถามแม่ชีด้วยค่ะ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    ความฝันบอกอะไร ?

ส่วนมากบอกว่า นอนหลับไม่สนิท